Bạn thường cho cá Rồng ăn Loại Thức Ăn nào

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi anhnhxxi, 21/7/06.

?

Bạn Thường chọn thức ăn nào cho cá Rồng?

Poll closed 29/7/06.
  1. Gián, dế

31.8%
  2. Côn trùng, sâu, thằn lằn

4.5%
  3. Cá lóc con, cá chép, cá ba đuôi

63.6%
  4. Ếch, nhái

4.5%
  5. Giun

0 vote(s)
    0.0%
  6. thịt bò, thịt heo

0 vote(s)
    0.0%
  7. tép, tôm

54.5%
Multiple votes are allowed.
  1. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    1. Gián, dế
    2. Giun
    3. Thịt bò
    4. tép
    5. Ếch
    6. Sâu
    7. cá con, cá chép, cá lóc, cá ba đuôi

2. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em thường cho ăn cá chép con,vừa đỡ tốn tiền vừa sạch sẽ,ít bệnh,với lại để lâu được!!!

3. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá chép thường bơi ở tần đáy,như vậy làm cá có thó quen nhìn xuống dưới để tìm đồ ăn.Mình nghĩ như vậy sẽ làm cá xệ mắt

4. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Tui nghĩ rằng tôm nhỏ là hợp lý nhất vì dễ kiếm, chủ động, giá rẻ :D :D :D :D :D Những đồ khác tuy vẫn dùng nhưng phải tùy hoàn cảnh :D. Có bác nào đã dùng thịt lợn luộc cho cá rồng ăn như tui chưa? :D

5. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vụ thịt lợn mình mới nghe chứ chưa thấy ai cho ăn bao giờ :D tôm, tép, gián ,dế ,sâu,rít, liu điu,cá con,cào cào,ếch nhái,thằn lằn.Tôi nghĩ mấy món này ,xoay tua mấy em Rồng cũng nhừ răng :D và dinh dưỡng chắc là không ít thì nhiều được bổ sung đầy đủ lắm rồi.Riêng tôi lâu lâu có vài em chuồn chuồn lạc đàn chui vào nhà tôi Welcome ngay=)) để bổ sung hương vị mới món "trực thăng cánh quạt":D,hai em rồng nhà tôi khoái lắm đập đuôi ào ào xông vào thưởng thức món "đặc sản từ trên trời rơi xuống":laughing: .Có anh em nào cho rồng mình thưởng thức món này bao giờ chưa?Nếu chưa thì hãy thử một lần xem,bảo đãm mấy em rồng Linh Hoạt sôi động hẳn lên:D .Xin chào tât cả

6. haidd

haidd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thì hay cho cá rồng của mình ăn cá con, thịt bò hoặc thi thoảng là dán để đổi món và khẩu vị. Các bác thấy thế nào ?

7. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ừ mình thấy đúng đây, nguồn thực phẩm tươi sống ở VN hơi bị phong phú, chả nhất thiết phải cho cá rồng xơi thịt heo hay thịt bò, mình nghĩ chỉ có các bác Hải ngoại bận công việc nhiều không có thời gian nên thịt heo, bò là tiện nhất. Cá rồng của mình cứ cái gì bay bò được, không độc, lại vừa mồm bỏ vào là nó xơi tất, hôm nọ mình còn kiếm được chú bọ dừa bự chảng, béo ngậy cho nó quất (nhưng phải gỡ bớt vỏ cứng bên ngoài, gai ...), nó rất thích.

8. betterman

betterman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa các bác con gián là gián gì vậy,nhà tui tối là có mấy con gián hôi chết đi được cho nó ăn có sao ko ?Đừng chửi nha vì mình mới chơi cá rồng
    Các bác cho em hỏi ăn gián là gián nào vậy ?Mình thấy mấy chú gián hôi quá sao ăn đươc ?Có an toàn hay ko ?

9. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi,mấy con nào mà bạn gọi nó là gián thì bạn cứ đập chết hoặc bắt sống>>tùy bạn; rùi bạn quẳng vào bể (nhớ cắt bỏ chân nếu không cá nhỏ đau bụng à>>cá nhà mình thì không cần) là chú cá của bạn chén không còn cái chân>>ý quên,cắt bỏ rùi mà :laughing:

10. le anh dung

Thích đã nhận:
    6
    gián là món "sơn hào hải vị" của cá rồng đó bạn, nếu Huyết Long thì ngày cho ăn 2-3 con gián thì cá lên màu rất tốt.

11. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá em khoảng 25cm,cho ăn gián dc chưa ạ?em thấy con gián hơi to

12. tuanhao

tuanhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thường thì tại hạ cho nó ăn tôm tép và cá lóc con nhưng thỉnh thoảng cũng có mấy con thằn lằn chán sống,bon chen lại chỗ mấy con betta của em định "câu" nó,em bắt được thì cho vô bụng con ngân long :laughing:

13. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình thì lại nghĩ rằng, không hẳn cứ là Cá Rồng là phải ăn dán ... Mà tùy theo từng loại Rồng mà có một chế độ ăn riêng biệt.

+ Cá Rồng có sắc đỏ nhiều thì nên ăn những loài có màu đậm (Gián, dế, Giun, Thịt bò, sâu, cá lóc).
    + Cá Rồng có sắc màu sáng (vàng, xanh) thì nên cho ăn những loài có màu sáng (Tép, Ếch, cá chép, ba đuôi).
    + Để bổ sung đầy đủ chất "sáng" cho cá Rồng thì Tép là thức ăn tốt nhất.

Đó là ý kiến riêng của mình, còn các bạn thì sao?

14. le anh dung

Thích đã nhận:
    6
    Phần thức ăn thì mình nghĩ thế này: Không phải thức ăn quyết định sắc tố của cá mà chỉ là tác nhân ảnh hưởng nhất định thôi (bổ sung vitamin, chất xơ chẳng hạn), thực tế như là con hươu, nai chỉ toàn ăn cỏ mà lông vẫn mượt mà rất đẹp; con cá lóc tự nhiên xơi đủ thứ mà vảy nó có rực rỡ đâu ????
    Mình nghĩ là thức ăn nên phù hợp với khẩu vị cá là quan trọng nhất nghĩa là loại thức ăn cá rồng khá đa dạng do đó chúng ta cũng nên đa dạng khẩu phần cho nó là ok, không nhất thiết cứ phải dế, gián ...

15. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chế độ ăn của Em cá mình thì cũng bình thường thôi (tép, cá chép, thằn lằn) mà màu sắc cũng OK lắm, còn muốn đẹp hơn thì mình sẽ đem phơi nắng cho màu sắc của cá rực rỡ hơn. Bác nào trên mạng đã phơi rồi thì xin chia sẻ cùng mọi người biết nhé. Phơi với thời gian bao lâu và có cần phải nuôi luôn ngoài trời một thời gian rồi đem vào nhà không? Hay là mỗi ngày đem ra phơi vài tiếng rồi đem vào. Xin vui lòng mách bảo và chân thành cảm ơn.

16. Volcanol

Volcanol New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác ơi, cho em hỏi con KLHV nhà em 27cm có ăn được rít ( con rết ấy ) nó có bị nhiểm độc kg vậy?

17. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn cho ăn vô tư đi vì cá Rồng khoái ăn Rết lắm. Tiểu tướng nhà mình mới có 12 cm mà chén Rết ầm ầm. Chỉ sợ không kiếm đước Rết cho cá ăn thôi.:laughing:

18. foryou_forme26

foryou_forme26 Member

Thích đã nhận:
    0
    gián tuy ngon nhưng con rồng nhỏ nhà em bi hóc một lần nên sợ không dám cho ăn nữa.em hay cho cá ăn côn trùng nhỏ(dĩ nhiên dã qua xử lý) như châu chấu cào cào ,không biết co sao ko

19. Say kim hong vi

Say kim hong vi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá nhà mình thì ăn sâu super và tôm khô thường xuyên thỉnh thoảng ăn rết và thịt bò

20. phung luu trung

phung luu trung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Còn em nhà mình thì chén đủ thứ: cá mồi, gián, nhộng tằm, thịt bò, thịt heo, cá chín, tôm tép, lòng trắng trứng, ruồi nhặng, sâu rau muống, châu chấu, cua, ghẹ. Chẳng thấy ẻm kêu la gì, chỉ thấy ăn ầm ầm như thác đổ. Mính đang sợ ăn nhiều quá phát phì thôi. Còn mấy thứ SW .... mắc tiền quá mình chưa giám cho ăn, sợ nó ghiền thì "toi".