Bạn thích gà thế nào ???

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi Kungfu, 28/11/10.

?

Bạn thích gà thế nào ?

1. Chân lùn

40.9%
  2. Chân vừa

63.6%
  3. Bản đuôi to

71.2%
  4. Bản đuôi nhỏ

22.7%
Multiple votes are allowed.
  1. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Kính thưa toàn thể hội nghị, chúng ta đều biết con gà tre kiểng của Việt Nam chưa có bộ gen ổn định, mỗi con một vẻ, cao - thấp, béo - gầy khác nhau. Mọi người đều nói, miễn mình thấy đẹp thì chơi, nhưng thật ra chơi 1 mình 1 kiểu mãi thì cũng chán, chú gà cưng của mình tuy mình thấy đẹp nhưng thỉnh thoảng bác hàng xóm đi qua lại "khen" : " Gà nhà chú chân dài thế này, thi siêu mẫu được giải là cái chắc " hoặc " Gà nhà chú trông dễ thương như con vịt chặt chân ấy nhỉ ", nhiều khi cũng nóng mặt ra phết :mad:
    Nay em lập topic này xin ý kiến của các bác để biết mình có nhiều người cùng sở thích hay không, cho tiện mà đối đáp với bác hàng xóm nhà em.
    Mồng chích, mặt râu, đuôi và mã nhiều và dài thì khỏi cần bàn, chắc đa số mọi người đều thích, nên em không đưa ra tham khảo làm gì cho mất công bị mắng mỏ. Em chỉ xin tham khảo ý kiến của các bác về độ dài của chân và độ rộng của bản lông đuôi. Cá nhân em thì thích gà chân vừa và bản đuôi nhỏ vì em thấy với cặp chân như vậy dáng vẻ của con gà trông oai hùng hơn, với bản đuôi như vậy thì con gà trông liền lạc hơn, cái đuôi không quá lệch tông so với bản lông mã thon nhỏ. Em xin ý kiến của các bác ?

Last edited: 28/11/10
  2. tuannho

tuannho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    uồi! chân vừa và bản đuôi to được vote cao chót vót :))

Kungfu thích bài này.
  3. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đam mê sở thích thoải mái chơi
    Mặc kệ ngoài tai kẻ dở hơi
    Vì họ không hiểu sao lại thế
    Vài câu châm biếm cho có nhời.
    Phen này bác Hiệp tìm cao kiến
    Cho lão sát vách dậu mùng tơi
    Không còn ho he khen đểu nữa
    Các bậc tiền bối, xin kính mời

4. Sondao

Sondao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    841
    Bạn phải định nghĩa rõ ràng: chân lùn là khoảng bao nhiêu cm, chân vừa là bao nhiêu cm, ngoài ra còn kết hợp với bề ngang của con gà. Một con gà đẹp phải có một vẻ đẹp tổng thể khi nhìn vào. Con gà Nhật chân lùn nhưng nhìn vẫn hài hòa bởi vì nó ngắn đòn và bề ngang rộng, con gà phoenix khép gà nhưng dài đòn và chân cao nên nhìn cũng rất hài hòa, bạn thử tưởng tượng con gà phoenix mà cái chân lùn như con gà Chabo thì sẽ như thế nào? Nếu muốn thăm dò ý thích của anh em về hình mẫu con gà tre Việt thì bạn nên có hình vẽ mẫu của nhiều kiểu hình gà tre Việt bây giờ và bình chọn thì sẽ chính xác hơn chứ thăm dò kiểu này mình thấy chung chung quá.

Thôn Nữ, tuanlt, hoacuc and 3 others like this.
  5. tam_gatre

tam_gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    265
    tùy con ma chơi,chân lùn,chân vừa, chân cao,đuôi bản to,bản nhò,du co hoi tụ đủ các yếu tố mồng trích mặt râu chân vuông[ đều có con đẹp con xấu]

Kungfu thích bài này.
  6. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Chính xác đó bạn, chân dài hay ngắn chỉ mang tính tương đối, có lẽ ở đây ta nên đưa ra 1 tiêu chuẩn nào đó, ví dụ chân lùn ~ 1,5 đốt ngón tay trở xuống, chân vừa ~ 2 đốt ngón tay, được chăng ?
    Mình cũng muốn up vài mình minh họa nhưng thấy hơi bất tiện nên thôi, mong các bác hiểu và thông cảm cho :(

---------- Post added at 11:54 AM ---------- Previous post was at 11:51 AM ----------

Mời các bác tham gia bình luận cho topic thêm sôi nổi nhé ? Ví dụ sao bác lại thích con gà chân vưa? sao lại thích bản đuôi to ???
    Xin kính mời các bác !

7. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    mình vẫn theo ý kiến a Sondao !
    tổng thể hài hòa là ok!có thể trên con này bản đuôi nhỏ mới đẹp thì trên con kia bản đuôi lớn mới hài hòa!
    Còn theo cá nhân mình thì vẫn thích chân vừa (khoảng 2đốt rửi ngón tay trỏ của em:D) ......!phần còn lại thì mỗi con đẹp mỗi vẻ nên cũng khó nói quá:)!

Sondao and Kungfu like this.
  8. sieunhangaco

sieunhangaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    701
    Em thích gà khoảng 2 đốt tay mà chọn chân lùn có sai ko nhỉ?
    Hình như đối lập với chủ topic thích chân lùn bản to..
    Mà tùy con nữa, chưa chắc đây là tiêu chí chung.

Kungfu thích bài này.
  9. hoacuc

hoacuc Clb gà kiểng Gia Định

Thích đã nhận:
    6,571
    thông thường thì dân mới biết chơi vào nhà em xem gà cứ hỏi gà TC gì mà chân cao hơn chân gà Thái nữa, hay TC gì mà ko có râu, rồi sao chân ko vuông rãnh,.... Nói chung con gà kiểng của mình thì mỗi con mỗi vẻ ko nhất thiết phải tuân theo đúng các tiêu chí mà "giang hồ đồn đại" thì mới đẹp mà nó bao gồm tất cả các yếu tố từ chân cẳng, mặt mày, lông hình cho tới màu sắc, dáng vẻ,.... Chân và bản đuôi ko thể nói lên đc hết nhưng em xin đc vote cho chân vừa và bản đuôi to vì đó là những yếu tố mà con gà đẹp (theo ý em) thường sở hữu. Thân!

10. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    bài viết hay ghê còn riêng mình thì chân 1,5 lóng tay đỗ lại thì khi con gà bung hết hình sẽ thấy lưng vai,bờm cổ mã lưng điều nhiều dày đuôi một bó nhìn con gà tròn trịa là khoái hiiiiiiii,còn chân tròn hay chân vuông gì cũng thế thôi vì thật ra con gà kiểng của mình chưa đồng hóa gene là gì...nên ta chưa có xát nhận và đưa vào chuẩn được,đam mê và ngắm vẽ đẹp của e nó là cảm thấy nhẹ nhàng khi ta căng thẳng đó mới là điều mình cần chứ.

Kungfu thích bài này.
  11. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Hehe, đa số các bác nhà ta đều thích chân vừa và bản đuôi to. Chân vừa thì em cũng thích nên em không nói đến nữa :p Nhưng bản đuôi to thì em xin bàn tiếp.
    Có ý kiến cho rằng bản đuôi to thì hay hơn vì nó che được khuyết điểm của con gà, khuyết điểm đó là gì ? là ít lông đuôi nên cái đuôi trông không kín, thưa thớt quá ? Vậy nếu để các bác chọn 1 trong 2 con gà, màu sắc 2 con đều đẹp như nhau, đuôi dài như nhau, chỉ khác nhau ở bản lông. Con thứ I có 20 cái lông đuôi nhưng bản lông to, không bị hở đuôi. Con thứ II bản lông đuôi nhỏ có 26 cái và cũng không bị hở đuôi thì bác thích con nào ?
    Nếu trong trường hợp này các bác chọn con I thì thôi rồi, em công nhận đó là sở thích cá nhân của bác, thôi không bàn nữa.
    Nếu bác chọn con số II thì... mời các bác tiếp tục bình luận :p
    Sẽ có bác nói, nếu con số I có 26 cái lông thì sao ? Theo em nếu đuôi đã kín rồi, chèn thêm vài cái nữa vào thì trông càng rối chứ cũng không đẹp thêm ???
    Xin mời các bác tiếp tục :applause:

bean_thai thích bài này.
  12. thangbl

thangbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    nói về cái đẹp có lẽ chúng ta nói hoài nhưng không phân được thắng bại , vì trong mỗi chúng ta ai cũng có cách nhìn nhận vẽ đẹp riêng , có chăng chúng ta nên bàn thảo làm cách gì để con gà tre việt có tên trên bản đồ gà kiểng của thế giới , e mạo mụi có vài dòng góp ý mong chủ topic và mấy a tha tội , hiiiii hiiiiii

Last edited: 29/11/10
    F.TORRES and Kungfu like this.
  13. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Hehe, vừa hay kiếm được mấy tấm hình minh họa, xin phép bác Duc Long cho em mượn tạm mấy tấm hình gà của bác nhé:
    Không bàn đến các yếu tố khác, xin các bác cho nhận xét về mấy chú này, chú nào có kiểu lông đuôi trông hợp tông với lông mã nhất ?
    Em thì thấy chú nào cũng đẹp, nhưng chú số 3 và số 5 có bản lông đuôi nhỏ rất hợp với bản mã nhỏ và dài của chú.
    Và cũng phải công nhận, chú số 3 có cặp chân ngắn rất hợp với tổng thể thân mình và màu sắc của chú , rất cute.

Last edited: 29/11/10
    Duc Long, bean_thai and sieunhangaco like this.
  14. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Haha, số bình chọn đẹp quá, tí phải làm con đề mới được :D

15. minhtanvnn

minhtanvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    318
    quan điểm về sở thích của mình thì mình ko tính chân của con gà dài bao nhiu lóng tay hay bao nhiu centimet gì cả, tùy size gà, tùy tuộc gà cánh dài hay gà cánh ngắn, sở thích của mình thì miễn sao cánh của nó phải che chân khi đứng nghiêm, nhưng quan trong nhất của con gà trong mắt mình là mình rất dị ứng với nhưng con gà chân lùn đến nỗi đi 2 hàng, lệt phệt.

Quan điểm cá nhân!

Thân!

tu_gatreviet and Kungfu like this.
  16. kenvt

kenvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,898
    Em cũng thích đuôi gà bản nhỏ nhìn con gà sẽ mềm mại hơn, nhưng quan trọng hơn là đuôi phải nhiều để khi ra hết lông phần hậu được che kín, nhìn ngang con gà thành 1 khối liền lạc, có những con gà đuôi không quá dài nhưng liền gà vẫn đẹp hơn những con đuôi dài kinh dị mà lưa thưa, ý kiến chủ quan của em là vậy, mọi người đóng góp thêm nhé hehe

17. gialong

gialong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    581
    tùy sở thích của mỗi người mà những chú gà kiểng được đánh giá khi nào là chuẩn, vì có bạn thích chơi chân lùn hình lông phụng vĩ c\nhinf cân đối, có bạn thì thích chơi chan vừa đuôi bản to, nhưng theo mình thấy thì nếu muốn biết con gà đó có đẹp hay không no liên quan đến nhiều yếu tố khác nữa chứ không riêng về chân lùn hay vừa long đuôi bản to hay nhỏ, nếu như đuôi bản to nhưng ít thì cũng không được nhưng nếu gà đuôi bản nhỏ mà nhiều thì không hẳn là xấu. Riêng mình thich nững chú gà chân vừa, mồng trích chân vuông rảnh vảy khô, đuôi vừa bờm và mã phải nhiêunhifn tương đối con gà là khoái rồi.

18. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chân lùn cánh khép che thân
    Ngó nghiêng lấp ló bàn chân mỹ miều
    Yêu kiều bồng bế nâng niu
    Cái đuôi Phụng vỹ lông nhiều phủ sân.
    "Râu hùm hàm én mày ngài"
    Cổ bờm sư tử Mã dìm thướt tha

Thằng cha hàng xóm mà chê nữa thì........thua. Hê hê hê

bia _NGÂN TÂM and Kungfu like this.
  19. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    cái này dzui nè.nhưng mà cũng hay.lâu ùi không lên diễn đàn.tai dt bị hư nên ngàn lên up bà.hix

Kungfu thích bài này.
  20. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Em nọc của mình đang thay lông giáp năm gần xong mã dìm đang ra nhiều, hy vọng đuôi dài hơn tí nữa

Kungfu thích bài này.