Bàn tán về chích chòe đất.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi chip_hoami, 24/3/13.

1. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình thấy trên diển đàn nói về chòe than thì nhiều, mà chòe đất thì rất ít, mình mới tập chơi chòe đất, không biết chòe đất hót có hay và dể nuôi hơn chòe than không? Cách nuôi chim non như thế nào cho chim hay. Anh em nào có kinh nghiệm vào chỉ dùm mấy member amator như mình với nhá.
    Thân!
    Chúc ae diển dàn dồi dào sức khỏe, chăm chim hay :x

2. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    mình cũng định tậu 1 em về chơi nhưng sợ bị chết yểu quá. anh em nào có kinh nghiệm giúp với.

3. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Mình cũng có nuôi chòe đất nhưng nuôi chim già.
    Việc nuôi chim non cũng có mấy cậu bạn kinh doanh chim cò cũng có tên tuổi ở Hà nội chia sẻ:
    + Tránh cho chim non ăn các loại sâu vì rất dễ bị hỏng mắt chim.
    + Thời kỳ bón và mớm: bạn có thể lấy châu chấu non (cào cào non), hoặc dế xay lẫn cám và làm ướt cám ( chỉ nên lấy loại cám cho gà con vì cám gà con rất phù hợp cho chim và gia cầm non tuổi, có các loại kháng sinh và dinh dưỡng tốt, không nên lấy các loại cám túi khác) sau đó mớm cho chim ăn.
    + Chim chòe đất trưởng thành rất khó nuôi để đạt căng, đặc biệt là khi chuyển ra Bắc . Tôi cũng đã nuôi 1 con chim phục hồi của ae nuôi tại Hà nội, trước đây cho ăn loại cám có tôm, moi do có vị mặn nên con chim ăn rất ít, uống nhiều nước chỉ đứng xù lông ( vào mùa rét chủ nuôi đã chết 1 em , và tôi mua lại em xù lông này ). Cám chim làm theo công thức 1 lạng ngô + 1 lạng gạo + 2 lạng lạc + 4 lạng tôm ( tôm đồng )+ 4 lòng đỏ trứng ( vì cám nhiều đạm nên chỉ làm ít và cho ăn trong thời gian ngắn là làm lại ), hàng ngày lấy dế bé bỏ chân và càng cho chim ăn ( có thể cùng cào cào non, chim chòe đất ăn càng nhiều mồi tươi càng tốt, nói chung hạn chế ăn sâu khi chim còn ít tuổi). Con chim khỏe lại rất nhanh đuôi xòe rộng giật liên tục và hót suốt ngày ( tôi được cậu em trong SG kỷ niệm 1 con nên có chim đấu sẽ hót nhiều hơn ).

nansin and chip_hoami like this.
  4. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mới tập chơi chòe đất nhưng cũng có 1 số kinh nghiệm để chia sẻ với anh em. Theo mình, chăm chòe đất cũng giống như chăm chòe than ( chỉ hơi phức tạp xí vì chòe đất kén ăn hơn chòe than)
    */ Các chọn chim non cũng như chòe than luôn, chọn con non nào có màu lông vàng đậm, ngã sang màu đỏ thì càng tốt, đầu xà, mắt lanh, cánh dài quá chóp đuôi, trên phần trắng của cánh có màu vàng đậm.
    */ Chăm chòe đất non mình làm cám cũng đơn giản, Bột ba vì trộn với ít lòng đỏ trứng gà, đút cho em nó ăn, lâu lâu bổ sung dế và châu chấu non. Như bạn GIANGTN nói là ít cho ăn sâu. Nói chung chăm chim non thì càng mồi tươi càng tốt để cho em nó nhanh ra lông và lông đẹp.
    Cuối cùng là 1 tin rất buồn, vừa Post bài sáng qua thì đến tối cho em nó ăn quên đóng cửa lồng, và thế là :(( ...đã ra đi (tiếc đứt cả ruột, mình ở Đồng hới phải lặn lội vào ĐN để mua, vậy mà...) Vì chim non mới đưa về chưa được 1 ngày nên khó có thể mong nó về lại, hix. Hẹn năm sau chơi lại vậy.
    Xin hỏi Bác GIANGNT chút xíu: Thời gian chăm Chòe đất có lâu chăm chòe than ko Bác nhỉ??? Hình như là nhanh hơn phải không bác (đến độ biết hót hét). Theo cá nhân bác thì bác thấy chòe đất hay hơn chòe than không bác???

5. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Những năm 1997-2004 tôi nuôi nhiều chòe than, đến bây giờ lại mới nuôi lại. Tôi thấy con chòe than chăm sóc và nuôi dễ hơn con chòe đất và nhanh lên hơn rất nhiều ( chỉ so sánh chim nuôi non lên hoặc chim chuyền với nhau). Tôi cũng đã thấy có người nuôi than đất mộc (bẫy già rừng) thì nhận xét thấy dễ hơn than mộc bẫy già.
    Con than đất ở ngoài Bắc rất khó nuôi do vậy đối với những người thích chinh phục thì lại thấy ham ( tôi cũng như vậy ), xem các clip thấy than đất hót và múa ra hình mà mình chưa nuôi được thì lại càng ham hơn. Tôi nuôi con chòe than cảm thấy rất dễ và nhàn. Hôm trước cậu em trong Đà Nẵng gửi cho một em than , trên đường vận chuyển chắc bị kẹp chân vào lồng nên hoảng đến nỗi nhìn thấy gì cũng sợ ( sợ cả con đất bé xíu). Nghe thấy cậu em nói con này rất hay , thế là cứ yên tâm nuôi, sau 2 tuần căng tới mức nhảy vào khay tắm người ngập nước mà đầu ở trên mặt nước vẫn hót ầm ầm, gặp chim là hót rít lên lao vào đòi đá.

chip_hoami thích bài này.
  6. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Thấy con chòe đất hót múa và rít thế là thích liền mới vào tận Đn để mua, tiếc là giờ không có cơ hội để chăm sóc nó nửa. Bác GIANGNT đúng là kinh nghiệm thật nhiều, tiếc răng bác ở tận ngoài Bắc không có điều kiện để ra của hàng chim bác dc. Em phải học hỏi bác nhiều lắm :)

7. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Mình không có cửa hàng chim, chỉ là thú chơi và chơi ở nhà thôi.

8. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác cho em hỏi, nuôi chích chòe đất từ lúc còn non đến lúc trưởng thành (đen hết người) và bắt đầu hót thời gian là bao lâu vậy Bác.

9. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    ...................................................................................................................
    Mình cũng chưa nuôi con đất non nào lên cả!

10. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Con nào mà siêng miệng hay đi gió thì khoảng 6 tháng, 1 năm là chơi được rồi, cũng tùy từng con, có con chăm cả 2 năm mà vẫn không chơi được. Nuôi đất thì phải kiên nhẫn và phải có kinh nghiệm. Điều quan trọng là lựa được con chim hay, lanh lẹ, hay keu tẹc tẹc, hay đánh đuôi và xòe đuôi. Và Cào cào thì không thể thiếu.... Anh em có kinh nghiệm vào tiếp giúp nha.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:25 PM ----------

Tới mùa Đất con rồi đó ai đam mê thì kiếm 1 em về nuôi nha.

chip_hoami thích bài này.
  11. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Cái thể loại tẹc tẹc và đánh đuôi thì hình như con đất mới mua của mình thường làm vậy, nhưng con này ( mới nhờ người gửi ĐN về) cảm giác không bằng con trước (Con bị sổ), đang chim con mà rất nhát người, với lại cánh lúc nào cũng sệ không ôm vào thân, bạn có cách nào trấn an tin thần và cho bộ lông nó ép sát vào thân với.
    Tiện thể cho mình hỏi luôn, mình ko biết up ảnh lên bằng cách nào cả.

12. kyokenzo

kyokenzo New Member

Thích đã nhận:
    1
    nuối chòe đất cực kinh khủng,nếu ko kiên nhẫn mau nản,chim non sau khi thay hết lông máu là chuyển sang nhát người,nhảy như chim bổi,có con nuôi tới mùa lông năm sau vẫn còn nhảy,đặc biệt đến mùa thay lông không chăm cẩn thận để nó hoảng thì chim 2 hay 3 mùa vẫn có khả năng làm xiếc như thường,theo em con này nuôi còn khó hơn cả chòe than

tongquan thích bài này.
  13. Hiển Bảo Khánh

Hiển Bảo Khánh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Ai cũng cmt là chòe đất khó nuôi, chứ cá nhân mình thấy dễ mà. vi là loài chim nhỏ nên không tốn công nhiều lắm mà chim con thì còn có thể chơi với em nó nữa

14. mami

mami Member

Thích đã nhận:
    33
    nuôi chòe đất quan trọng nhất là phơi nắng, có thể phơi nó cả buổi sáng tới trưa. bản thân nó sống ở vùng đất cỏ cây lúp xúp nắng nóng. Cám thì chủ yếu là đậu phộng và trứng + 1 ít sâu khô.
    Chim non nuôi lên thì phải nuôi thêm chích chòe than để nó học giọng hót

15. hungprox

hungprox Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Hihi...mình cũng đang nuôi 1 chú chòe đất nè, nhưng ở đây ít ai nuôi đất nên không tìm chỗ cho nó dợt được, ở đây chủ yếu là nuôi chòe lửa là chính. Mình cũng có vài kinh nghiệm nho nhỏ muốn chia sẻ và học tập kinh nghiệm các anh chị...
    1. chòe đất không khó nuôi như các bạn nghĩ, các bạn nên 1 ngày dành khoảng 0,5h chọc nó cho nó dạn người, cứ búng tay trước mặt nó hay là đưa thức ăn để nó thêm dạn người
    2. nếu không có dợt thì các bạn có thể tải clip trên youtube.com về cho chim hót theo cũng được,
    3. chòe đất là chim của miền nam ấm áp nên khi trời mưa hay trở lạnh các bạn nên bịt áo lồng lại và cho chim ở trong buồng hay phòng không có gió luồn
    trên đây là vài ý kiến riêng của mình nếu không chính xác thì các bạn bổ sung nha ! hiện tại chim mình nó mới thay lông xong mùa 1, nó thì đôi khi buổi sáng hót sổng to lắm nhưng phải vắng người kìa, còn buổi trưa từ 1h đến 3h chìu là nghe nó đi gió điếc tai luôn hì hì ! để khi nào nó hoàn thiện mình sẽ quay clip ha...

16. baoquocdang

baoquocdang Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình thì cứ cho ăn sâu suốt ko biết có sao ko? chòe đất non ma minh đi làm suốt chỉ cho ăn sâu là tiện thôi