Bàn về CÁM TÀU

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi songvichim, 14/12/07.

1. songvichim

songvichim Active Member

Thích đã nhận:
    4
    e đang nuôi 7 chù k,trước có thời gian thì chế cám lấy nhưng giờ bận quá ko có thời gian nên đinh chuyển sang dùng cám tàu nhưng chua biết nên dùng loại nào.Dùng cám tàu thì co tốt ko vậy các bác và cám chỉ có một loại hay mấy loại,mua ở đâu thì tốt và giá cả bao nhiêu.cho ăn cám tàu thì có ảnh hưởng gì tới chim ko vậy.mong các bác sớm hồi âm.e cám ơn nhiều?[-( [-( b-(

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    mua hả dễ thôi 100k/1 túi 5 lạng ăn vào biết nhau ngay nếu khuyên đang ăn đậu xanh líu khứa khứa ,nếu đúng cám tàu sịn sau khi ăn cỡ 3 tuần nó líu điên dại toạc cả miệng ra nhiều khi tuởng nó hóc cái gì trong miệng,còn hiệu cám là trongboy ,lắc lác cái túi cám thấy có cái muỗng trắng là hàng loại 1,rồi để ý cái miệng túi khi dán vào phải thẳng tắp so với cái thân túi chứa cám ,miệng mà nhăn nhúm với cả gập sang 1 bên loại đó mua là loại ....... không biết nó gọi là cám bao về VN tự đóng túi ,góp ý đến đây xin hết

3. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Mình nghe nói sau khi cho chim ăn cám Tàu thì không thể cho chim ăn loại cám khác được.....Chỉ cho ăn cám Tàu thì mới líu thôi, phụ thuộc mệt lắm, thôi chịu khó làm cám cho chim ăn thôi mất thời gian một tí nhưng chủ động không lệ thuộc.......

4. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Tôi cũng rất ủng hộ ý kiến của bạn , tôi cũng đã từng cho ăn cám thử T BOY và kết quả thu dc bằng ko . Tôi lại cho ăn cám VN nói chung là rất ổn thay lông xong là líu đi rượt líu đấu rất tốt. Nuôi chim tự đi bắt mộc tự làm cám đc hưởng thành quả rất thích . Tôi cũng đã thử cả loại thượng hạng của TQ nói thật chắc là cãi nhau to ... Nếu là cám công thì chúng ta nên thử bằng chim mộc nếu cám tốt hay ko biết liền, còn chim thuộc thì cứ đậu xanh trứng líu đều. Tôi đã từng thử 10 e mộc cho ăn loại thượng hạng ma thấy có biểu hiện gì đâu còn ko bằng cám gia truyền của HÀ NỘI, E chỉ có chút kinh nghiệm ít ỏi đóng góp để các bác tham khảo thôi còn mỗi người một cách nuôi ko ai giống ai miễn là chim của mình líu nhiều và lông đẹp và phù hơph với mình là dc . Nói nữa thể nào cũng cãi nhau to chúc các bác thành công với cách nuôi của minh

5. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    khong phai con khuyen nao cung an duoc cam tau, phai xem chim co hop cam khong da, neu chim an duoc, hop voi cam tau thi ok, con khong thi nuoi cam thuong thoi. nhieu con an strong boy nhung khong liu duoc, ma cho an cam dau xanh trung thi lai liu.

6. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Anh em cho mình hỏi ở HCM bán strongboy ở đâu không?

7. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    mình có ý kiến, là bất kể cho chim ăn loại cám nào nó cũng líu nhưng phải cho em nó ăn quen mới được và thời gian nhanh hay lâu thôi VD trước mình tự làm cám cho em nó ăn vì ko có kinh nghiệm nên có đơt tốt quá chim đi re và die hết sau này có chút kinh nghiêm làm nhạt đi chim ko bị nữa khi chim chuẩn bị chơi thì hết cám làm tiếp lại ko đều tay chăm sóc ko đều thế là thay lông hehe mãi cứ như vậy tức quá mua strongboy cho ăn hơn tuần sau thì thấy em chơi liền thế là toàn mua strongboy ,nhưng mà giá thành cao quá chột mới đây có làm cám cho kỷ tử vào mới cho ăn ko biết kết quả có khả quan o, hẹn anh em 1 tuần nhé có gì thông báo liền.các bạnđừng chê cám strongboy nó rất tốt chỉ tội giá nó cao quá thôi chứ nó rất tốt đấy

8. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Mùa này là mùa chim ko đc căng lắm tại sao T BOY và loại cao cấp của TẦU lại ko líu vậy chăng có phải cám công. Mùa này chim ăn cám đỗ xanh thay lông xong có con vẫn líu .

9. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    anh mua phải cám lởm thì sao ,chứ em thử đi thử lại vài lần với 1 vài con mộc truớc đã líu sau đó em đổi cám liên tọc nếu quay lại trongboy chỉ 1 tuần chim căng khỏe líu tốt ,vẫn theo quan điểm của em là thế này thúc trong boy cho mộc để ép líu truớc tại sao lại vậy ,có những lý do sau mộc ai biết giọng nó thế nào dài hay ngắn có hay ,hay không hay nếu nuôi = cám đậu xanh trứng chim lông đẹp muợt nhưng thời gian để 1 mộc có giọng kép bét cũng 1 tháng con nào nhanh mỏ,còn líu chắc cỡ trên 4 đến 5 tháng đó là các anh em nói ,vậy tại sao không dùng trong boy để biết đuợc chất con chim có lên nuôi hay không nuôi ,khi ra giọng líu tốt trong hơn 1 đến 2 tháng nếu ok để nuôi không đuợc thả hoặc biếu những ngừoi mới chơi lấy đó là hưng phấn ,con nào đã tuyển các bác đổi cám thì nó thay lông hay không thay lông không quan trọng vì coi như bắt tay làm lại từ đầu những con khỏe đổi cám no vấn đề chỉ cỡ 1 tuần sau líu tốt trở lại mặc dù không thể căng như truớc ,em buớc chân vào chơi khuyên là bem luôn cám đó sau nhưng lần đổi cám nọ cám kia rồi lung tung phèng lên có vài ý kiến vậy thôi

10. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Mình có chú em làm ở du lịch ,có nhờ sang quảng đông TQ hỏi thì phần đông người TQ chơi chim cũng cho ăn cám dạng strongboy, có thể gọi nó là cám thường như cám con cò của VN thôi. tùy từng loại đậm nhạt để cho chim ăn từng lúc . VD lúc chim thay lông ăn loại nào ,lúc thay song loại nào ,và lúc công chim là loại nào vv....vì vậy công thức chăm chim nó rất quan trọng, trong diễn đàn nếu ai có kinh nghiệm dầy dặn thì chuyền đạt lại cho anh em để cho diễn đàn ABD ngaỳ một hùng mạnh, nhất là chuyên mục chim khuyên,hehehehe :laughing: :laughing: nếu có gì sai xin được chỉ giáo.:-$ :applause:

11. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Bạn nói đúng đó mỗi người một ý chỉ theo cảm nhận của mình là nhận xét, người mới chơi sẽ gặp khó khăn

12. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Mình nghĩ là cám Trongboy có nhiều loại, nhưng khi nhập về VN thì người bán chỉ chọn loại cho chim căng để líu tốt mà bán nhanh thôi. Vậy nên sau khi mua về không có cám đấy ăn nữa nên mất lửa, xuống ngay

13. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    anh duơng tm ơi đúng là còn 1 loại trongboy để khi chim thay lông thì cho nó ăn anh à,chứ không phải loại nào cung là công đâu truớc em mua của ông cao kều bên bưởi gói đó là 50k /2.5 lạng cám nó màu nhạt và bên ngoài in hình con khuyên bóng lộn vậy chắc nó đúng là cám để cho khuyên ăn thay lông rồi,ông ta cũng bảo em cái này mày cho ăn khi chim nó thay lông thì màu nó đẹp còn để nó hót khỏe mày cho nó ăn cái này( tức là trongboy 100k đó) đó là lần đầu tiên đi mua khuyên và cám đó anh ihhi

14. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi cũng chỉ đoán vậy thôi, hóa ra là đúng. Vậy mới biết công nghệ chơi khuyên của Tàu hơn mình nhiều lắm. Nhưng mà chơi thế có vẻ như hại chim nhỉ, nếu như chú nào mà được phóng sinh thì chắc là toi luôn vì không thể ăn được đồ ăn ngoài. Toàn uống rượu bakich suốt ngày nên quốc lủi không tiêu được ặc ặc :angry: :angry:

15. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    cam tau thuong co hai loai, mot loai strong boy la cam hoa qua cho chim an thay hoa qua binh thuong, loai thu hai dung de cho khuyen an luc thay long. vi neu chi dung strong boy cho k an khong thoi thi khuyen khi thay long ko len duoc mau. may minh ko danh duoc dau, cac ban thong cam.

16. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43

[/WRAP][/QUOTE]
    :-S híc hiểu lầm nhiều quá ...... bạn có hiểu về cám strongboy hok vậy ( mất màu bạn thử hỏi xem giờ có loại nào ăn mất màu không ( trừ cám công ra ) Rất nhiều người nuôi Strongboy chim vẫn có mầu đẹp mặc dù theo em được biết có 5 loại cám strongboy .

17. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    mất màu là không lên được màu xanh tươi như ăn cám đậu xanh ý, ăn cám tầu thì lên màu xanh sâm, con khuyên trông không đẹp. bạn nói là rất nhiều người chơi cám tầu, nhưng em thấy nhiều người chơi chim thực sự phải biết làm cám đậu xanh. còn cám tàu có 5 loại thì em ko biết tại vì còn cám công nữa thì em ko biết, em chỉ biết hai loại thông thường thôi. đó là cám hoa quả và cám cho khuyên ăn khi thay lông.

18. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    tôi mới chơi chim nhưng thấy cám Strongboy và cám tự sao lấy 5 ->6 trứng không thấy khuyên khác là bao.

19. hh_mobile

hh_mobile Active Member

Thích đã nhận:
    23
    chán chết...............

tui nói thật nhé bác nào cho chim ăn cám đậu xanh + 5,6,7,8,9,10 trứng thì cứ cho ăn, bác nào cho chim ăn TrongBoy thì cứ cho ăn bình thường cuối cùng là con Khuyên của bạn líu ra sao, có giữ được độ căng dài ko? và khi thay lông xong nó có lên nhanh hay ko thôi mà.............chán chết...........

20. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    he he làm gì mà phải căng thẳng vậy các bác?mỗi ngưồi mỗi tính ai thích dùng kiểu nào thì dùng thui à.dùng kiểu nào thì có cái lí của họ nên chẳng ai chịu ai đâu.tốt nhất cứ cười nói vui vẻ thui :D