Bạn tốn bao nhiêu thời gian mỗi ngày cho một con họa mi?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi toilavu, 1/10/10.

1. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Tôi thấy nhiều người cả ngày lăn lê bò toài với chim, cũng thấy có những người hầu như chẳng mấy khi dòm ngó tới chim

Với tôi, mỗi ngày mất khoảng 20 phút cho một con bao gồm: khoảng vài phút buổi sáng xách chim ra kiểm tra sơ bộ, nếu hết cám và nước thì châm thêm vào rồi treo chim & cho ăn mồi tươi (tôi chỉ bóp đầu cào cào và dế rồi quăng vào, không mấy khi ngồi cắng càng vặt cánh). Buổi trưa tắm & phơi nắng mỗi con hết 15 phút, khi nó tắm thì vệ sinh lồng, thay cám & nước, tắm xong cho ra phơi nắng & đồng thời tắm tiếp con khác. Buổi chiều cất chim vào & kiểm tra sơ bộ mất chỉ khoảng 1 phút.

Còn các bạn?

hufahp, hocvien, Trung-SG and 8 others like this.
  2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    20p một em là hợp lý bác ạh. em cũng mất tầm ấy thời gian cho một ngày. vì đi suốt từ sáng đến tối mà bác

bodoi.us, hocvien, ndmvn and 3 others like this.
  3. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    em thì cho 3 con ăn hết khoảng 20' ( gồm cám, nước, cào cào) rồi treo lên nghe nó hót 1 tý cho đã tai rồi đi ăn sáng. cách 1 ngày e tắm 1 lần mỗi con mất 15' tắm. chìu thì treo vào. hệt như bác Vũ

hocvien, ndmvn, HungNews-nt and 3 others like this.
  4. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    ..........
    Bác ơi cho em hỏi tí nhé! Hiện giờ bác nói là không có chú nào, nhưng lúc trước bác nói có nhiều chim. Ví dụ có 10 con: 10*15=150 phút. Em mới chơi nên ham chim lắm nhà nuôi cũng cả chục con, vấn đề này cũng làm đau hết cả đầu bác à! Có gì bác giúp em với!

hocvien, ndmvn, NGHI_PhapSu and 3 others like this.
  5. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Bác nhiều chim thì bác mua thêm vài cái lồng tắm trong 20 phút bác có thể tắm cho vài em chỉ 2 lượt là xong, còn thời gian kiểm tra cám và nước thì em nghĩ đâu mất nhiều thời gian nữa đâu
    Em thì sáng đi làm kiểm tra cám bã rồi ủ lồng trưa đi làm về cho tắm vệ sinh lồng rồi cho ăn mồi tươi treo ra phơi nắng hơn 1h đi làm thì lại cất vào trong nhà :D

hocvien, ndmvn, HungNews-nt and 3 others like this.
  6. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Nhà tớ chơi 3 cái lồng tắm cho 4 khuyên, 3 Mi, 1 Chào mào >>>> mỗi ngày mất có 1 tiếng trọn gói các công đoạn kekekeke

ndmvn, HungNews-nt, toilavu and 2 others like this.
  7. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Nhà tôi 6 mi, 3 than, 2 óc mít, 2 huýt cô, 1 sâu đầu đỏ = 14 em tất cả. Mỗi ngày chỉ mất khoảng 1h buổi sáng và 30 phút buổi chiều.
    Thứ 7 và CN nghỉ làm thì hình như cả ngày đó đi dợt chim cò là chính.

Last edited: 1/10/10
    quangvh, hocvien, HungNews-nt and 4 others like this.
  8. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Còn nhà em 3 HM, 1 chòe than, 1 chòe lửa, 1 chào mào bông lau tất tuốt ngày nào cũng vậy chỉ có 30 phút vào buổi tối bao gồm cho ăn thức ăn, nước uống, tuần dọn chuồng 1 lần thế là chấm hết !!! Ghi chú thêm chăm quá thời gian là "LA SÁT" nhà em nó cho báo tử hết chim với cả cò

PHIOMON, hieubds, quangvh and 7 others like this.
  9. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    @Hưng NT: Các bác kia đã trả lời cho bạn! Cứ thế mà làm, nếu có 20con thì mua 10 lồng tắm, bố trí 10 chỗ phơi chim, 30 phút là xong 20 em :D
    @CôngMinhNgủ: Anh ơi chia lại cho một con Huýt cô hay Ốc mít chơi đỡ buồn đi anh ;) Không chia sẽ qua nói bả là nhà tôi chỉ nuôi có 1 con, cho bả chửi thằng nuôi nhiều chim ráng chịu ;)

congminh, NGHI_PhapSu, trint and 2 others like this.
  10. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    mỗi ng` mỗi cảnh, khó nói. riêng e 2 Mi trống 1 Mi mái, 2-3 ngày kiểm tra cám và nước, cuối tuần tập hợp lại cho tắm rửa và dọn lồng. nếu sáng nào dậy sớm và rảnh thỉ cho tụi nó tắm sơ sơ rồi đi làm.

toilavu, mavanz and NGHI_PhapSu like this.
  11. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Nói chung tùy vào số lượng chim và tùy vào sự nhiệt huyết của từng người, mình cứ chiều đi làm về bắt đầu tắm cho chm trước tắm cho người sau, cũng ko để ý là hết bao lâu nhưng công việc chỉ có vậy cứ làm xong thì nghỉ ngơi ngắm nghía.

binh dq, hieubds, quangvh and 4 others like this.
  12. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Em thì mất khoảng 1h . Nhà em 2 CM 3 Mi :D sáng châu chấu với dế mèn phiêu lưu ký mất 10-15p treo lồng . Trưa về tắm 2 đợt hoảng nửa h j đó với cả dọn lồng. Chiều 5h30 6h về cho chim đi ngủ thế là hết ngày.

toilavu, hocvien, boyht and 1 other person like this.
  13. Mr.mOn

Mr.mOn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    :D:D... nhà còn 2 em mi. 1 khướu, 1 than.. buổi sáng đi học.. chiều nghỉ nên thời gian rảnh dỗi...tính ra 1 ngày chắc khoảng 3-4 tiếng em ngắm chúng nó các bác ak... ngắm mãi ko biết chán.. :D

binh dq, hieubds, ndmvn and 1 other person like this.
  14. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Nhà em có 1 đống Yến, 1 con khuyên, 1 CM nên chỉ hết 30 phút buổi sáng thôi các bác ạ. Cũng như tập thể dục buổi sáng, em tập cho chim tắm sớm luôn ^^

ndmvn and toilavu like this.
  15. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Còn hocvien thì cũng ko biết mình giành bao nhiêu thời gian cho chúng nữa? Hiện giờ sớ Mi trong nhà là 6 em, có 2 lồng tắm... mỗi em tắm khoảng 15p mỗi lần tắm là 1 trống 1 mái. Trong 15p tắm thì thay bố lồng, dọn dẹp chuồng, chăm lại cám nước và cứ thế cho 4 em còn lại... Tính ra thì chỉ có 45p cho 6 em nhưng mà tính vậy thôi chứ hocvien thấy ko đúng thực tế tốn nhiểu hơn nữa.
    To congminh: anh có nuôi cả huýt cô nữa ah... anh có đi đánh ko? nếu có bữa nào đẻ em con chuyền nha lâu rồi ko nuôi con đó. Hồi học lớp 9 thì đi bẫy huýt cô suốt như 1 con nghiện vậy giờ thì ko có em nào :( lâu lâu thấy anh em nuôi cũng ngứa hihi kiếm em nuôi lại chơi.

satannguyen, binh dq, ndmvn and 2 others like this.
  16. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    :(( Nhà em hnay mới nhập tịch 1 em CM nữa mai 1 em mái nữa về nhà thành ra 4 mi 3 CM . H chắc em phải mất hơn 1h chăm chim rùi các bác ạ

quangvh thích bài này.