bàn luận về khuyên Ba Son

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Nowandforever, 21/9/07.

1. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Các bác cho e hỏi! từ xưa dến bây giờ trong TPHCM có những ai thường bẫy khuyên Ba Son và hiên giờ họ còn tiếp tục bẫy hay ko? Nếu có các bác cho mình biết tên được ko?Cám ơn các bác rất nhiều.

2. longthieugia131

longthieugia131 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    khuyên 3 son nếu còn giò phải 10 mùa trở lên mới là hàng thật bạn ạ!

3. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    theo mình biết thì hiện giờ vẫn còn khuyên Ba Son ma ban! nhưng số lượng thì rất ít và mình may man được sở hữu 2 chú Ba Son.khi nào co cơ hội mình sẽ post lên cho các bạn xem.

4. longthieugia131

longthieugia131 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy bạn có bán ko?nhieu người hay lầm tương khuên sở thú là khuyên 3 son đó!chim khuyên ba son rất la nhát!nêu bán thi cho tôi biết giá nhé

5. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    xin lỗi bạn nhé!mình ko muốn bán cặp khuyên này đâu!nếu bạn ở TPHCM thì mình có thể giới thiệu cho bạn một người chuyên bẫy khuyên Ba Son, chú ấy đã bẫy BS hai mươi mấy năm rồi bạn.rất có nhiều kinh nghiệm, cặp khoen của mình cũng mua từ chú ấy.Bạn nói rất đúng, khuyên BS rất nhác,con lớn của mình nuôi được mấy mùa rồi mà khi đụng đến lồng nó cứ nhảy giống như cha nó sắp chết vậy đó:D , còn con nhỏ thì bắt lúc mép mỏ còn vàng nên cũng ko nhát lắm! cả hai mới vừa thay lông xong nhưng cũng bắt đầu giật líu lại rồi....

vinhhan thích bài này.
  6. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Khuyên Ba son có điểm gì đặc biệt không các bạn?nếu có thể post hình lên cho mọi ng mở rộng tầm mắt nhé

7. ludong

ludong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Nowandforever ơi làm ơn cho mình số điện thoại của chú dó nha . Làm ơn nhá máy cho mình , mình sẽ goi lại ngay 0908886296 Hiếu. Thank bạn trước mình đang gjiền khuyên 3 son lắm

8. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    bác cho em hỏi khuyên ba son có hay hơn khuyên xanh ngoài bác không ạ, sao em thấy dạo này nhiều người nói khuyên ba son thế, mà bác cho em hỏi khuyên ba son có khó bẫy không , em không biết nó như thế nào nhưng mà em thấy bẫy khuyên xanh ngoài bác dễ lám má, có ngày em kiếm cả chục con luôn

9. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chim Khoen xanh Bason
    ---------------------------
    Chim khoen xanh Bason có nhiều tại khu vực Nhà máy Bason, Thảo cầm viên Sài-gòn, Đại lộ Bạch-đằng cạnh sông Sài-gòn.
    Trước năm 1975 là loài chim đặc trưng sống trong lòng thành phố Sài-gòn trên những hàng cây me xanh cổ thụ, do chim ăn sâu, lá non, bông và trái me chín nên chim có giọng líu trong trẻo cao vút nhiều luyến láy, âm vực vang xa làm người nghe mê mẩn không biết chán.
    Vì vậy có người trèo lên tàn cây bất chấp hiểm nguy để bắt cho được chim, mới có chuyện dở khóc dở cười leo lên được xuống không được, có khi còn bị cành sát bắt phạt vi cảnh. Ngươi bắt chim, người rung hái me có khi bỏ mạng, nên chim bắt được bán có giá.
    Năm 1990 cũng còn có người bắt chim khoen Bason, nhưng người mua đi theo mua tận cây thấy tận mắt, vì bây giờ đã có chim khoen các nơi ngoài Trung, Bắc đem vô Sài-gòn bán bị sổng ra cũng sống vùng lân cận.
    Hiện nay không còn ai leo cây bắt chim khoen xanh Bason nữa, nên thỉnh thoảng xuất hiện vài chim hót hay cho đó là chim khoen Bason như một thương hiệu danh tiếng, mà cũng có thể nếu chim bắt được ở các nơi ấy, vì chim Khoen Bason không sống lẫn lộn với các loai chim khoen khác, do chim có tính hung dữ.
    Tóm lại nên thêm vô khẩu hiệu ''Ăn cơm Tàu, lấy vợ Nhật, ở nhà Tây, chơi Khoen Bason'' vậy.

10. dinhmenhhp

dinhmenhhp Member

Thích đã nhận:
    5
    ~X(
    :crying::crying::crying:xin chào các bạn tôi rất ham mê chim khuyên
    nhất là khuyên BA SON ..nói về khuyên ba son thì từ năm 1990...dền 1992
    tôi sống và làm việc tại S G lúc đó còn thấy có ..sau này ko thấy có ...
    vừa rồi thấy anh em quan tâm đến chim khuyên B S nhiều tôi nhờ người quyen mua ko được và đúng dịp đi công tác vô sài gòn khoảng 1 tháng thế là có dịp tôi ra (lê hồng phong S G ) mua ngay chiếc lồng bẫy và chú chim kh bổi và háo hức ra bến bạch đằng nơi mà nhiều người nói đến đi dến nơi quả là đúng cây ba son thì cao bến bạch đằng thì rộng chim B S thì ko thấy mầ chỉ thấy toàn là chim sẻ !!nhưng do đam mê cho lên ngày nào tôi cũng tới đó cố tím cho ra chú B S để về khoe nhưng ..ko biết các bạn trong đó bẫy chim B S ở chỗ nào chỉ cho tôi với tôi lại có dịp di công tác ở trong đó thời gian tới ,

11. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nói thì có thể là khó tả nhưng nếu một người chơi chim đã nghe chim khuyên Bason líu thì chắc rằng nếu được nghe chim vành khuyên xanh mà mình vẫn nuôi mới khác lạ làm sao. Tiếng líu chim bason khác ở chỗ 1 con bason khi cất tiếng líu như là 2 chu khuyên líu cùng nhau vậy( líu tiếng kép) đa nghe 1 lần nếu lần sau nghe lại chắc chắn bạn biết đó là bason hay không.
    Trước đây ở Sg có anh Việt Công an chơi và bẫy chim bason khá nhiều. Phải công nhận đó là bậc thầy nuôi chim khuyên bason mộc nhưng giờ không biết thế nào. Thường chim bason bẫy về họ không bán mà chỉ để cho anh em chơi thôi. Giá của một con bason mộc khi đó là 500K ( vừa bẫy về).. mình chỉ biết vậy thôi... #:-S

12. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    bạn còn con khuyên Ba Son nào không?