Bạn sẽ làm gì khi cá trưởng thành?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi kevdv, 22/3/08.

1. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Thấm thoát qua thì kevdv đã chơi cá rồng hơn cả chục năm. Tiền chi phí vô nghề chơi này khi nhìn lại đã đặt tới một đỉnh rất là cao không thể tưởng tượng được. Con cá rồng đầu tiên giá rất là xót..thì giờ bỏ ra chăm sóc cho cá không bờ bến; ngồi ngắm cá đến 2-3 giờ sáng không biết buồn ngủ. Sau 3-4 năm chăm sóc thì kích thước đã đặt tới 50-60cm và không may cá gẫy một râu. Khi cần tiền muốn bán thì giá đã bị mất khá nhiều sau 3-4 năm trời chăm sóc. Nên đã không bán, coi như là mình có duyên với con cá này. Chả lẽ cứ chăm sóc khi nào cá chết thì thôi? Hiện giờ kevdv biết rất là nhiều bạn trong gia đoạn 1-2 năm và thêm mấy năm nữa thì các bạn sẽ nằm trong tình trạng của kevdv không biết các bạn đã có chương trình gì cho cá?

1) chăm sóc cá khi nào chết thì thôi?
    2) Khi nào chám thì đổi vô lấy con khác?
    3) Có chương trình cho cá ép?
    4) hiện giờ chưa có, vui là trên hết?
    5) Vì phong thủy không dám bán?
    6) Không lỡ đổi hay bán cá vì tình thương mến thương?

Kevdv mong được các bạn chia sẽ thêm, nhưng câu hỏi của kevdv thật sự đáng đề cập. Khi mua cá giá rất xót...nhưng cá bị chết sau 3-4 năm chăm sóc còn xót hơn...

Last edited: 22/3/08
  2. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ái chà, ở VN thì dễ hơn bác ui !!!
    Cứ đem ra tiệm cá thanh lý là OK, giá thì phải chấp nhận rẻ rồi. Nếu nuôi cá bị lỗi thì thấy thương lắm, nếu không bán thì bỏ vô chùa (hiện nhiều AE đã thản cá như thế rồi)

3. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thì mới chơi cá rồng độ khoảng 1/2 năm thui nhưng nếu sau này cá của em lớn cho dù nó xấu hay bị lỗi cho đến mấy thì mình vẫn giữ cá nuôi đến khi nào chết thì thui :)

4. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em cũng đang nuôi cá rồng, chưa có ý d5nh bán hay làm gì hết....Các bác cho em hỏi nếu nuôi lâu dài cho đến khi em nó quy tiên thì các bác cho em hỏi tuổi tho của từng loài cá rồng như thế nào.......vì em đang định nuôi 1 chú mãi mãi luôn. xin cảm ơn các bác

5. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Clearboy: Phương pháp của các bạn cho cá đi như vậy thiệt là phí quá. Mong rằng CLB cá rồng SG, sẽ có một đường hướng hỗ trợ những cá rồng cao niên cũa những thành viên.

Peterle0901: Lúc kevdv mới chơi thì cũng giống như bạn, rất là say mê chăm sóc không bờ không bến. Chúc máu đam mê của bạn sẽ mang tới sự phát triễn tốt cho cá rồng của bạn.

Tigerblue9904: Trước hết cái avatar của bạn thật là Cám dỗ quá đi.......! Any how, trở lại đề tài. Cá rồng theo thông tin kevdv biết có thể sống tới 30 năm ngoài thiên nhiên. Đa số những người chơi cá rồng đều có hồ cao nhất với kích thước là 182cmx60cmx60cm. Nhưng chỉ trong 4-6 năm thì cá đã đặt tới 50-60cm coi như chiều dài của cá bằng chiều ngan của hồ, quá chật. Những môi trương chật hẹp thì sẽ làm cho cá mất thọ. Riêng cá nhân, khi upgrade hồ lớn thì rất là sót xa, ít nhất cũng phải chí phí 2000-2500 cho bề mới. Phương pháp của kevdv; sẽ không đầu tư hồ lớn cho cá, kiếm cách cho cá ép, dùng số tiền dự trù để upgrade hồ, mua cá mới về nuôi tiếp.

Last edited: 23/3/08
  6. suntuan

suntuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi Bác kevdv !!!
    Kể từ khi tập nuôi cá đến giờ cũng gần 5 năm ( Nuôi đủ loại ),nhưng Mình thì chưa bao giờ có ý nghĩ hay nói thật là không bao giờ Bán,(Chắc tại nuôi cá rẻ tiền quá,bán cũng không ai mua...hi...hi).

7. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chelsea cũng xin nói lên ý kiến cũng mình trong vấn đề này dù Chel mới nuôi cá được hơn 2 năm 1 chút và bắt đầu nuôi cá rồng chưa nổi 1 năm .
    Chel nghĩ việc nuôi cá theo mỗi con người sẽ có 1 ý nghĩa riêng . Có thể là vì giá trị kinh tế , phong thủy , tình yêu ,... Mỗi người 1 cách nghĩ .
    Đối với Chel thì trước hết là vì sở thích , tình cảm dành cho chú cá . Chính vì vậy mà Chel sẽ nuôi chú cá đó đến khi nó " ngủ " thì thôi dù rằng nhìn những chú cá của các thành viên thì quả thật là Chel rất mong muốn có được những chú cá như vậy , tuy nhiên đó là do đk cho phép hay không .
    Chel có thể nâng cấp chú cá khác nhưng Chel sẽ giữ lại chú mà mình đã nuôi bởi nói về giá trị thì nó là vô cùng . Liệu có ai chấp nhận được 1 giá gốc đã bao gồm công chăm sóc trong thời gian dài đó và giá trị về mặt tinh thần cũng như tình cảm ?
    Chel đang rất mong có được bộ sưu tập cá rồng như của bác trịnh phương an đang sở hữu nhưng chả biết bao giờ mới có được .
    ý kiến góp cùng mọi người !
    Thân gửi !!!

8. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nuôi đến chết chứ ko bao zờ bán mình rất thương những chú cá của mình khó khăn cỡ nào dù những thời điểm nhịn ăn cho cá ăn (thời sinh viên) hay cần tiền thì mình cũng chưa hề có suy nghĩ đó.mình chỉ mong nuôi được càng nhiều càng tốt kìa hehe

9. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình chưa có kinh nghiệm và tình yêu như Keydv, nhưng dứt khoát nếu còn điều kiện mình sẽ nuôi dù vất vả đến mấy. Mình sẽ nuôi chỉ 1 Em dứt khoát không có Em thứ 2 (chân ngắn cũng là chân...!!!!).
    1 tháng củng 1 mối tình, ...1 năm cũng 1 mối tình... yêu trên 10 năm như Keydv thì thật đáng trân trọng.
    Cám ơn và chúc tình yêu của Keydv sống mãi.

10. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Bác keydv cho em hỏi xíu, nếu nuôi trong hồ thì cá rồng sống thọ nhất khoảng bao lâu vậy bác, bác đã chứng kiến em cá rồng nào sống trong hổ kiếng mà thọ 20 năm chưa bác, hồ khoảng 2mx0.8mx0.8m

11. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Kevdv chưa chứng kiến nhưng cũng có thấy hìng một em TL sống tới 25 năm bên Sig. Cá trong sống tới 30 là chuyện nhỏ với nhu cầu là không một chuyện không may gì mang tới cho cá. Cá chết bởi chuyện sơ ý ở chủ và những dụ cụ chung quanh trong hồ. Cá lớn tới 60cm là chuyện thường, nên cần hồ có chiều ngan ít nhất là 76cm.

Riêng Kevdv thì sẽ nuôi đến khi nào chết thì thôi và đã quyết hy sinh sở thích riêng không theo đường nối cũ; nuôi trong hồ kiến mãi. Sẽ đóng mộ bề lớn với kích thước 2,54m vuông với chiều xâu là 1,2m. khuân Hồ sẻ làm bàn gỗ, trong lót nhựa linner. Khi cho cá vô trong môi trường này thì kevdv sẽ không được nhìn ngắm cá nữa; đây là sự hy sinh riêng của kevdv.

Last edited: 24/3/08
  12. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình dám cá là trong vòng 1 năm ý tưởng của bạn sẽ khác, giống như trong cuộc sống luôn có thay đổi. Bạn có thể lấy 1 vợ và ở suốt đời với người vợ đó nhưng nếu bạn đam mê cá rồng thì số lượng không bao giờ là 1.

Tin hay không tùy bạn !!! vui tí nhé :applause::applause::applause:

13. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    em thấy anh clearboy nói đúng đó, lúc đầu em chỉ định nuôi 1 em cho vui thôi, ai ngờ càng chơi càng đam mê, giờ muốn nhiều và nâng cấp dần lên nữa chứ.........khó lòng để nuôi 1 em lắm bạn àh

14. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Các bạn nên cẩn thận khi nuôi cá rồng số nhiều. Nếu không đủ thì giờ chăm sóc thì cá sẽ chết từ từ đến khi bằng với thì giờ chăm sóc của các bạn. Đây là kinh nghiệm cay đắng của kevdv: từ tháng 12-1 08, đã chết 7 con, 3KLHV, 3 TL, 1QB.

Last edited: 24/3/08
  15. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn Clearboy, về số lượng có cái chỉ 1 thì rất tốt; có cái càng nhiều càng tốt...!
    Chơi cá Mình thì Amateur, thời gian thì hạn hẹp nên sức người có hạn, dù thích cách mấy cũng botay.bochan.com luôn.

16. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Mấy anh cho em được góp vài ý kiến:
    Thứ 1 nếu mình là 1 người có tình cảm mình sẽ không bán hoặc đổi cá khác để nuôi vì sao. Vì để nuôi được 1 con cá như vậy thì quả thật là khó và mất rất nhiều thời gian.
    Thứ 2 nếu mình là 1 người không có tình cảm mình sẽ bán đi để tuyển 1 em cá không hề bị gì về nuôi lại nhưng bạn có chắc là nó sẽ không bị gì trong thời gian dài để nuôi được 1 con cá như vậy không.
    Em nghĩ là đa số những người nuôi cá rồng đều là nhưng người thuộc ý kiến thứ nhất. Nếu là em ,em sẽ không bán nó đi .vì nếu bán đi mình sẽ thấy thiếu thiếu đi 1 cái gì trong nhà ,em có cảm giác như vậy. Hiện em cũng đang nuôi 1 con TL chỉ được gần khoản 1 năm thôi nhưng rất thích nó và chưa có ý định gì về việc sẽ bán em nó hoặc đổi con khác. Nếu mình muốn nâng cấp cá khác lên thì có thể mua về nuôi thêm mà.

17. nghiaquach

nghiaquach Member

Thích đã nhận:
    0
    mình râất thông cảm với su nghĩ của các bạn. Thú thật vừa rồi mình đã nối 1 chú Ngân Long khoảng 50 cm. Mình mến chú cá này nhưng hình dáng chú không đẹp lắm, mắt xệ, râu cụp. Sau nhiều tháng suy nghĩ cuối cùng mình cũng đi đến quyết định ra tiệm cá để đối lấy 1 chú Thanh Long, dĩ nhiên là mình đã phải bù thêm 1 số tiền vì TL ở Bạc Liêu khá đắt. nhưng chẳng nhẽ cứ nuôi 1 chú cá bị mất dáng?
    Niềm đa mê cá Rồng của mình còn nóng bỏng lắm, không thể bỏ được, nhưng cũng muốn công sức mình bỏ ra phải tương xứng. Mình có bạc tình lắmk không? rước chú TL về được khoảng 1 tuần rồi, chắm chút từng chút một, 1 cũng là vì mình phải dành 1 khoảng tiền riêng để thực hiện ước mơ ( không dám nói là mắc tiền, vì làm sao có thể so được với các Rồng của các bác!) 2 cũng là do đa mê, đa mê tột cùng
    Xin các bác chỉ giáo thêm

18. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thực ra vấn đề này khó nghĩ ra trò nhưng Chel nghĩ là nếu có 1 chú cá đẹp , có giá trị thì tất nhiên không ai muốn đổi hay bán làm gì còn nếu đó là 1 chú cá không hoàn thiện thì ý nghĩ muốn nuôi chú khác là không tránh khỏi . Chel cũng vậy , cũng muốn có những chú cá đẹp và có giá trị còn việc nuôi tiếp hay không thì cũng tùy vào đk của mỗi người .

19. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    hehehe....Riêng kevdv thì cá của hàng xóm lúc nào cũng đẹp hơn cá cũa mình. Đó là sự thật, nếu các bạn hiểu ý của kevdv :).
    Điều kevdv e ngại là khi cá lớn mà không có hồ lớn thì rất là dễ bị chết, mong rằng chúng ta nên để ý đến chuyện này giúp cho mấy chú cá rồng được môi trường hoàng hảo khi về già. Dù có quí cá bao nhiêu đi nữa, nhưng gia đình là chính. Nếu bỏ một hồ lớn trong nhà mà chiếm chỗ của gia đình thì chuyện này dĩ nhiên là không được. Nếu các bạn thật sự mến quí cá rồng của các bạn thì nên tạo cho chúng một môi trường tốt giống như lúc mới bắt về. Nếu bạn nào không có điều kiện, nhà chật hẹp thì nên liên lạc với các bạn trong những hội cá rồng. Kevdv mong rằng những hội cá rồng nên có những chương trình nuôi dưỡng khi cá về già. Biết đâu khi nuôi chung thì cá đẻ cho một bầy, thì hội giàu to, có tài chánh giúp lại những người nghèo khó.

Nhiều người tin cá rồng có phong thủy rất là mạnh, nếu các bạn giúp nuôi dưỡng thì kevdv nghĩ chúng sẽ không bội bạt các bạn.

Thân.

Last edited: 26/3/08
  20. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Em xung phong mở một trại dưỡng lão cho cá rồng tại gia :), anh em nào có cá cần dưỡng lão cứ báo em biết :x em sẽ tận tình chăm sóc em nó cho đến cuối đời.