bàn về cách giữ vệ sinh cho hồ nuôi 3 đuôi!!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi matkelele89, 25/3/08.

1. matkelele89

matkelele89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Như mấy bạn bít 3 đuôi là loài ăn lắm , ị bẩn (khoảng này chắc khỏi cần bàn nhỉ!!!!! hihihih).
    Nhà mình nuôi hồ 80x30x50 và tương đối nhiều loài (khoảng 15-16 loài ) trong đó có 1 cặp Hạc Đỉnh Hồng , 1 cặp Rồng Đen, 1 cặp Đầu lân....v...vvv....
    Bọn chúng ăn nhiều nên ị kinh lắm. Chỉ cần 3 ngày không thay nước thì nước đen thui , mấy em bơi lờ đờ , biến sắc .:sick::eek:
    Do mình đang đi học nên không có thời gian thay nước nhiều nên đã setup hồ mình bằng những cách sau, vừa thẩm mĩ lại hữu dụng.
    1- mình dùng lọc tràn 3 ngăn (ngăn1:san hô-bông lọc mịn,2-san hô-than hoạt tính-bông lọc mịn,3-than hoạt tính-bông lọc mịn nhưng làm nhiều lớp) ngăn đầu cao hơn ngăn sau 5cm.
    2- rải đều khoảng 1 nắm san hô vào đáy bể*** sau đó mua cỏ nhựa (loại dùng trang trí cho hồ cá) nên chọn loại mịn để tránh tổn thương cho cá khi bơi , trải lên trên lớp san hô .
    *** Tạo Khoảng trống cho chất thải lắn xuống bên dưới.
    Vậy là xong , tất cả chất thải đều nằm bên dưới lớp cỏ , khoảng nửa tháng thay nước 1 lần cũng không sao.hihihi:D nước trong vắt . 3 ngày giặt bông lọc 1 lần. khoảng 1 tháng lật tấm thảm lên cút cặn bên dưới .
    Chúc mấy bạn thành công.:laughing:

2. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách này có hiệu quả thiệt không bạn. Mình cũng đang định trải cỏ nhựa cho đẹp nhưng ngại lũ cá vàng ị kinh dzị. Mình thay lớp san hô bằng sỏi to được ko. Sỏi to thì nhà còn gần chục ký. Tha hồ trải. ^^

3. manuvn

manuvn Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Có thể cách này hay để giữ lại chất thải, nhưng mình có thắc mắc là không biết lượng chất thải nhiều như thế khi bị giữ lại trong khoảng thời gian dài liệu có sinh ra các lọai vi khuẩn gây hại và các mầm bệnh hay không?

4. matkelele89

Thích đã nhận:
    2
    rải sỏi cũng được bạn à , chỉ cần tạo khoảng trống bên dưới để cặn bã lắn xuống thôi mà, nhưng theo mình thì dùng san hô sẽ tốt hơn vì san hô có tác dụng lọc nước.Còn về vấn đề chất thải bị giữ lại trong thời gian dài thì mình nghĩ không ssao vì mình đã sử dụng cách này hon 4-5 tháng nay rồi nhưng cá vẫn khỏe. chứng tỏ nước không có vấn đề.......

5. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    theo cách này bao lâu bạn thay nuớc 1 lần ? San hô nhìu Ph cao mà ,sao cá vàng chịu đuợc ? HỒ 8 tấc mà bạn nuôi 15-16 loài ,có nhìu quá chăng ?

HIPPO thích bài này.
  6. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mỉnh nghĩ bạn mua men vi sinh dùng thử đi,phân hủy được thức ăn thừa của cá nước sẽ lâu dơ hơn,còn phân cá thì mình chưa thử,ko bik nó phân hủy được ko

7. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Bí quyết để giữ nước trong sạch trong điều kiện mật độ cá và chất thải đậm đặc thì không có gì hơn là năng lực của bộ lọc phải rất khỏe trong đó có thành phần cơ bản là bông hóa học để lọc giữ chất thải rắn ; than hoạt tính để lọc chất thải hòa tan và rêu tảo và san hô vụn để sử lý phân hủy một vài hoạt chất độc hại-khi ít thời gian bảo dưỡng cho bộ lọc thì bắt buộc phải cho cá ăn ít đi!!!

8. matkelele89

Thích đã nhận:
    2
    chào các huynh. Em nuôi cá chưa đc nữa năm nên trình độ còn kém lam :D nghe mấy huynh chỉ bảo em thấy mình đúng chưa là gì cả .Em thì không rành về PH cho lắm, chỉ là 1 chút kinh nghiệm tích góp được nên pót lên cho mọi người tham khảo thôi . nếu co gì sai sot xin mấy huynh chỉ bảo tận tình cho:D:D:D:D:Dthank mọi người nhìu ,.

9. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    không biết bạn thế nào chứ từ đó giờ mình nuôi cá vàng không bao giờ rải sỏi hay bất cứ thứ gì có thể làm phân cá lắng xuống hết
    đây là môi trường tốt cho vi khuẩn phát triển

10. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thì sử dụng 2 hồ lọc tràn 4 ngăn cho hồ 1m , dưới đáy thì sd 1 lớp lọc đáy màu đen ,2 máy 40w chạy suốt ngày đêm , bảo đảm ko cần thay nước , nếu cần 1 tháng thay 1 lần ,1 lần thì chỉ đổ vào 1 bình nước 21 lít ( nước uống đóng chai đó ) ,rút ra 18 lít đổ vào 21 lít là vừa ,tháng nào cũng vậy ,mình nuôi 1 em tai đỏ và 1 đám ba đuôi gần 15 em ,lớp lọc đáy rất hiệu quả ,các bạn có thể mua đc trên đường Nguyễn Thông (song song với CMTT ) 1 hộp 10 miếng ,hồ 80 thì mua 2 hộp ghép vừa khít đáy hồ ,1 hộp giá dao động từ 30k đến 35k ,chú ý các bạn nên để ống hút của 2 máy bơm xuống đuới đáy ( cho qua khỏi lớp lọc đáy luôn) sẽ có hiệu quả hơn ,ban đầu mình để bên trên nên hút phân cá ko sạch ,và để nước trên hồ lọc chảy sang hai đầu hồ , 2 máy bơm đặt gần vào giữa , cách nhau 20 - 30 cm ,là có thể hút hết phân lên hồ lọc rùi ,lọc tràn + lọc đáy là pp làm trong nước và khử mùi khá tốt ,nghe mấy bạn bên box Rùa còn khuyên bỏ thêm men vi sinh vô ,mình chưa thử nhưng nếu lọc đáy + lọc tràn mà có thêm men vi sinh thì chắc ko cần thay nước đâu .Chúc các bạn lọc hồ sạch hơn !!

11. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    À nếu bạn để nhiều san hô như vậy cá vàng ko lớn nổi đâu ,độ Ph cao quá , nếu có thể bạn dùng ít lá bàng ngâm vào hồ lọc ,nước có hơi vàng đi nhưng cá thì lanh và khỏe hơn .

12. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    không phải lâu thay nước là hay đâu bạn
    nước mới sẽ có nhiều Ca, Mg và Fe để bổ sung cho cá
    chính vì vậy người nuôi thường thay nuớc 3-4 ngày một lần, nước để lâu dù trong thì vẫn có vi khuẩn
    bạn nuôi cá 3 đuôi nên không thấy dc cái hại của nước để lâu, bạn thử nuôi cá đĩa hay rồng thì bạn sẽ thấy hậu quả
    nhưng dù không thấy thì cá của bạn rất dễ bệnh

13. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Chào các bạn. Cho mình góp ý tí, mình cũng mới nuôi không lâu nên chưa có kinh nghệm nhiều. Ai bày gì về tự làm xem hiẹu quả thế nào.
    Nhưng theo cách của bạn matkelele89 thì mình không chắc lắm. Hiện mình cũng đang sử dụng lọc 3 ngăn, hồ minh 90x50x50 loc minh cũng tương đối mạnh 2800L/h vậy mà cứ khoàng-3 ngày phải thay nước. Minh nuôi khá đông. khoảng gần 30 em cá đủ loại.
    Minh có dung dịch kiểm tra nitrite nên cũng làm thử tấy nông độ nitrite trong hồ cũng khá cao.
    Nên mình nghĩ hồ càng lâu không thay nước sẽ rất dơ, va nitrite sinh ra nhiêu sẽ không tốt cho cá.
    Minh noi vậy khong biết có đúng không.

14. duckhoi2104

duckhoi2104 Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình cũng nuôi cá 3 đuôi nhưng hồ nhỏ 40x30x30 mà thôi.
    Mình chỉ sử dụng lọc RS 12w. Hôm trước mấy anh trên 4r có khuyên nên dùng lọc 3 ngăn, hôm nay lại thấy các bạn dùng lọc đáy.
    Vậy các bạn tư vấn giúp mình xem nên dùng loại nào đây ??? ~X(
    thanks all

15. quangvu27

quangvu27 Member

Thích đã nhận:
    1
    tôi cũng là 1 dân ghiền cá 3 đuôi, nữa tháng nay đang đau đầu vì chất lượng nước quá mau đục, 1 ngày phải thay 1/3 1 lần bạn nào đang xài lọc tràn làm ơn chụp ảnh lại các công đoạn bỏ vật liệu vào lọc và để lên bể cá như thế nào để tranh bị bể

16. matkelele89

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn mấy huynh nhiều lắm .Công nhận nước trong lắm nhưng không ngờ là lại mà nơi ma vi khuẩn sinh sôi nảy nở . Cũng may là cá em chưa bịnh.hihihihi.cảm ơn mấy huynh đã truyên kinh nghiệm. chắc về nhà lấy gấp tấm thảm nhựa ra wa :(

17. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Bạn nào muốn làm lọc đáy tham khảo bài viết của anh Dương Nguyên, mình thấy cũng hay lắm. Nhưng chắc hơi tốn kém, lọc đáy mình chưa làm nhưng mình nghĩ nó sẽ sạch và trong nước lắm. Nhờ lớp sỏi nền giữ lại hết những chất thải của cá.

18. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn thay nước 1 ngày 3-4 lần thì mình nghĩ cá của bạn sẽ " ngủm" sớm vì phải thích nghi với nước mới 1 ngày 3-4 lần ,còn việc vi khuẩn thì mình đồng ý ,nhưng vi khuẩn có hại và có lợi đều phát triển ,ý mình là sẽ kéo dài dc thời gian nước trong và tốt cho cá ,tiện lợi cho người ít thời gian ,vì mình đi làm ,chứ 1 ngày 3-4 lần như bạn thì mình nghĩ bạn phải ở nhà thường xuyên và nếu như vậy thì cũng chẳng thèm đến lọc tràn hay lọc đáy làm gì cho tốn kém ...

19. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lọc đáy đơn thuần chỉ là 1 lớp vỉ để lọc hết phân cá xuống đáy và cách ngăn ko cho cá quấy chúng lên ,bạn có thể mua đc dễ dàng tại nhiều tiệm ,lọc tràn để làm nước trong ,sạch vi khuẩn ,và cung cấp them oxy cho cá ,nên kết hợp hai thứ là hay nhất ,lọc đáy giá rẻ thôi bạn ,1 hộp 30 - 35k ,2 hộp là bạn có thể lắp xong cho cái hồ 80x40 ,thẩm mỹ và rẻ tiền lại tiện lợi và sạch sẽ ,mấy bạn nuôi rùa đều kết hợp ko đó .

20. Angel Fish

Angel Fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình nuôi bể 50x30x30 với 3 chú cá vàng.Bọn này mấy ngày không lọc nước là ôi thôi khỏi nói.Mình mở máy lọc 12/24 ,1 tháng thay nước 1 lần.^^
    Em cá mắt lồi đen của mình nếu không sục khí thì nằm dưới đáy hồ như sắp chết.Hai em cá kia thì không sục khí cũng không sao.