Bàn luận về đầu gù cá La hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Son Q4, 21/4/06.

1. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Theo các bạn đầu xương hay đầu hơi là đẹp ?
    Theo mình thì đầu xương tròn đều và ổn định hơn mặc dù hơi hiếm có 01 cái vĩ đại.
    Còn đầu hơi có thể có nhũng cái đầu thật vĩ đại nhưng xét kỹ thường không đều và nếu môi trường sống không tốt có thể nó sẻ bị thay đổi.
    Có ai thấy cá to bằng bàn tay rồi mà mới nhú đầu lên không ? ( trước đây không thấy gì cả mình định đem cho nhưng khoảng 1 tuần nay thì nhú cao rõ mặc dù không to lắm.)
    Ai có quan sát gì hay về vụ này xin cho ý kiến.

2. nhoc_ty

nhoc_ty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em góp tý ý kiến, cá của em to còn hơn cả bàn tay, chẳng biết đầu xương đầu gù gì ráo, dạo trước có đọc bài của các bác khác, thấy nản quá trời, các bác bảo cá như vậy thì đừng nuôi, không có tương lai,
    sau 2 đợt đẻ vừa rồi, tự nhiên đầu nó to hơn hẳn, không phải là to vật vả nhưg nhìn không còn ngố như hồi xưa, nói chung là tạm được so với những gì mình hy vọng.
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4599 con cá của em lúc trước, giờ đẹp hơn òi, nó là giống cũ thôi, Nhưng cá nào cũng là cá, có nuôi là quí òi.
    Hôm trước em co đi coi mấy con cá ở tiệm, những con đầu to vừa vừa nhìn còn đẹp, nó linh hoạt, nhanh nhẹn, nhưng có con nhìn y như quái thú, đầu to bằng trái banh tennis, nghe nói đâu đến 20 chai, hic hic, Em chẳng thấy nó đẹp ở chỗ nào, em thấy tội nghiệp nó, mang cái đầu to vậy, bơi lội khó khăn, nhìn nó chậm chạp lờ đờ, nuôi cá mà ko thấy cá bơi thì thà mua tượng về bỏ vào hồ, muốn đầu to cỡ nào cung dc.
    :D xin lỗi bà con, xả xì trét vào đây hơi nhiều!!

3. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có cách nào cho LH lên đầu nhanh ko các bác ?????????????????
    Chỉ giúp:confused: :confused:

4. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chỉ giáo làm sao Cá lên đầu

Chào mọi người !

Mình mới tập nuôi la hán được 15 ngày, sau khi vô 4 rom ở đây thấy thích quá nên rước 1 con La hán về nuôi, Người bán nói là thuộc loại huyết rồng giá 600k tại Nha Trang.
    ảnh kèm theo , Nhờ mọi người chỉ bảo làm sao Cá lên đâu được và mọi người xem hình có nhận xét cho mình với nhé.
    Xin cảm ơn và chúc mọi người sức khỏe - hạnh phúc để xây dựng 4 R ngày càng phát triển.[​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

5. Tapnuoilahan

Thích đã nhận:
    0
    xin lỗi mọi người do mình chụp bằng điện thoại di động nên hơi nhỏ, luôn mong sự chỉ giáo của các bậc đàn anh.
    Trân trọng.

6. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn, cá bạn màu sắc tương đối đẹp nhưng nó cỡ mấy ngón rồi ????????

7. Tapnuoilahan

Thích đã nhận:
    0
    khoảng 4 ngón tay thôi bạn ạ.Bạn chỉ dẫn cho mình nuôi lên đầu như bạn nhé!

8. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá bạn 4 ngón tay rồi mà đầu cổ như thế thì hơi yếu, có thể là nó sẽ không lên được nữa đâu, vì 4 ngón tay là cá gần trưởng thành rồi bạn ạ. Nhưng không sao, bạn mới chơi mà, cứ nuôi để lấy kinh nghiệm, đâu có ai mới chơi mà có được cá đẹp liền đâu (trừ đại gia, bỏ 1 đống tiền mua cá)

9. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng nghĩ vậy cá LaHán 4ngón là lớn rồi (nếu cỡ 2ngón thì còn lên đầu được chứ 4ngón ,mình thua)

10. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn thử treo tấm gương ngoài thành hồ xem sao,hay là kiếm thêm một con nữa ngăn hồ ra làm hai mà nuôi sẽ giúp cho cá của bạn sung và mau lên đầu lắm đó

11. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sung gì mà sung ??
    Em nuôi 2 hồ kế bên nhau, 1 con nhát, 1 con sung
    Vậy mà các bác bảo sung sao ?????

12. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Phần lớn người nuôi cá chuyên nghiệp sẽ nuôi đầu hơi nhìu hơn bởi vì dễ kich thích nó phát triễn nhanh hơn đầu xương và đẹp nữa ,mổi khi nó đụng đầu vào bể kiên thì nhìn ngộ ngộ.Hiện tại nhà em có 3 con đầu hơi bữa nào rãnh up lên cho anh em coi.

13. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    600k đi đổi với 4 ngón tay mà đầu cổ như vậy thì toi, nhưng vẫn đẹp màu bác nhỉ, thôi đừng buồn nhà bác biết đâu lại có kì tích

14. dinh

dinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo như mình thấy thì cá đầu hơi nhìn bắt mắt hơn, đầu lên cũng nhanh hơn, nhất là lúc nó căng lớn thì giống như cái bong bóng nước. Tuy nhiên đầu hơi không được ổn địng bằng đầu xương. Nói có sách, mách có chứng đấy nhé. Cách đây 2 tháng mình có nuôi 1 em Super red lên đầu nhanh thấy rõ, sau này vì em dữ quá cắn tay hoài nên mình cho em sang chủ khác, chừng hai tuần sau gặp lại thì hỡi ôi! Nhìn ẻm không ra. Y như con cá diêu hồng bán ngoài chợ thiệt tội. Đúng là thân cá cũng lênh đênh. Từ đó đến nay lưu linh cũng gần chục nhà. Giờ cũng không biết số phận ẻm ra sao nữa. Theo mình tự thấy đầu u của cá một phần do nòi giống, một phần cũng tùy thuộc vào môi trường cá đang sống. Nếu hồ rộng rãi, các em tự do bơi lượn thì có lẽ đầu nó cũng mau lên hơn. Đó cũng chỉ là kinh nghiệm riêng của bản thân mình thôi. Mong các bác tham khảo và giúp cho ý kiến! Thân chào!

15. nguyenbaoloc

nguyenbaoloc New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bac1

:confused: cá nhà em mớ nui co 6 tháng mà nó đẻ rùi nó thuộc dòng chau đỏ mã lai thường thì em thấy mấy con cá ở mấy chỗ ép đẻ xong là nó bị ghẻ tùm num không biết cá em ra sao đây nữa mấy bác cho em hỏi cá đực thì mấy tháng là có thể cho ép chung với ca mái vậy các bác.

16. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
  17. nhoccanh

nhoccanh Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ con này k lên đầu nữa rùi,nếu mình là bạn mình sẽ mua con cở 1 or 2 ngon cũng giá tiền như vay sẽ đep hơn nhiều.va bạn nuôi khoảng 1 đến 2 tháng sẽ được 4 ngón

18. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình xin nói thẳng nhé: Con này nhìn là thấy thua chắc rồi, đầu cổ không có, bộ áo cũng thường, ... Bạn mua 600K thì thật là tiếc quá. Với 600K ở TPHCM bạn có thể có một chú cá đẹp hơn vậy nhiều.
    Nói thẳng có thể làm bạn buồn, nhưng mới chơi thì thường bị như vậy vài lần. Mình khuyên bạn nên chọn 1 chú có đầu cổ (có triển vọng), đã lên hình, ra dáng để nuôi. Đừng nghe lời những người bán, mong chờ tương lai nó sẽ lên đẹp. Khi nào bạn có kinh nghiệm rồi thì mới chơi "trò may rủi" nhé!
    Thân! Chúc bạn có được chú cá đẹp như mong muốn.

19. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bài này cách đây hơn 1 năm rồi...do ku 4 mở ra...thế mà bi giờ vẫn còn bình luận nữa ?....Con cá này bi giờ có thể chỉ còn bộ xương thui...hay người khác nuôi rồi......v...v...Mấy bác post bài thì chịu khó nhìn kỹ thời gian của người post bài trước mình nhé....

20. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    cho em 2 tấm hình so sánh đầu xương và đầu hơi được ko các bác