Bàn luận về setup hồ cá biển của Pthanhtoan

Thảo luận trong 'Cafe biển' bắt đầu bởi lpcuong, 30/10/12.

1. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Hải quỳ và một số bèo, nấm cũng đòi hỏi chất lượng nước cao không kém gì san hô SPS. Bạn vào mấy trang tiếng Anh tìm hiểu xem, đa phần các loại hải quỳ được xếp vào loại khó nuôi, không dành cho người mới chơi.

Cách dựng bể và chạy chu trình bể mới của bạn thật là đáng ngạc nhiên, không giống với những gì nhiều anh em đã và đang làm.

2. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    thật sự thì em xem đa số tụi tây nó làm , với lại muối mỹ loai 290k 1 bao + con tôm chết băm nhuyễn + 4 nắp vi sinh , cái nên em cũng theo tụi nó cát sỏi thủy sinh + san hô vụn để tạo môi trường ém khí như bên thủy sinh vây đó

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:01 PM ----------

bạn cứ viêc sử dụng muối mỹ loại " salt coal reef" giá ở sài gòn là 290k chỉ sợ ngoài HN mắc hơn thôi 1 bao dành cho hồ 48 gallon thành phần hóa học full box . đổ vào 1 tiếng sau nước trong veo như chưa có gì
    trên bao bì nó ghi như vậy nè :
    fast dissolving << nhìn là yên tâm 2 ngày là thả cá luôn chết con nào là coi như nó mất tiếng
    no nitrates
    no phosphates

3. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    haizzz......
    Thật buồn chho thú chơi đang trên đà phát triển lại có những người như bro này kéo xuống!
    Nói bạn đừng buồn, cách chơi của bạn chỉ thích hợp cách đây 3-4 năm, làm hồ theo kiểu ăn xổi, cho có với người ta, sau đó số phận những con san hô bạn cho vào sẽ thế nào? bạn nghĩ sẽ giữ cái hồ đc bao lâu? trong khi chúng ta đang hướng ra học hỏi cách chơi của thế giới, bạn xem ngoài những cửa hàng làm ăn cẩu thả ra bây giờ còn ai làm hồ kiểu này? Nếu bạn chưa biết thì có thể ghé canuocman.com ( Hà Nội) hoặc Daosanho.com ( HCM) để xem cách làm của người ta ra sao!
    Bạn nói thấy đa số tụi tây làm vậy à? trong forum này có nhiều anh em ở nước ngoài đó, mời anh em vào nhận xét coi tụi tây nào chơi như vậy nhé!
    Còn muối Mỹ 290k là Cao Quý bán đó phải ko? Chất lượng miễn bàn vì mình chưa gặp ai nuôi san hô mà chơi cái muối đó!

Bạn cố gắng update cái hồ vài hôm nữa nhé, hy vọng cách chơi của bạn sẽ làm những người chơi theo kiểu bài bản tỉ mẫn phải " sáng mắt ra"!
    Nghề chơi lắm công phu - chơi thứ gì cũng cần dùng tâm và sức vào!

ngoc_tanlong, QuyThit and maotien like this.
  4. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    ok anh 1 tháng sau em lại up hình tiếp, với lại em dân sinh viên nên chơi văn nghệ up hình cho bà con muốn nuôi cá + hải quỳ họ an tâm . chứ ai lại dẫn họ vào chổ chết . còn về việc kéo cái phong trào cá biển đi xuống thì em cũng nói thẳng. nghe đến hồ cá biển ai cũng sợ tốn kém nên mới kg làm là do hể đụng tới cái là NAC 7 rồi NH3 no4 t5 metan volka bio pellet thì kiểu này cho dân có tiền chơi thôi , thì anh coi xem ở vn bình dân và có tiền đc bao nhiêu người => vậy thì ai làm cho cái phong trào cá biển đi xuống . Chưa vào tới vòng gởi xe đã bỏ chạy rồi . hồ này 1 tháng 15 ngày rồi . 15 ngày sau em up tiep hình

Last edited: 30/10/12
    thanhphan and thaoti like this.
  5. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Nếu bạn là sinh viên thì bạn phải hiểu là chơi làm sao vẫn có thể duy trì tài nguyên biển, như nước ngoài san hô rất mắc và người chơi phải tìm cách giữ cho san hô sống và phát triển nên mới sinh ra nhiều phương pháp, bạn phải tìm hiểu kỹ phương pháp nào thích hợp cho mình chứ ko phải ôm 1 đống lý thuyết rồi cho rằng nuôi cá biển là rắc rối! bạn ko có tiền? ok, có rất nhiều cách chơi theo kiểu ko tiền, nhưng những quy tắc cơ bản về thông số nước thì bạn phải tuân theo, chứ ko phải làm cái hồ đổ đầy nước rồi quăng cá, san hô vô, ko quan tâm đến chất lượng nước, bạn cứ nghĩ 10 người như bạn, 100 người như bạn, thì cái biển VN còn san hô để chắn sóng ko hả?

6. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Chí lý chí tình nhưng hơi khô khan nhé D K.thêm tí đường vào mỗi bài viết nhé:laughing:

7. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Đến với nước mặn thì hãy đến vì lòng đam mê, 1 bể (ko cần biết cá ko hay sps hay mix) được gọi là có tuổi, ổn định, thành công, người ta tính theo năm cơ các bro ạ, 6 tháng còn là mức minimum để nuôi 1 con quỳ, chứ 1 tháng chỉ là thời gian hành hạ sinh vật biển mà thôi. Rất nhiều người đến với nước mặn rồi bỏ đi và ko quên để lại 1 câu là "tốn tiền, khó chơi, chỉ dành cho đại gia" bởi vì càng nuôi về sau càng dính hậu quả, nhưng có ai nghĩ lại khi xưa mình ko nghe theo những kinh nghiệm, sách vở của người đi trước.

Sách vở ko tự nhiên từ trên trời rơi xuống, kinh nghiệm truyền lại ko phải là chém gió này chém bão kia, chúng được viết, lưu truyền lại từ những ông tổ của nuôi nước mặn, vì thế khi tham gia cái thú chơi này, xin hãy tôn trọng những quy luật đó 1 chút, cũng như trẻ con khi sinh ra và đến trường phải đi học sách giáo khoa.

Gửi tới chủ topic: đây là diễn đàn chung, ai cũng có quyền tự do ngôn luận và lầm điều mình muốn, đôi khi "điên" 1 tí và ko giống ai (e cũng từng như thế), bro thích đi theo cải cách mới => ko ai cấm, bro cho rằng ae đi trước chỉ giỏi dọa người mới chơi => ko sao vì có lẽ ae quen rồi. Bro cứ post bài, ae vẫn theo dõi nhưng ko post bài chứ ko phải ko xem đâu, mọi người đang tôn trọng quyền tự do của bro, nhưng sau này, bể bro có vấn đề gì, thì mong bro hãy nghĩ lại tới những gì ae đã khuyên mà bro ko theo, chứ đừng từ bỏ thú chơi này như bao người đã từng.

8. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    thông số nc ai làm hồ ca biển cũng phải nắm rõ anh à nếu sai quăng vào 1 cái là chết hàng loại như tep rc chết bởi nhang trừ muỗi .với lại nãy giờ anh đọc trang 1 đến trang này xem có lý thuyết RO BIO DIY PH TẠP CHẤT VV.VV. chưa em không hề có nói gì đến sách vở gì hết ,chơi theo cách không tiền là như thế nào anh chỉ em với chứ từ đây chạy xe ra vũng tàu bắt hải quỳ cũng hao tiền lắm đó , nước em đổ là nước muối anh àh , đã nuôi cá là góp phần phá hủy môi trường rồi cho dù đó là con cá lòng tong , anh không mua tui không mua thì ai bắt bán , còn anh nói san hô em cũng xin thưa hồ em chỉ có cá và hải quỳ ( động vật xoang tràng) , còn hồ anh nhìn vào thì em biết biển vn sóng mạnh là tại ai rồi , muốn duy trì san hô sống mà không chơi mấy cái thuốc nhập thì như 1 tên bê đê mà không có chích hocc mon nữ vậy , người ít tiền thì tiền đâu chích thuốc anh

9. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Mình nghĩ bro là sinh viên thì có lẽ kiến thức của bro cũng ko phải ít, và khả năng tìm kiếm thông ton cũng ko phải tệ! mà bro lại nói như vậy! Bro nói nuôi cá là phá hoại môi trường, ko sai, có cung có cầu, ko sai, vì vậy chúng ta phải làm sao hạn chế tối đa những thiệt hại do khai thác bằng cách nuôi thật tốt san hô, chúng ta phải học nước ngoài khi họ chơi theo kiểu vừa chơi vừa bảo tồn, họ có cả những trại chuyên cấy san hô ra để bán, vì vậy hạn chế việc khai thác tự nhiên!
    Bạn nghĩ nuôi san hô và cá như bạn là tốn kém? ko hề nhé, bạn chỉ cần đáp ứng nhu cầu tối thiểu bắt buộc (Protein skimmer và đèn, máy lạnh), cộng thêm phương pháp set up hợp lý là có thể chơi được, còn bạn ko đáp ứng dc mà chơi đại rồi nói là chơi kiểu bình dân thì đó chỉ là ngụy biện, bạn nuôi san hô mềm thì ko cần hóa chất gì nhiều đâu bạn, thay nước thường xuyên cũng ok rồi đó!
    Bạn nói Hải Quỳ ko phải san hô thì có lẽ bạn nên kiểm tra kiến thức của mình lại đi, đây là kiến thức phổ thông chứ ko phải kiến thức trong nghành cá biển nữa!

10. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    chủ đề đang HOT có 1 số người bạn nhắn tin lên kêu em tiếp tục " tranh đấu " tính ra họ cũng khoái anh " vua rồng " nhỉ thiếu anh họ sẽ buồn . hồ em đuơng nhiên là co skim mà anh. còn máy lạnh thì không tại em dân bèo nhèo với lại anh chỉ cách " không" tốn kém mà anh kêu máy lạnh làm chi . còn về vụ đèn anh nghĩ không lẻ đèn dân dụng nuôi san hô được thì anh la dân thứ dữ luôn chứ em lấy cái đó nuôi ca bảy màu nó còn la làng phải là t5 trở lên anh ơi nếu t8 nóng lắm , em không co ngụy biện hồ em làm sao nói vậy ngụy biện làm chi . cai từ san hô là gọi chung thôi chứ nó là ĐỘNG VÂT KHOAN XOANG trình độ em kém nên em biết tên nguyên thủy còn anh chỉ biết tên gọi chung ở viện nghiên cứu or chợ bán cá thôi . anh cứ hỏi mấy đứa ở vien hãi dương nha trang xem đừng hỏi Hãi quỳ là san hô phai không , mà hãy hỏi cho tui coi con động vật khoan xoan anh ah .còn anh nói bảo vệ môi trường ok anh cai đó em đã không làm đc em tự nhận vì cuôc đời em chết nhiều con cá nước ngọt rồi nên em mất danh hiệu " người mẫu chụp nuy bẻ san hô sò cá dán lên người " mang mát bảo vệ môi truong . trại nuôi cấy san hô là do có luật bảo vệ môi truong tụi nó mới không dám phá chứ không ai canh thì nó lại ra khại thác. báo chi no đâu có báo động , ở đây mấy anh chơi hàng độc đánh bắt xa bờ chứ mấy con san hô gần bờ thì nói chi , mấy con san hô xa bờ thì khó nhân giống anh ơi

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:01 PM ----------

thank điều đó em biết chứ , đáng lẻ nói như anh vậy ngon lành hơn không. còn anh xem anh vua rồng dùng từ gì nói với em ở trang số 1 anh thử điều đó nói anh thì anh sẽ ra sao ^^ , em thì em thích đọc tiếng viêt = nghĩa bóng mong anh đừng đoc = nghĩa đen

11. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    về cái vụ Hải Quỳ thì bạn tham khảo nhé, đừng mang viện Hải Dương ra, mệt! http://en.wikipedia.org/wiki/Sea_anemone

à, thực tình chỉ muốn tốt cho bạn thôi, nhưng giờ mình đa hiểu có thằng chọt vô để làm mình mất công, vậy thôi tùy, ai muốn chơi kiểu gì chơi, bro cứ việc giữ cách chơi của bro, lời thật mất lòng, chém thẳng chứ ko đâm sau lưng!

12. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Hải quỳ là bán động vật + thực vật, cũng được gọi là san hô. Nói hải quỳ dễ nuôi, "chơi đơn giản thì nuôi cá với hải quỳ thôi" là sai lầm lớn. Đây là hậu quả của lời khuyên "nuôi hải quỳ dễ ấy mà" , nói thật e rất dị ứng với câu này

lpcuong thích bài này.
  13. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    TRANH LUẬN VỀ SETUP HỒ CÁ BIỂN MỚI

A E nào cần tranh luận về cách thức SETUP 1 hồ cá biển mới,vui lòng vào đây ạ.biết đâu lại tìm ra 1 chân lý mới:applause:

ngoc_tanlong thích bài này.
  14. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    nói thật anh thì em cũng tìm hiểu kỹ ở nhiều bài lắm rồi chứ không phải nhảy ào vao chơi đâu. với lại họ gọi đt kêu em chọc chơi ấy mà , chứ những gì em nói không phải do họ bày ra đâu , chúng ta những người lớn tuổi mà tranh đấu làm chi rồi không chột cũng què , cuôc vui nào không có lúc tàn anh , em chỉ thích reply cho vui để qua khỏi hôm nay thôi . còn vấn đề setup hồ này lẹ quá làm bà con lo lắng là vì nước em lấy là " NƯỚC MƯA" đem lên sân thượng hứng đầy thùng rồi cho 1 nắp vi sinh vào quá đơn giãn kekkeekke cứ 1 thùng 1 nắp vi sinh băm con tôm ra cho vao 1 ít ^^ . nhờ mod đưa mấy tấm hình em lên không biết pót nên loạn xạ

15. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Bác cứ gửi Ảnh vào hộp thư của mình.mình sẽ post lên ngay

16. pthanhtoan

pthanhtoan Member

Thích đã nhận:
    10
    thôi em đợi thêm 1 tháng nữa vậy với lại bài này giờ biến thành tranh cãi hải quỳ có phải là san hô hay không rồi mất vui T_T
    1. Sứa:
    - Cấu tạo:
    + Cơ thể hình dù
    + Miệng ở dưới
    + Đối xứng tỏa tròn
    + Tầng keo dày
    - Lối sống: di chuyển tự do
    2. Hải Quỳ:
    - Cấu tạo: gồm miệng, tua miệng, thân, đế bám
    - Lối sống: sống bám
    3. San Hô:
    - Cấu tạo giống hải quì nhưng khác ở chỗ:
    + Sống tập đoàn, có khoang cơ thể thông với nhau
    + Có lớp vỏ khung đá vôi
    - Lối sống: sống bám.
    ráng làm thêm vài dòng nữa ở đây con sứa và thủy tức là gần với con quỳ nhất san hô nó đã đi quá xa khỏi sự tiến hóa vì nó đã công hưởng canxi nhiều tạo nên 1 khung xương vôi chưa hoàn chỉnh vì nó còn sử dụng ánh sáng để tổng hợp làm chúng ta tốn tiền mua cây t5 trở lên CHƠI tiếp nào ai tranh luận với em đến 1h sáng hem ^^

Coral_Reef thích bài này.
  17. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Hóa ra chủ đề này nóng quá! Cách chủ thớt làm khi dựng bể cũng nhiều anh em mới chơi quan tâm. Quả thật nếu không có đủ điều kiện thì dựng 1 cái bể với chi phí tối thiểu đều là mong ước của nhiều anh em, nhiều người đã từng trải qua giai đoạn này rồi!

Trước đây mong muốn này là do không có điều kiện tìm mua các thiết bị, hoặc có thì cũng không tương xứng với giá trị bỏ ra, nhiều anh em tìm nhiều cách để giảm chi phí ví như chế đồ theo nguyên lý, cách này cũng giảm chi phí nhưng suy cho cùng thì vẫn phải có một số thiết bị cơ bản để lọc nước, duy trì chất lượng nước. Nhiều anh em nghĩ ra và thực hiện nhiều cách để chế thiết bị, nhưng cho đến lúc này bể của ai cũng có những thiết bị, vật liệu, phương pháp cơ bản như P/S, khử NO3 ... và hầu như không dùng đồ chế! Hơn nữa, mọi người đều rất cẩn thận theo đúng những quy trình dựng bể mới để đảm bảo bể tốt và tạo môi trường bền vững cho cá, san hô và các sinh vật khác sinh sống!

Thứ nữa, các thiết bị, công nghệ .v.v. dù theo phương pháp nào cũng đều nhắm mục đích cuối cùng là tạo ra và duy trì môi trường nước như môi trường tự nhiên mà san hô, cá, hải quỳ .... sinh sống! Vậy, câu trả lời tốt nhất cho 1 bể có tốt cho san hô hay không là đo các thông số cơ bản của nước thường xuyên để xem có biến động hay không. Trong thực tế tự nhiên thì các thông số của nước như nhiệt độ, pH, nồng độ các chất hầu như không thay đổi!

Vậy bro pthanhtoan thử đo các thông số xem nó nằm trong khoảng "chịu đựng" của san hô hay không? Và các thông số này có ổn định sau mỗi tuần, mỗi tháng không? Nhiều anh em chơi lâu rồi, trong đó có cả mình, đã phải trả giá đắt cho những "tai nạn" làm hỏng cả bể mà nguyên chính là không đảm bảo duy trì các thông số cơ bản của nước như nhiệt độ, độ mặn, chứ chưa nói đến các yếu tố khác nữa!!!

Đây chỉ là chút kinh nghiệm của mình thôi! Mong bro pthanhtoan giữ được nhiệt tình, sự đam mê và có bể đẹp như ý muốn!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:14 PM ----------

Bể của bro pthanhtoan mới bắt đầu như vậy chưa vấn đề gì lớn khi pha nước máy, cho vi sinh, tôm băm nhỏ .v.v. tuy nhiên mình thấy vấn đề ở chỗ chưa kịp hết thời gian chạy chu trình bể mới đã vội thả quỳ vào! Liệu các thông số của nước có đảm bảo không? Không đo kiểm sao biết để nói? Nhìn san hô và cá sống khỏe cũng chưa nói được điều gì? Vấn đề là sống như thế được bao lâu? Bro xem qua 1 bài nói chi tiết về loại quỳ thảm là loại thường được bán cùng với cá hề và hấp dẫn những người mới có bể và xem các thông số của nước (độ mặn hay tỷ trọng, pH) và ánh sáng có đáp ứng không nhé!

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=98177&p=1220182#post1220182

ngoc_tanlong and Coral_Reef like this.
  18. dvq-kingheaven

dvq-kingheaven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    mình cũng là sinh viên này, mình đến với ccb vì một em nemo, và mình cũng chỉ bỏ tiền ra cho nó những j tối thiểu nhất - bể nano, bơm, muối, đá , nhưng sau một thời gian nuôi, mình trằn trọc, nuôi mà chết rồi lại nuôi thì khác j mấy ông đồ tể chuyên giết lợn gà ? vì cá nó cũng như chó mèo, mình cũng có tình cảm với nó chứ , bạn thử nghĩ xem , khi bạn tiến đến gần, lũ cá sẽ tung tăng bơi lên gần mặt nước để đợi cho ăn, lúc đấy bạn có vui ko ? nếu bạn vui , tức là bạn đã có tình cảm gắn bó với nó , còn nếu không, thì ta sẽ quay lại câu hỏi: bạn mua làm j ? chính vì thế, mình quyết tâm làm nhà mới khang trang hơn cho con nemo của mình là cái bể m2 bây giờ, nói thật , thời gian này mình còn lu bù vào đồ án tốt nghiệp và công việc ở công ty riêng , việc làm thêm, học tiếng etc... đã thế , đây là thời gian khủng hoảng, nên kinh tế của mình cũng rất eo hẹp, nhiều lúc đói rã họng ra , nhưng vẫn quyết tâm sắm đủ thiết bị cho nó ( phụ huynh chỉ cho 1tr gọi là tiền hỗ trợ bể cá, em mình cũng chơi bể riêng, riêng việc hỗ trợ nó thôi phụ huynh mình đã bở hơi tai rồi :)) , theo bạn bỏ ra hàng đống tiền cho một con nemo trị giá 80K có đáng ko ? theo mình là đáng, vì con người sống vì chữ tình mà , sống sao cho trọn tình trọn lí là được , đừng để những con vật thân thiết với mình chết vì sự ngu dốt và nhiệt tình của mình , ( còn giữa con người với con người thì có quá nhiều bài học đạo đức mà ai cũng thuộc rồi , còn hiểu là chuyện khác, :) ) còn đã phóng lao thì phải theo lao, nếu ko nuôi được thì hãy để lại cho những người sẵn sàng chơi đến cùng hoặc những người đã có kinh nghiệm,còn nếu theo thì phải theo đến cùng ! theo mình , đừng vội tranh luận, hãy lắng nghe các í kiến của đàn anh, tuy hơi khó nghe lúc đầu , nhưng yêu cho roi cho vọt mà , đến lúc nào bình tĩnh hãy đọc lại và nghĩ lại, sẽ có ích cho bạn không chỉ trong kinh nghiệm nuôi cá mà còn có cả bài học đời nữa, đừng vì ham ăn thua mà làm hỏng hình ảnh bản thân , tự cô lập mình với cộng đồng những người cùng đam mê( người ta bảo bạn hiền khó kiếm lắm) thậm chí làm tụt hứng chơi cá . merci

19. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Thôi trình bác chủ cao quá mình ko tranh luận nữa, mình chỉ nói thế này, coral là từ chỉ chung, trong đó có lps,sps,, anemone, sponges,..bạn nói do cái xương canxi mà hải quỳ ko dc gộp vào san hô à? Con rùa vs con rắn ko phải cùng là bó sát à?

Mà có người thích tranh luận thì có nói sao cũng vậy thôi! Ai thích thì cứ việc,mình ko thích nói qua nói lại kiểu này!

20. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Nghe bro nói vậy chắc bro đã tìm hiểu rất kĩ từng loài và nắm vững kiến thức từ viện hải dương học. Nhưng e chưa hiểu chỗ bro nói san hô tiến hóa phát triển thêm khung xương làm tốn tiền mua đèn t5, vậy ý bro là san hô thì cần đèn mạnh như t5, còn quỳ thì ko cần thiết đúng ko ?

Coral_Reef thích bài này.