Bàn về các khoáng chất bổ sung cho hồ san hô

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi Phamhuydu, 10/2/12.

1. Phamhuydu

Phamhuydu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Chào các cụ
    Về thiết bị lọc, tạo luồng, máy lạnh ... Đã có khá nhiều chủ đề bàn luận và đến nay về cơ bản cũng đã có khá nhiều thiết bị phục vụ cho các yêu cầu của các bác đối với hồ
    Để san hô sống được đến nay với nhiều bác là đã khá dễ dàng vậy còn để san hô tăng trưởng và nên màu thì chắc còn phải bàn nhiều..
    Đó là việc bổ sung các khoáng chất cơ bản như mg, ca , inodio, stonlium....và thức ăn nữa
    Hiện tại trên thị trường cũng đã thấy xuất hiện các thương hiệu như kent, probiodio, zeo vit...
    Em đang tìm hiểu về việc bổ sung các khoáng chất với các thương hiệu nêu trên nhưng không biết dùng thương hiệu nào cho hiệu quả
    Các bác đã, đang dùng loại nào và đã có dịp kiểm chứng kết quả thì chúng ta cùng bàn luận nhé
    P/s hôm qua em mới vác thử sản phẩm biokit reef , 30 ống của probiodio về dùng thử

maotien thích bài này.
  2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Prodibio mạnh về vi sinh - theo như e đã dùng, còn cái reef booster, strodium, iodide của nó e thấy bình thường. Hãng nào cũng như nhau thôi, trước khi nói đến phát triển và lên màu mọi người nên nói đến làm thế nào để san hô ko bị sốc (nguyên nhân chính dẫn đến chết, mất màu, chậm phát triển). Và để được như thế thì nêb giữ các chỉ số thật ổn định, có thay đổi phải làm thật từ từ.

P/s chất thì e thích dùng dạng bột, hãng nào cũng được, dùng nước tốn vãi ;(

3. Phamhuydu

Thích đã nhận:
    22
    Cái reef booster em thấy giống thức ăn cho san hô vì khi pha ra cốc mùi tanh lắm
    Cái dạng ống này cũng tiện và sạch sẽ, thấy nhà cung cấp nói có thể bán lẻ từng ống tùy nhu cầu
    Cái em cần ở đây là sử dụng sản phẩm của hãng nào thì hiệu quả vì gần đây đi đâu cũng thấy tán dương sản phẩm của zeo vit nên ...

4. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Tiền nào của nấy bro ạ, hãng nước ngoài mà giá cao hẳn nó phải có thương hiệu - uy tín cao thì người ta mới có giá đó. Chứ ko như hàng VN hàng giá cao nhưng chưa chắc chất lượng đã cao. Còn về hiệu quả thì theo e cái nào cũng hiệu quả như nhau về mục đích, nhưng khác nhau về độ an toàn, độc hại, tai nạn ngầm đằng sau nó (vì có nhiều yếu tố mình ko thấy bằng mắt thường, hoặc phải mất thời gian dài mới thấy, hoặc nhiều cái mà đồ nghề cho bể gia đình của mình ko test được)

=> nếu bro hỏi chung chung thì theo e nghĩ càng đắt tiền càng tốt (với đồ ngoại nhé là chủ yếu nhé) , còn nếu theo cá nhân thì cái này tùy mức từng người leo được, chứ đồ hiệu cho cá nước mặn cũng vô biên lắm, mà chưa chắc đồ xịn đã làm nên thành công, vì kinh nghiệm cũng chỉ là 1 phần, mà may mắn có khi lại chiếm chủ yếu, có nhiều cái các a e bị dính mà mỗi người một kiểu, nên chả biết đâu mà lần :)

Topic này của bro rất hay, trên thị trường có quá nhiều sự lựa chọn mà người chơi dễ bị loạn với mớ bong bong này, theo e nên tổng hợp ý kiến, kinh nghiệm, sưu tầm để sắp xếp những thứ cần cho vào bể theo thứ tự từ thật cần thiết đến ko cần thiết để người chơi định hướng và kế hoạch lâu dài tốt hơn

maotien thích bài này.
  5. Phamhuydu

Thích đã nhận:
    22
    Báo cáo các bác, hôm nay em quan sát kỹ lại bể của mình mừng quá vì coraline đã bắt đầu phát triển trên kính và ống nước vào
    Bể mới khoảng 4 tháng, sài hai đèn metal 250w, 12000k

6. danscali

danscali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    Nguyên tắc cơ bản nhất trong reefing là nếu mình o thể test được những gì trong hồ thì đừng nên add chúng thêm vào. Câu này rất đúng và hầu hết tất cả người chơi đều tuân theo cho nên có rất nhiều hồ o cần phải add thêm gì cả chi có Mg, Alk, Ca thôi muh vẫn tốt. Cách tốt nhất khi cần dose những thứ supplements là khi nào mình nhìn hồ...và hiểu được chúng thì hãy nên add thêm những thứ khác vào. Các bác đừng chém em nhá'.....

maotien and canuc like this.
  7. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    mình thì nghĩ thế này: mỗi hãng làm ra sản phẩm của họ đều có đủ tất cả các sản phẩm hỗ trợ, anh em hay gọi là chơi full đồ. Ví dụ như thuỷ sinh có thể chơi full ADA, hay giờ các bác chơi nước mặn có thể chơi full JBL, hay Prodibio, Kent, seamchem, zeovit. Hãng sản xuất cũng có hướng dẫn setup một bể nước mặn với đồ họ đã sản xuất và luôn có 1 câu khẳng định: không dùng chung với các loại thương hiệu khác.

Mỗi hãng đều có những điểm mạnh, yếu khác nhau, nhưng nếu bỏ thời gian, công sức (và cả tiền bạc) ra để tìm hiểu ngon ngành vấn đề, làm chủ được chất lượng nước và các thông số cần thiết thì theo mình chơi các hãng đều có được kết quả tốt.

Khi đã thực sự hiểu rõ bể của mình, biết nó thừa gì, thiếu gì, và biết được các sản phẩm nào có được những thứ mình cần thì lúc đó có thể dùng sản phẩm của hãng nào tuỳ thích.

Tuy nhiên điểm dở nhất tại VN bây giờ là thiếu đồ để có thể theo 1 thương hiệu từ đầu tới cuối. Bỏ nhiều tiền ra chơi mà vẫn phải mua hàng theo dạng bao cấp, quả thực là quá khó cho anh em.

Sản phẩm zeovit, theo như mình tìm hiểu thông tin trên mạng thì thực sự là rất tốt, nhưng nếu dùng chung với những sản phẩm khác, có thể gây nên mất cân bằng chất trong bể của anh em, cái này mong anh em cũng tìm hiểu kĩ. Hiện mình biết có ít nhất 2 người đang ấp ủ ý định setup 1 bể dùng full zeovit, và rất mừng khi thấy anh axetylen hiện đã là đại lý chính thức của sản phẩm này để anh em có điều kiện chơi dài dài.

Trong khoảng 2 tháng tới, sau khi hoàn thiện xong nốt bể thuỷ sinh dang dở ở nhà, mình cũng sẽ setup 1 bể nước mặn mới, dự kiến sẽ dùng sản phẩm PRODIBIO (vì mình là fan của hãng này mà ^^ - hàng của Pháp cũng hoành tráng không kém gì hàng của Đức đâu nhé). Cùng phong cách và nguồn gốc Pháp với PRODIBIO hiện có ngôi sao mới nổi ÉQUO - một số anh em nước ngoài đã dùng thử và thấy rất thú vị.

canuc thích bài này.
  8. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Bro nói chuẩn quá, đúng là muốn hiệu quả thì phải hiểu bể mình cần gì thì dunhf cái gì mà chẳng được. Cũng như bro dancasli nói thôi, quy tắc của nước mặn là nếu cái gì ko đo được thì tuyệt đối ko nên dose. Lúc đó có 1 cách hay hơn là thay nước, tuy đắt nhưng an toàn và tiện lợi, 1 liều thay cho tất cả

lpcuong and canuc like this.
  9. Phamhuydu

Thích đã nhận:
    22
    Khoai nhỉ, muốn học hỏi ít kinh nghiệm để chơi được lâu dài mà thấy mỗi người một phách
    Chẳng đâu vào đâu cả em có cảm giác các bác trên này dấu nghề hay sao ấy

10. cavelaem

cavelaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    tôi nghĩ chắc a e chẳng ai giấu gì cả vì thật ra mọi người trên này mỗi người có một cách chơi một cách dùng còn các loain hóa chật cơ bản dùng cho hồ cá thì đã có rất nhiều bài viết nói rồi , còn những loại mới a e đang thử nghiệm thì cũng phải có thời gian xem ntn chứ bro đâu phải a e giấu nghề đâu có điều ngay ca a e đang dùng họ cũng chưa thấy hiệu quả thì sao họ dám đưa lên

11. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Đúng là ai có điều kiện chơi hàng full của một hãng là tốt nhất vì họ phải mất công nghiên cứu , thử nghiệm chán chê rồi mới bán. Đúng là ở nhà mình kiếm đồ đủ của một hãng không hề dễ vì ít có đại lý chính thức, các cửa hàng thấy cái gì ai hỏi nhiều thì nhập về chứ bỏ ra mua cả bộ đầy đủ đâu.

Em thì biết nhiều anh em có nhiều kinh nghiệm sử dụng các chất thay thế, cũng có hiệu quả nhất định, như các "công nghệ":
    - Pha nước biển từ muối tinh khiết và vài lọ hóa chất
    - Tăng PH bằng nước vôi trong (Ca(OH)2)
    - Tăng alk, PH bằng muối dạ dầy NaHCO3 (bán 4 nghìn/gói)
    - Tăng canxi bằng nước vôi, bột sôda (CaCO3),
    - Mua hóa chất ở cửa hàng hóa chất về pha và bơm vào bể.
    Kinh nghiệm này cũng do anh em đọc trên diễn đàn nước ngoài, thử nghiệm và phổ biến cho nhau
    Nhưng phần lớn là do không kiếm được nguồn cung cấp tốt hàng tốt và hạn chế kinh phí đầu tư.

ngthaihoang thích bài này.
  12. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Ko phải giấu mà sự thật là chẳng ai có gì để mà nói, như bro cavelaem nói ấy, mỗi người dùng 1 kiểu, có đi hỏi nhau thì có khi ai cũng có câu trả lời "uh thì loại này cũng ok" => ko sao so sánh được, với lại có mấy ai có điều kiện và cơ hội dùng 1 lúc nhiều loại, mà có thì chắc gì đã so sánh được chất lượng. Thế nên bro hỏi thế này mọi người cùng lắm cũng chỉ nói ra ai dùng gì, mà nhiều khi chưa dám nói ra vì đang thử nghiệm thì sao.

---------- Post added at 03:44 PM ---------- Previous post was at 03:40 PM ----------

Đây là điển hình của những trường hợp đang thử nghiệm nè, ko nói thì nhiều khi bị kêu giấu nghề, mà nói ra nhưng chưa chắc chắn ai đi theo có vấn đề thì mang tiếng chết. Mấy vụ hóa chất thay thế vài K 1 gói này ngon nhỉ, bao giờ cũng phải đú phát :D

13. danscali

Thích đã nhận:
    221
    tính ra mua hóa chất này nọ xong còn mắc hơn tiền mua muối về pha thì tai sao o để dành tiền đó mỗi tuần thay nước thì còn đầy đủ chất và tốt hơn là mua mấy hóa chất đấy cho vào hồ.....

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:07 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:07 AM ----------

các bác muốn chơi zeovit thì nên vào forum này tìm hiểu thêm nhá...chưa thấy ai post trong này cho nên mạn phép giới thiệu cho các bác tham khảo. Sân nhà cua zeovit: zeovit.com

maotien thích bài này.
  14. Phamhuydu

Thích đã nhận:
    22
    Em thấy nếu mua muối thì rẻ đấy chứ đâu có đắt, có điều sẽ cách nhách và bất tiện hơn
    Mà cái gì nó tồn tại được thì cũng đều có cái lí của nó

15. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Bác du mở thớt này hay quá, còn về vụ dấu nghề. Em thì em thấy đa phần anh em mình chưa hiểu biết nên không nói sao cho đúng. Chứ anh em chơi ông nào chả muốn nổ cho nó zui:D
    Về sản phẩm Zeo tốt thì rõ rồi vì nhiều trang mạng nước ngoài nói, còn dùng như thế nào ? đúng như bác Danscali nói phải hiểu thì mới dùng, vậy chỉ có thử nghiệm thôi.
    Hiện nay cửa hàng em đang dùng full Zeo, qua quan sát và làm theo hướng dẫn thì khá ok, đợi thêm thời gian nữa chia sẻ với anh em. Hiện nay ở HN có khoảng 5 người đang dùng full và dùng 2-3 sản phẩm thì gần như tất cả, anh em đều gật gù cả :D:D còn thực hư thế nào em đi chụp hồ báo cáo các bác sau :D

16. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Chú axetylen tìm cách nhập Zeo giá tốt đi để nhiều anh em chơi được và đỡ vất vả!

maotien thích bài này.
  17. danscali

Thích đã nhận:
    221
    các bác chơi sang thế....club em bên này chả tên nào dám đụng vào hết....chai nào cũng giá trên trời...... em cũng bắt ghế ngồi hóng nhìn mấy bác chơi đê học thêm cái này......

18. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    bác ng_hoang_anh cũng mới sắm 1 quả full zeo từ đầu tới đít, giá nguyên mua zeo đã hết đâu khoảng 60tr. Được bạn Alexandar admin trang zeovit.com gửi cái file pdf hướng dẫn setup 14 ngày, bác ý hứa 1-2 hôm tới sẽ dịch toàn bộ file đó ra cho anh em, vì thấy bảo có rất nhiều thông tin.

còn sản phẩm zeo của bác ấy được nhập trực tiếp từ châu Âu về, trong đó đáng kể nhất phải nói đến muối (khoảng 2,8tr/thùng 20.3 kg) và bóng đèn (khoảng 1,4tr/bóng). Bác ý dùng 1 dàn 10 bóng T5HO của zeo luôn.

19. danscali

Thích đã nhận:
    221
    lần đầu tiên nghe zeovit lam luon cả dàn đèn T5...interesting...... any picture?

20. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Hix, bác nào có điều kiện làm quả full option ấy vậy, e cũng ngóng quả muối và dàn đèn zeovit quá :(