Bàn về các giống cá La Hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi luadat, 11/2/06.

1. luadat

luadat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mở chủ đề này vì hiện nay có rất nhiều giống cá LH được lai tạo từ một số các giống cũ. Mong các anh em trong 4R bàn luận nhé.
    Thực tế nuôi các LH không khó, và lại các kinh nghiệm nuôi LH đã được các cao thủ trong 4R bàn luận rất kỹ. Cá LH đẻ cũng rất dễ (hôm nọ ông bạn mình có chú Khỉ đỏ đẻ rất bất ngờ đế độ không kịp cho một cậu nào vào, nên rốt cục trứng chui hết vào máy lọc). Tất cả các thực tế trên cho thấy nuôi và lai tạo giống LH là không khó với dân chơi cá chuyên nghiệp và có kinh nghiệm. Nhưng có một thực tế là ở VN không có các giống cá LH tốt - thuần chủng nên khi cho sinh sản thường cho ra cá bột không tốt, và một thực tế nữa là các tay buôn cá thường nhập cá bột bị các chủ cá nước ngoài thải loại (giá nhập rẻ mà bán ra thì đắt). Trong 4R hiện nay chỉ còn một số ít các cao thủ có cá LH đẹp và thuần chủng, có lẽ các cao thủ này bây giờ cũng sẽ khó mà nhận ra cá bột LH là loại gì.

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Và có 1 thực tế đáng buồn là những con cá được ép ra ở VN là cá hết thời, cá đúng model thì có chúa mới biết bọn họ cho cá gì lai với con gì để được giống ấy =)) , một người quen của mình qua tận Malai mua cá, nhưng chưa lần nào anh ta được cho coi 1 lúc cá cha lẫn cá mẹ, 1 bầy cá con chỉ được cho coi cá cha hoặc cá mẹ mà thôi. Vì đấy là bí quyết kinh doanh của họ mà

3. han han

han han New Member

Thích đã nhận:
    0
    em không hiểu tại sao cá ép ở VN lại không đẹp? Kỷ thuật của một số nghệ nhân Vn cũng có cở mà

4. you_ands_i

you_ands_i New Member

Thích đã nhận:
    40
    Màu sắc
    Cá La Hán có thể biến đổi màu sắc ở nhiều giai đoạn trong quá trình sinh trưởng của chúng mà thông thường chúng ta gọi là “lột”. Khi trưởng thành và đặc biệt là trong thời kỳ sinh sản, màu sắc của cá thường trở nên sặc sỡ hơn dưới tác động của hormon sinh dục. Màu sắc của cá được thể hiện qua các tế bào sắc tố (chromatophore) nằm trên bề mặt da, mà chúng lại chịu tác động bởi các đột biến gen liên quan đến việc tổng hợp hắc sắc tố (melanin):
    1. Phần da bị khiếm khuyết hay hoàn toàn không có khả năng tổng hợp hắc sắc tố sẽ có màu xanh, vàng, đỏ hay ánh kim (còn gọi là “châu”) ở nhiều cấp độ khác nhau.
    2. Phần da bị mất khả năng tổng hợp mọi sắc tố sẽ có màu trắng. Cá bị mất khả năng tổng hợp sắc tố toàn thân sẽ có màu trắng tuyền; loại này rất hiếm và được giới chơi cá gọi là “tuyết điêu La Hán”.
    Bây giờ xin được giải thích cặn kẽ hơn để mọi người dễ hiểu. Màu đen hay hắc sắc tố hay melanin là màu rất phổ biến ngoài thiên nhiên vì màu này giúp cá lẩn trốn kẻ thù hữu hiệu. Màu đen ở cá La Hán thể hiện qua các chấm đen trên thân và một ít ở vây và đuôi. Cá hoàn toàn có khả năng tổng hợp hắc sắc tố qua các thức ăn thông thường và nếu như chấm đen ở cá của bạn có bị nhợt nhạt thì bạn nên nghĩ đến yếu tố di truyền hơn là do chế độ ăn uống. Chế độ nuôi dưỡng thích hợp làm cá mạnh khỏe cũng có thể giúp cải thiện phần nào đó. Đối với các màu sắc khác như xanh, vàng, đỏ và ánh kim thì lại hoàn toàn khác. Cá không thể tự tổng hợp các sắc tố này mà phải tích tụ qua các nguồn thức ăn. Bảng sau đây sẽ liệt kê các màu sắc - tế bào sắc tố - chất và thức ăn liên quan:
    1-Màu đỏ, cam Erythrophoreb-Carotene, Astaxanthin, Canthaxanthintôm, tép, các động vật giáp xác và hải sản.
    2-Màu vàng XanthophoreXanthophyllscá vàng, bắp, trứng, hoa có màu vàng.
    3-XanhCyanophorePhycocyanintảo lục spirulina, các loại thực vật (qua thăm các bác chơi hồ rong ..để chôm về xay cho cá La Hán ăn, hé)
    4-Ánh kim hay “châu”IridophoreGuanine và Purinecác con cá gì có vẩy óng ánh (xin giới thiệu cá…Ngân Long, he he).
    Bạn có thể mua thức ăn kích thích màu sắc và đầu cho cá La Hán có bán sẵn ở tiệm, nhưng nếu bạn là người đam mê và có rất nhiều cá thì những điều kể trên có thể có ích trong trường hợp bạn muốn tự mình chế biến thức ăn giá rẻ cho các đệ tử iêu quí.
    chi tiet hon tai
    Xem thêm tại đây
    tienbm sửa link

5. BigFish

BigFish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ là La Hán cũng như cá dĩa và nhiều loài cá khác rất phong phú và đa dạng.Mà cái thú của các nghệ nhân theo mình là nuôi và lai tạo ra những giống mới, vì thế đã,đang và sẽ còn rất nhiều giống La Hán nữa ra đời.Nếu với 1 chú La Hán nhất thiết phải gọi được giống loài, lý lịch...thì sẽ rất đau đầu và đến khi bạn có 1 con thuần chủng đẹp như ý thì có khi nó lại lỗi thời từ đời nào mất rồi.Điều đó có khi còn góp phần làm giá trị La Hán càng giảm sút nhanh(quá nhiều giống ra đời trong thời gian ngắn).Mình nuôi La hán chỉ đơn giản vì yêu thích chứ ko phải kinh doanh và mình nghĩ các bạn cũng thế chơi La Hán trước hết vì tình yêu với nó.Vậy thì tại sao phải quan tâm quá nhiều đến lý lịch,tên gọi,dòng giống 1 cách quá chính xác chứ ? Cho dù nó là giống gì,dù là cá ép ở Việt Nam,miễn là trong mắt chúng ta nó đẹp,nó thân thiện và đáng yêu là được.Chỉ cần phân biệt 1 vài loại chính như Red(SRS,RM,RS), Bighead, Châu(châu xanh đỏ gì đó...) chẳng hạn.Còn thì mỗi chú cá của mối thành viên mang mỗi dáng vẻ và giá trị riêng của nó.Như thế mình nghĩ HLH của chúng ta sẽ rất phong phú ,rất riêng và góp phần giữ vững giá trị của HLH theo thời gian được lâu hơn.Thú thật mình đang nuôi 1 em King kamfa 1 khỉ đỏ 1 Kim mã lưu và 1 em châu điện quang, em King kamfa là đắt nhất nhưng mình cũng chả khoái em lắm vì chẳng thấy đẹp bằng mấy em kia.Mình đã thấy nhiều em king kamfa trưởng thành to đẹp rồi,nhưng so với khỉ đỏ cũng chưa chắc đẹp hơn,mỗi em 1 vẻ mà.Mình thì ko phải nghệ nhân, cũng ko kinh doanh cá cảnh, chỉ là vài dòng suy nghĩ đóng góp thôi.Hy vọng diễn đàn của chúng ta ngày càng nhiều chú cá đẹp !

6. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    hiện giờ trên thị trường thì người ta hay nói là cá của họ bán là cá ngoại nhập,nhưng có nhiều cá là gio được ép trong nước đó chứ chủ yếu là mình không biết chỗ đã ép nó ở đâu mà thôi,cứ theo ý kiến của bác bigfish nếu mình thấy cá đẹp thì mình cứ mua mà thôi chủ yếu là mình thấy thích nó thôi,

7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hiện nay trên thị trường loại nào, to nhỏ gì cũng thấy người ta gọi là "king" cả. Theo mình, "king" và "queen" kết hợp với nhau thì cũng chỉ cho ra "prince" thôi, khi nào trong bầy của dòng dõi hoàng tộc đó trưởng thành mới xác định được 1 vài "king thật sự. ko biết mình nghĩ vậy có đúng ko?

8. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn nói thế là đúng rồi,bây giờ làm gì mà có nhiều king chứ

9. hieu_lycos_com

hieu_lycos_com New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu anh em cứ thấy cá la hán chơi hoài chơi mãi mà cũng chỉ có vài loài thôi thì có hứng thú không ? theo tôi cá la hán có đa dạng chủng loại thì tốt chứ sao phù hợp với sở thích của từng người.

10. nmh2k

nmh2k New Member

Thích đã nhận:
    0
    hehehe, bồ luadat mắc cười wá, chơi la hán chỉ cần lựa con đẹp được ưa chuộng chứ cần gì thuần chủng. Vậy bồ cho hỏi bồ có thuần chủng ko ? Có người nào trên trái đất này còn thuần chủng ko ?

11. babylove

babylove New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thấy thì mình nuôi được con đẹp là tốt rồi, đừng nên để ý tới giống quá vì mỗi loại có 1 vẻ đẹp riêng mà.

12. PhiUng_HoaTuyet

PhiUng_HoaTuyet New Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo ý mình thì một con La hán đẹp chỉ cần đầu to, chữ đều ,châu sáng là ok.Phần lý lịch chủng loại thật sự ko qua trọng lắm.Quan trọng là bạn thấy nó đẹp va được anh em trong forum khen là đủ hảnh diện rồi

13. thanh

thanh New Member

Thích đã nhận:
    2
    OK, king Kamfa hay Baccara gì gì đó cũng chỉ là cái tên thôi, mình thấy nhiều con loại châu thường thôi nhưng còn đẹp hơn, quan trọng là mình thích con cá đó, đừng vì cái tên đẹp mà mua cá, bởi vì nó sẽ là bạn của mình đấy, hãy chọn con nào mà bạn thấy hợp với mình, giống như đi cưới vợ vậy, hèhèhe.......

14. BigFish

BigFish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy qan trọng là cá đẹp,còn cá ko đẹp chúng ta chiên xù ;)

15. luadat

luadat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh em cứ nói vậy thì mình cũng không biết nói thế nào cho hợp lý, mình chỉ xin hỏi một câu nhỏ thôi rằng "thuần chủng" tốt hơn hay F1, F2 ... tốt hơn? Mình không muốn bàn nhiều đến vẻ đẹp của LH, vì LH cũng như một bức tranh vậy, có người khen đẹp, có người chê xấu, nhưng chắc chắn tác giả của bức tranh sẽ không bao giờ nghĩ tác phẩm của mình xấu. Chơi LH cũng vậy thôi, bổ bao công sức ra chăm sóc mới được một chú bằng bàn tay, đứa nào chê xấu là ta ghét người đó ngay.

16. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đồng ý với bạn YAMAMOTOAKECHI ; Thanh ; Big fish các bạn nói rất đúng . Chỉ cần cá đẹp , tên tuổi ko quan trọng . Thân

17. han han

han han New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn nghĩ sao khi tên đẹp mà màu tái mét, đầu xẹp lép

18. PhiUng_HoaTuyet

PhiUng_HoaTuyet New Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá La hán vốn dĩ là sãn phẩm của sự lai tạo mà ra vì vậy giá trị thuần chủng là ko tồn tại.Trả lời cho câu bạn Luadat hỏi thuần chủng tốt hơn hay f1 f2 tốt hơn tôi xin hỏi bạn thấy hoàng kim và green texas đẹp hơn hay con red texas vừa ra lò từ việc lai tạo của hai giống trên đẹp hơn.Cá la hán đẹp hay ko là do nguồn gien quyết định,một bầy cá con do cha me king kam fa đẹp chưa chắc sẽ cho một bấy cá con đẹp hoàn hảo mà sẽ có những con rất xấu.Người ta tạo ra một chủng loại la hán mới ko có nghĩa là bạn lấy tên người ta đặt ra cho chủng loại đó để làm thước đo thuần chủng

19. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Theo mình thì cả hai bác đều có lí cả. Vấn đề còn lại là ở chỗ sở thích của mỗi người khác nhau thôi.
    Có những người thích thuần chủng, chính gốc cũng giống như người thích xài hàng hiệu, hàng chính hãng vậy.
    Nhưng lại có những người thích cái mới, cái đẹp mà không cần quan tâm đến xuất xứ.
    Vì vậy theo mình nghĩ khi đã nói đến sở thích hay cái "gu" nào đó thì đó hoàn toàn là chuyện tự do cá nhân. Chẳng nên tranh cãi làm gì vì sẽ chẳng bao giờ có đoạn kết!

20. BigFish

BigFish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Câu nói hay nhất trong ngày,sở thích mỗi người là điều quyết định,tuy nhiên chủ đề này là bàn về các giống cá LH nên theo mình chúng ta cứ tranh luận và trao đổi để hiểu thêm về các chú cá cưng của chúng ta.hy vọng 1 ngày nào đó chúng ta sẽ có những chú cá đẹp ko thua gì ngoại nhập để xóa bỏ mặc cảm cá Vn xấu hơn cá nhập.