bàn về bộ lọc hộp nhựa cho những ai ko có đk

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi quangvu27, 31/3/08.

1. quangvu27

quangvu27 Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bác, trong diễn đàn hiện đăng phổ biến 2 loại bộ lọc là bộ lọc tràn và bộ lọc đáy, 2 bộ lọc này quả thật rất hiệu quả, nhưng có những vùng không có điều kiện( làm ko đúng tiêu chuẩn, nặng quá làm vỡ bể v...)
    do tôi không có điều kiện nên cũng thử mày mò với hộp nhựa nên có 1 số kinh nghiệm như sau, tôi hiện nuôi 10 chú 3 đuôi 2 chú chùi bể, do nuôi thức ăn bột nên lúc nào nước cũng cứ đục như nước cống,
    tận dụng bộ lọc nước uống là những viên sỏi nhỏ, rữa đi phơi nắng, sau khi khô cho vào một cái túi vải bỏ vào hộp lọc , ở trên rải thêm 1 lớp san hô, sau khi làm bộ lọc này 6 ngày nước trong veo khá đẹp, anh em nào không có điều kiện làm bộ lọc tràn và lọc đáy, thử làm cách này xem sao, vừa gọn nhẹ vừa an toần

2. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hiện nay mình cũng đang phải sử dụng hộp lọc nhựa theo máy do đã trả cậu bạn bộ lọc 3 ngăn vì dùng hộp 3 ngăn nhưng mình không yên tâm lắm về sợ gẫy thanh giằng bể còn chất lượng nước thì yên tâm hoàn toàn .
    Cách làm của mình rất đơn giản dựa theo cách làm lọc tràn của các bác trên diễn đàn đó :
    1. Sử dụng 2 hộp nhựa đặt trồng nên nhau ( hộp bên trên đặt sâu về 2/3 hộp dưới ) .
    2. Ở hộp bên trên mình rải 1/2 là than hoạt tính , 1/2 là san hô . Hộp dưới rải 1/2 là san hô , 1/2 là sứ lọc ( mình đập nhỏ sứ lọc ra làm 3 ) . Cả 2 hộp đều rải cao 1/2 hộp . Kích thước hộp là 30cmx13cm . Bên trên là bông lọc .

Mình dùng cũng gần 1 tuần nay rồi và kết hợp men vi sinh tới giờ vẫn chưa thay nước mà nước vẫn trong , cá không có hiện tượng gì lạ cả .
    Mọi người cùng xem rồi góp ý nhé !
    Ảnh :

3. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trông đc quá bác Chel ạ !
    Em nghĩ sao mình ko dùng mô hình của bác Chel sau đó cắt những tấm nhựa làm vách ngăn như lọc tràn rồi dán vào. Một hộp có thể làm 2 ngăn, hai hộp là có lọc tràn mini 4 ngăn.
    Hồ em chơi cái lọc tràn mini 4 ngăn (45x10x20) (tự dán) so ra thể tích cung gần bằng hai hộp nhụă thấy ok lắm, có thể 2 tuần ko thay nc cũng dc.

4. quangvu27

quangvu27 Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy cái ông nhựa đó mình phải dán keo lại phải ko bạn, nếu vậy thì công đoạn bạn xử lý mùi keo thế nào vậy, xin tiết lộ với
    nhà của mình xài lọc nhựa như trên đã trình bày đã thấy ổn rồi, nay thấy thêm cách của bạn cũng khá hay nữa, phải học tập mới được

5. dragonct

dragonct Member

Thích đã nhận:
    0
    Không ngờ lọc hồ cũng lắm công phu thanks bác đã chỉ giáo

6. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình không dùng keo mà dùng băng tan vì khi dùng keo tháo ra hay di chuyển khó lắm . Nếu dùng keo thì bạn để khô và sau 2-3 hôm là hết mùi mà .

7. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lọc thì chắc ổn rồi nhưng nhìn rờm rà với lại mổi lần di chuyển chắc cũng cực