Bàn luận về gà đá.

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi kingkhung, 25/12/07.

1. kingkhung

kingkhung Banned

Thích đã nhận:
    30
    Em nuôi cá la hán ko à! Con này của ông anh, ổng nuôi để bán và đá, ổng nuôi cả trại mấy chục con lận, con này em nghe ổng nói la gà Bồ Đào Nha, thấy đẹp chụp chơi, còn lại toàn gà lai Mỹ không à, ko đẹp bằng con này nhưng ổng nói đá hay hơn. Ổng bán gà mắc king khủng, con nào cũng vài ba triệu!

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Gà Bồ Đào Nha thì chưa nghe, nhưng gà Mỹ thì lúc trước mình có đổ rồi, thường gọi là gà Mỹ nhưng chính gốc nó là gà Mexico, sau này nhập qua Indo, Thái lan... gà này đá nhanh, cắn lông kinh khủng nhưng đá cựa ko bằng gà nòi VN. Khi cho lai với gà mái VN thì gà con dáng ko đẹp nhưng đá hay rất hay.

3. kingkhung

kingkhung Banned

Thích đã nhận:
    30
    uhm, em thay ga Mỹ ổng đá tốc độ nhanh lắm, ổng cũng khá nổi tiếng trong khu vực và mấy người ở Sài Gòn cũng xuống mua, còn con lai BĐN này em xin ổng rồi, có 2.1kg à, ổng nói nhỏ chạng, giá ko cao ổng mới cho, nhưng có người trả em 1tr rồi đó, cũng muốn bán mua cá la hán chơi... Hi hi... ổng mà biết chuyện này chắc ổng ko cho nửa wá!

4. han thanh

han thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    bác nói đúng đó gà mỹ rặt đá cựa tròn dở nhưng đá cựa dao là gà mình chết với nó liền nó đá chà không à tốc độ cũng lẹ khủng lắm phổi nó nhỏ, lực mạnh, nên nó đá cựa dao là hợp ở mình thì ít thấy ai chơi dao hư gà uồng lắm hồi trước thằng bạn em có con gà ô chân trắng độc nhãn long từ nhỏ chân trái đóng tam tài cựa một ngày nó ăn 3 cái trong chớp mắt vậy mà nó đem lên cầu thị nghè nó đá với con gà mỹ vừa đá xong còn đang mổ phù gà mỹ chấp nó 2 cựa tròn con gà mỹ một cựa dao em cản nó không chịu kết quả là chỉ có một phát chà thôi con gà ô thành phế nhân luôn em giận nó 1 tháng luôn:crying: :crying: :crying:

5. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Gà Mỹ ở Vn đúng là gà Mỹ hoặc gà Phi (cũng từ gà Mỹ mà ra). Mấy con này thường được người Việt ở Mỹ gởi trứng về cho thân nhân . Dân Mexico cũng đá gà của Mỹ luôn . Họ cũng có các giống gà Spanish (Tây Ban Nha) của họ nhưng các giống gà dao, cựa căm của Mỹ rất chất lượng nên họ thích dùng gà Mỹ . Gà Mỹ có loại chuyên cựa căm và loại chuyên cựa dao . Gà Phi nhập gà Mỹ chuyên dao vào Phi cho cản tại Phi . Indo và Thái thì đá gà Thái to con như gà đòn VN chứ không đá loại gà nhỏ như gà Mỹ . Con gà Bồ Đào Nha ở trên chỉ nhìn giống con gà cựa miền Nam thôi vì dáng lông nhiều, đuôi rũ xuống . Bồ Đào Nha ngày nay có lẽ hết đá gà nếu có thì giống gà của họ cũng giống các con gà trong khu vực là loại Spanish, trông giống con gà Mỹ nhưng nhỏ hơn 1 tí . Đuôi nhỏng chứ không rũ như vậy . Để xem thêm các loại gà nòi xin các bạn vào trang www.ganoi.com có rất nhiều giống gà đòn, cựa trên thế giới và các sư kê khắp năm châu .

6. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nghe bác nói mà thấy tiếc cho em gà ô đó quá(gà ô chân trắng mẹ mắng cũng mua)nghe qua đã thấy hay rùi chứ ko cần vẩy tài hay là nó đá hay dở gì.
    phí quá,thế bác có đúc được gà con ko thế?

7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ai mà đi dá kiểu như vậy, uổng con gà qúa trời.

Ngày trước thường là thủy thủ tàu viễn dương mua gà về VN để bán và đa số là gà phi, sau khi thấy bán chạy và có lời nhiều thì tụi thủy thủ nhập thêm gà Indo, gà Mễ (Mễ tây cơ = Mexico) ... Mình cũng không dám khẳng định chắc chắn nó là giống gà của ai nhưng đc biết là bên Mỹ cấm đá gà nên dân chơi gà của Mỹ thường nuôi giáp biên giới với Mêxico và đi qua biên giới Mêxico để đá. Thường là loại gà nhỏ thì họ đá cựa dao, loại lớn thì đá cựa tròn. nhưng cựa tròn (cựa thẳng và chếch lên trên) của họ ko giống cựa của VN, vì cựa này chỉ giành cho gà nạp còn vô gay thì chậm đâm (mình đã coi 1 số video về đá gà của Mỹ rồi). Sau này có 1 số tay đổ gà nhờ người thân bên Mỹ lên biên giới Mêxico mua trứng đem về VN để ấp và gây giống.
    Nói chung là gà nào cũng có con hay, con dở, gà Mỹ cũng có nhiều con dở ẹc luôn.

8. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    chú có hay vào trang gà nòi ko? mà nick chú bên đó là gì vậy?
    con vào đo nhưng ko đăng ký nick được cú quá,con đăng ký bao nick mà đều ko được.
    chán chẳng buồn chết:laughing:

Last edited by a moderator: 26/12/07
  9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Bài của giangtuan trích là bài của dthong ko phải của chú, chú chưa vào trang đó lần nào.

10. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    ui chú làm con ngượng quá ko biết chốn vào đâu đây.
    ngại quá chừng mắt cà la té,con về khám mắt thôi.

11. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Thường thì mình mua gà ko chọn hình lông mà chọn bổn ,1 bổn gà có hình lông đẹp và 1 bổn gà có hình lông xấu , đá thì tương đương nhau , như vậy mình phải chọn bổn gà có hình lông xấu ..........rất dể "cáp độ" ..........con gà vừa hay hình lông dữ ôm đi xứ lạ mới đá được ,nhưng chỉ được 1-2 lần , ăn xong mai mốt ôm lại ko ai dám đem gà ra đá ..........chạy mặt luôn đó ...em cũng có bị vài con như vậy , mình thì ko ai biết tên gì chứ con gà của mình nói tới là người ta biết địa chỉ ngay .........hahha...gà xấu dễ đá ...........đó cũng là 1 kinh nghiệm........

12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chú thì lại thích lông hình hơn vì chú vừa thích gà thắng độ lại vừa thích ngắm gà cho nó đã mắt. Vả lại những con tướng xấu thường ít bền độ.

13. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    hehehe!

con cũng thích hình lông đẹp nhưng những người chuyên độ thì ko như mình gà càng xấu đá hay càng thích đó chú ! con gà đẹp hơn có cái chân hơi xấu hơn 1 tí , 1 tí xíu bán rẽ hơn mà cũng ko mua dù hình lông nhìn một trời 1 vực ..............mấy con đẹp thường bán cho láy chứ dân độ ko thích ..........

14. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chú thích lông hình nhưng ko phải lông bời rời mà phải lông chấm sát, như vậy con gà mới mạnh mẽ.

15. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Sao ngộ vậy ? Bạn đăng ký thì nick đã bị lấy rồi hả, bạn thử email webmaster của trang đó xem. Nếu chỉ xem thì không cần phải có account , còn post thì cần account . Nếu bạn viết được 1 số truyện cho trang đó thì bạn sẽ vào được mật thất có nhiều bí kíp nuôi gà nòi .

16. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    lông chấm sát có phải lông gân ko chú, con nghe người ta nói con gà có lông gân hay mã gân gì đó và cánh nó rút lên (ko bị xệ xuống) thì gà đó đá mạnh lắm phải ko chú?

17. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đúng rồi, gà lông hình nhưng vô tay phải chắc nịch thì đòn mới mạnh.

18. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    chú có thể giải thích rõ cho con hiểu thêm về lông gân chấm sát gì đó được ko chú?

19. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Là những con gà lông nhiều hình đáng đẹp, vô tay (bợ ức) thì thịt phải chắc (như gà đòn)

Last edited: 28/12/07
    boyspeed thích bài này.
  20. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    ngại quá.
    con cứ hỏi chú hoài như này thấy phiền cho chú ghê.
    có khi con phải đi kiếm cuốn sách nào quý quý nói về gà nòi,cựa mới được(ko biết ở đâu bán nữa),chú có biết quyển nào nói về gà nòi,cựa hay ko chú?
    chú giới thiệu cho con biết rùi con đi tìm ạ.