Bàn về 2 loại chim mồi.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi lequang868246, 11/2/10.

1. lequang868246

lequang868246 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    572
    Bàn về 2 loại chim mồi.
    Các bác trên diễn đàn hay dùng những từ có nước hậu …nhưng theo mình nghĩ thế này:
    Một con chim gáy được chia ra làm 2 loại:
    1/Tụt hậu:tức đấu càng lâu thì càng xuống
    Khi mới gặp con chim bổi nó rước,thúc, kèm,gù lia lịa, tới tấp, dầy đặc….nhưng đấu càng lâu thì thúc,kèm,gù càng thưa dần, tiếng càng nhỏ dần….loạichim này thì khá nhiều….vì nghĩ đi nghĩ lại củng phải thui,mới thì rất xung…giống như mới cưới vợ vậy…hehehe…làm hoài cũng mệt, chán….không hiếm , nên không quí.
    2/Có hậu:càng đấu càng xung
    Khi mới gặp con chim bổi nó đấu củng thường thui….nhưng càng đấu thì càng hay, gù càng nhiều… mới ra rừng mà đụng con bổi nào gù với hắn rùi thì coi như cả ngày đó là ngày của hắn-chơi suốt như không biết mệt là gì…hehehe….loại chim ít gặp, trái với lẻ thường và khó tìm lắm, phải chú ý lắm thì mới thấy được….hàng hiếm nên rất quí…thứ này đánh chim trận thì khỏi phải bàn cải nửa.
    Không biết bác nào có ý kiến giống mình không vậy –góp ý cho zui ze.
    Thân chào.

thaychua, cugaydn, bdbird and 28 others like this.
  2. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    he he bác quang cái đó em có gặp rồi hiện còn 1 con đồng cụt hậu gù càlăm rất bài bàn em không thể bắt được. mới đầu gặp nó thấy chả có nước non gì, ai ngở càng chơi càng ra nước, càng hay em và ông thầy bỏ ra 3 buổi chỉ để bắt nó mà bó tay. có lẽ do sai lầm chỉ cho ông bạn mang đờn có vô bãy và dính em mái nên nó trận luông.nó chơi có thể nói là rất nhanh, gắt và gù rất cứng .

3. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    cũng như Bác nói ở trên....có lẽ chơi càng lâu mà càng hay....chắc giống như hồi xuân đúng ko, đúng là trái quy luật....vì tiêu hao năng lượng mà lại thấy càng kkoẽ, chim cu hơn nhau chủ yếu tiếng gáy....chim gáy như ta nói chuyện vậy, nói nhiều tiêu hao năng lượng nhiều....cho nên mấy người xỉn rượu nói nhiều cho bớt xỉn...hiiii....có lẽ mấy con chim cu càng " đánh" càng hay là có võ túy quyền rồi....càng đánh càng hay và càng mềm dẻo hơn...... vậy món võ ấy học từ đâu??? có lẽ từ bản thân nội tại.....nên mới gọi là hiếm như Bác nói......=))

4. lequang868246

lequang868246 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    572
    HI bác Thiện.
    Bác có tuyển được em nào như thế thì nhường là mình nghe...nói thật tình đó.
    Mình thấy bác tuyển chim khéo lắm, Nam CP cầm 1 con bổi bác cho đang lên thật là good...sao mình thích chim bảolộc quá vậy ta...hehe...
    Topic này chắc ae mới vào nghề cho rằng vô lí quá , nhưng không sao cả ...cái gì củng từ từ...hehehe
    Nếu có điều kiện làm 1 chuyển bảolộc thì hay biết mấy hen...nhưng sợ chim hay bác Thiện bắt hết rui..huhu....
    Chúc bác Thiện ăn Tết zui ze,
    Chào.

Thuyet Truong thích bài này.
  5. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác nói vậy người ta hiểu lầm chết em mất, nếu bác rảnh tết này mời bác và ae lên bảo lộc chơi làm vài kèo cho đỡ ghiền. em có rất nhiều bãi đánh , rất nhiều chim hay và rất trận nhưng em khoái bẫy ở đó vì ít nhưng toàn chim hay. nói về gù thì chác ae trên diễn đàn khó tin nổi nhưng những con bổi em bắt mà gù liên tục 1 đến 2 tiếng đồng hồ là bình thường. Nhưng quan trong là gù như vậy nhưng phải bắt xuống coi tướng tá có nên mồi được không, có chứng không, có gù hậu tốt ko....chứ không phải là gù hơn 1 tiếng là gù nhiều đâu. có con nó gù với mồi vài tiếng hoặc từ sáng tới chiều em mới bắt được. tất nhiên là đôi lúc nó vẫn nghỉ hay bay ra đi ăn rồi lại về gù. còn đa số đã về gù với mồi là khó thoát. Em mới mua được 1 con bổi thổ mực chỉ có 200.000 đ thôi nhưng nói về bài bản không thiếu, gù là từ sáng tới chiều chứ không nói là vài tiếng nữa. kèm là kèm dây mở miệng là gù, đó là nó đứng ngoài xa thôi chứ chưa nói tới khi nhập cành thế. em sẽ pót hình cho ae trên diễn đàn chiêm ngưỡng , dàn mồi và dàn bổi của em, của ông thầy em đang giữ thuộc loại khó kiếm vậy mà không thể sánh bằng nó. ông bạn chơi cu kiểu cơm gao thôi đã bắt nó tới 2 ngày vừa đất và cây 2 mồi chết lên chết xuống mới bắt được nó trong bìa rừng già lộc Bắc -Bảo Lâm

Bác nam CP có đặt cho em mấy cái lồng kiểu như của mấy bác, em góp ý về nhược điểm của cái lồng sau này cũng đỡ xẩy chim. Lò xo hơi yếu chim dễ xảy, mặt cầu tử dễ sập sảng do chế cái sợi thép ở sàn dưới, cái móc và vòng xoay hơi lỏng nên khi gió mạnh xoay lồng, để thế ngang chim nhảy xảy, do khi búng qua cầu tử cái lồng trượt ra ngoài theo đà của con chim nên chụp vào lưới rồi mà đầu nằm ra ngoài nên chim zọt mất. thép làm hơi to và thô nếu kiếm công cáp diện lực nhỏ thì rất tốt, em mới kiếm được mấy cuộn gửi xuống cho bác sau. có coppy mẫu của nghê nhân nămlê nhưng lồng của ông ấy thuộc thế hệ đầu lỗi thời. cầu nhảy ngắn, cái mặt lụp làm lộ ra ngoài chim trận không dám đá. màu sơn hơi xấu và nổi nên pha màu nhà binh thì okê. cái móc lồng nhỏ quá dễ rớt lồng nếu gặp câp lớn và cành lớn. có lẽ trên em toàn rừng già nên móc đó không đủ đo.

Bác nam CP có một con đồng của ông thầy em đổi lồng mình liên giáp khống hốt tiền hậu okê nhưng ko có kèm dặm nước hậu khỏi bàn. còn lại em cho mấy con cũng được thôi có rước và gù hâu tốt còn thiếu vài điểm em không ưng ý, nhưng kiếm được mấy con bổi như vậy hiện giờ khó tìm. có 1 con thổ khàn gần như bài bản chỉ kèm hơi ít, còn lại khống , rước xa và gù thì rất cứng em bẫy vào mùng 3 tết năm rồi em rất cưng nó nhưng bẫy ở đami nên vào mùa lạnh nhìn chán đời lắm, nên tặng cho anh ấy. nó gù với mồi em hơn 2 tiếng đó bác, có lẽ mấy bác phan thiết biết tới nó đó. vì hôm đó thấy mấy bác đánh đờn cò và đất em bắt nó bằng cây và bằng chính con mồi sấm đồng anh ấy đang giữ đó. con đó gù rất cứng, rước tương đối không có dặm và kèm nhưng rất chung chim. hơi nhát người nó là em mua trên đalat do em lỡ hứa nên đưa cho bác ấy chơi.

Last edited: 11/2/10
  6. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Nghe chú Thiện nói mà phát thèm. Loc ct tôi chơi chim cũng được gần chục năm rồi, tốn cũng kha khá tiền vào thú chơi này rồi mà chưa bao giờ nghe, chưa bao giờ thấy một con bổi như thế. Đối với tôi, một con bổi như thế chỉ là trong mơ. Chúc mừng, chúc mừng có con bổi hay, nhớ đưa hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng. Thân

cugaydn, tintle, hoan-nc and 14 others like this.
  7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    em sẽ pót hình cho ae chơi thôi, hôm gặp a lộc ở sg, là hôm sau em vội về bảo lộc ngay chỉ để bắt nó mang về, sợ ông ấy đổi ý sẽ không bán cho em nữa. vì chính ông thầy em cũng hỏi mua và kết con thổ em đang cầm nhưng ông ấy không bán. nó chính là con chim theo đúng chuẩn mực của em mà theo bao nhiêu năm nay mới tuyển được nó và em đúng là có duyên.

Em nói và tâm sự với ae là sự thật không hơn không kém, có thể mấy ae cười vì nghĩ em nói xạo . nhưng các bác nào đã đi bẫy và đã dụng bổi dữ mới thấy quả nhiên không sai. em trên này đi bẫy theo kiểu du kích luồn sâu đánh lâu và đánh đúng bổi. em không bắt ào ào..ae bẫy em ngồi cho mồi hạ thổ phơi nắng, nhưng khí nghe con nào bài bản ưng ý nhất định không bỏ qua bất kỳ con nào. nhưng bắt xuống thả vào lồng có vài điểm không ưng ý , cach1 đây vài năm có lẽ em sẽ nuôi nhưng năm nay em đã nuôi dù 5 năm hay hơn thế nữa vẫn phải nuôi những con bổi mà chính tay em lựa. nếu mấy con bổi này ko nên thì thôi, nếu nổi rồi mà gù thua bất kì con bổi nào em sẽ ko chơi chim cu nữa. đã ko nhìn thì thôi lựa nuôi thì phải thôi đã nuôi là phải chuẩn.

Last edited: 12/2/10
    cugaydn, Mr.Cu, lequang868246 and 5 others like this.
  8. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Bác Thiện ơi , con bỗi nầy nó trận chụp , và trận lục rồi , nhưng không phải không bắt được đâu , Bác thả mồi trần thì Bác sẻ cho nhập hộ khẩu tóc hành , mình thữ qua rồi , ngại nhứt là con bổi khi nghe tiếng mồi gáy , thi tránh xa , thứ này bó tay , gặp thú nầy chĩ có nước về uống caffe , hoặc vài chai beer cho hạ hõa ...He HE
    chúc Bác thành công
    Thân chào Hai Việt

cugaydn, cuvietnam, tintle and 10 others like this.
  9. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    em cũng nói thật, em chỉ chịu thua những con bổi mà kêu không về tức là em nó đứng đâu đó kêu trả lời lại thôi, chứ em nào chịu về mà đấu đá với mồi thì cách nào cũng về ở gần với mồi, nói như bác là đúng nếu ta bắt lục thượng kô đc thì dùng lưới, lưới ko đc thì đờn cò, đờn cò ko đc mồi đất úp bội, mồi đất úp bội ko đc thì mồi trần ( mồi dây)...nếu chịu về là có ngày....về ở với mình.:applause:em mới bắt 1 con bằng mồi đất mà người ta đã làm sẩy bằng lục thượng 2 lần cuối cùng em nó cũng đưa chân vào dò....nói nào ngay tới 12h trưa mới dính vì 2 bên mệt mỏi hết mồi kêu hết nổi vì cái nóng 35 độ C....mồi đứng sừng sửng ko có mái che gì hết....và cuối cùng phải có 4 người đi 4 hướng để đuổi...em nó đi lòng vòng theo mồi và .....chạy lại bắt liền....1 con chim 2 lở 3.....ế độ đã lâu ko ai bắt đc....:-$

10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    sẽ thử
    Em sẽ thử theo cách của bác, bữa nay nó ấp nên không sung nữa, chỗ em đánh đất có nhiều kiến lữa cắn mồi nên rất hạn chế bắt nó. có thể em bắt cây được nó vì chưa có thời gina và ở cách chỗ em rất xa nên rất ít cơ hội và coất nhiều cao thủ thường xuyên ghé thăm nên nó wen lồng. vừa rồi bác lequang có ghé óanh nhưng chim ngoài không xung nên không về đấu. tết rồi em có làm được em sấm thổ rất bài bản nghe chim mồi hốt gù là nó chụp gù liền, em thả đất, đờn cò và cây nó nhập về mồi cây và đá con mồi cây sau vài chục sạt gù. nhưng bỏ vào tùi bị ngộp thở chết mất mặc dù em có bắt tới 4 con cũng khống hốt thổ nhưng ko thể bằng nó được. em sẽ gác sào một vài năm rồi sẽ trở lại bẫy cu.

white_wolf and nguoidaugio like this.
  11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác quang àh! hôm wa em mới làm đươc„ con bổi nhưng có con đồng thổ hôm 5 về mà kèo đầu tiên bác Nam làm được 1 con mà em óanh nó né dò hôm wa em bắt rùi. công nhận nó chơi thuyết phục lém bác àh. em óanh đất nó né giò. đờn cò ko vô con này wá trận, trèo lên cây cũng khá cao óanh mới được. nhưng bắt xuống lại thất vọng vì chân nhỏ mà ướt mèm, ngực lép xẹp, tướng nhỏ chút xíu. thế mà nó gù ác thiệt. chỉ có mỗi bộ cườm khá ấn tượng và mình liên giáp. nó chơi rất tốc độ và bài bản, vấp liên tục có lẽ do nhanh wá.

Lúc về đụng 2 con đồng và thổ thuộc loại hay mà bắt xày con đồng tiếc wá nó chơi y như con mổi bể của em. tuần này phải vô bắt lại thôi hôm rùi bắt tới 6 h tối mà xảy vội về đến nha 9h đêm. làm đươc 4 con , khi nào lên em làm vài kèo nữa chứ. trong ĐN 4 con 2 nhiều chim hay lém bác, đụng là bắt thôi ,nhưng khó kiếm thế oánh do cây wá cao. mà nhiều khe nên khó có thể đi hết được.

Last edited: 22/3/10
    vanthaohotel thích bài này.
  12. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    =))=)) Bác Thiện từ bỏ ý định gác sào rùi bà con ơi, hôm 22 -2 mới tuyên bố nghỉ gác cu một thời gian thế mà hôm nay là 22 -3 (tròn 1 tháng ) mà bác đã kịp làm mấy con rui. Thế này thì thua bác luộn:laughing:

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Dạ cố gắng lém mới làm được một kèo thôi bác, từ từ chứ hút thuốc lâu lâu thèm wá làm một điếu em gác sào nhưng ghiền wá cũng phải làm kèo cho đỡ nhớ tuần này phải làm kèo nữa cho đã rồi nghỉ luôn bác àh. do hôm rùi xảy con đồng hay wá ko lỡ bỏ được phải bắt nó mới nghỉ được. quả thật ae đang óanh cu mà gác sào thấy khó chịu wá bứt rứt wá muốn làm tròn lời hứa với ông già mà chắc khó wá àh. mồi đưa cho thằng em nuôi mà lâu lâu wa lấy về nuôi vì vẫn còn nhớ bác àh.

Bác cứ thử đanh oánh cu mà vào thế ko được bẫy nữa tâm trạng sẽ thế nào? rùi bác cũng sẽ có lúc he he đừng cười người khác như thế bác. bác cứ thử 1 tháng ko được đi bẫy coi sẽ thấy thế nào? tâm trạng ko được vui cho lăm bác àh.

em thì còn gần 1 tháng nữa cưói rùi mà vẫn vác lồng cu đi oánh chắc chỉ có nước ôm đò ra ngoài thui đi oánh cu mà nói là có việc đi sơm rùi wa thằng em lấy cu đi oánh ông già có biết đâu. khi về mang mấy con về ông dòm dòm hỏi em nói mua chứ ko dám nói oánh sợ ổng khủng bố mấy con bổi ở nhà. ae đến nhà dọn dẹp sân còn em lủi đi oánh cu vì ghiền wá hôm sau cuốc sân vỡ mặt ra luôn.

Last edited: 23/3/10
  14. tieuho

tieuho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Bác Quang868246 cho mình hỏi. Con mồi mà khi bổi đang ở xa thì rước, thúc , kèm, gù lia lịa .... đủ kiểu nhưng khi bổi về cội thì đứng im sửa lồng sửa lụp thì được xếp vào loại nào hả bác?

15. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    HI Tieuho.
    Xếp vào loại vất đi đó bác...hehe
    Nói thế thui chứ củng phải xét tới hoàn cảnh con mồi nếu bỏ lâu quá không đi đánh thì nó lội là chuyện bình thường, hay vừa có con bù cắt chợt tới thì sao nhỉ....hehe...tùy nhé.
    Chào

16. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Theo em là ko nên gác sào bác ạ. Có điều phải bố chí thời gian sao cho hợp lí để vừa giải quyết được công viêc vừa có thể tranh thủ thỏa mãn được niềm đam mê trong điều kiện cho phép, ko để nó làm ảnh hưởng quá nhiều đến cuộc sống của mình là đc.

17. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chào bác Quang và AE trên diễn đàn.
    Mời các bác xem thử cái clip sau đây:

<object width="640" height="505"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/agYqWIwDnkc&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/agYqWIwDnkc&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="505"></embed></object>

Vậy theo đánh giá của anh em về con chim bổi, có phải là thuộc loại " có hậu " không nhỉ, mới các bác nhận xét.

Thân,

18. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Video nghe không rõ lắm,phần gần cuối nghe rõ hơn:
    Con đồng nghe rất rõ chắc là con mồi.
    Con thổ sấm chắc là con bổi mà bác Banchu nói đây.

…nếu không vội vàn lắm có thể nhận xét như sau:
    Đây là cuộc chiến không tương xứng,con mồi hoài toàn không thua con bổi về mặt thể lực nhưng thua rất xa về lối kêu,bài bản …củng chính vì vậy làm hạn chế khả năng vốn được dự đoán sẽ khá hay của con bổi.
    Nếu xét về thời gian khoảng 30 phút của video clip thì con bổi càng chơi càng hay hơn nên có thể nói chơi có hậu.

…nhưng nếu 1giờ , 2 giờ thì sao?hehe…nhường lại bác banchu nghe

Nhận xét về con bổi:
    -Tiếng tốt, kèm khá dầy(thúc 1 hoặc 2 tiếng là phải có kèm) nhưng thiếu 1 chút dập(dồn dập),có kèm gù(kèm xong rồi gù luôn) khi ở cự ly gần
    -Không bao giờ thiếu gù nhưng gù không nhiều, gù ít tiếng.
    -Tương lai khó lên mồi vì chim miền núi mà nuôi ở bên Mỹ …
    Không nghe rõ mà lại không thấy gì hết nên nhận xét đại thế thui…hehehe
    Thân chào.