Bàn về chim Sơn ca các miền

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi nhan1234, 9/3/11.

1. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    mình thay mọi người chơi sc hay thích chim vùng này hơn chim vùng khác , có bác nào cao thủ đã từng nuôi chim các vùng có thể nói rõ cho mình biết chim từng vùng có những đặc điểm gì kô? về hình dáng và giọng hót( tự tay nuôi nhé chứ nghe người nọ nói người kia nói thì mệt ), mình tháy nhiều người vỗ ngực hô nọ hô kia đến khi nhìn em huế phán sông hồng như đúng rồi , hay nói sông hồng hay hơn huế ,

2. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Theo ý kiến cá nhân tôi, nghề chơi cũng lắm công phu... chơi chim Sơn Ca cũng vậy... Cá nhân tôi thiết nghĩ, không ai đi đến được đỉnh cao của một môn nghệ thuật nào cả "Núi cao còn có núi cao hơn", "Trường Giang sóng lớn, con sóng sau xô con sóng trước"... Con chim chỉ là con chim mà thôi, tại sao cứ phải gán ghép, cứ phải tranh luận chim vùng nào hay, chim vùng nào dở... Ở đâu cũng có chim hay, quan trọng là ai là người có cơ duyên được sở hữu mà thôi... Chắc gì bẫy được Sơn Ca ở bãi Sông Hồng đã là chim Sơn Ca Sông Hồng, bẫy được Sơn Ca tại Quảng Yên đâu có chắc là Sơn Ca Quảng Yên, Sơn Ca chuyển từ Huế ra có phải là chim Huế... Chim nói chung đều có tập tính di cư, hoặc nếu không trong quá trình nuôi nhốt có thể bị xổng lồng, người chơi không thích thả ra, tiêu biểu là mấy năm trước khi dịch cúm gia cầm xảy ra tại nội thành Hà Nội đã có rất nhiều người mang chim đi thả (Trong số chim được thả có Sơn Ca, tôi nghĩ trong đó Sơn Ca Sông Hồng có, Sơn Ca Huế có, biết đâu có cả Sơn Ca Quảng Yên cũng nên...). Chúng bay tới những địa điểm thích hợp và ở đó luôn, sau đó chúng kết đôi với nhau... Điều gì xảy ra khi một anh Sơn Ca Quảng Yên ăn ngủ với một chị Sơn Ca Huế, một chị Sơn Ca Sông Hồng có quan hệ tình dục với một anh Sơn Ca Đà Nẵng và ngược lại ... vân vân ... và vân vân... Rất nhiều những trường hợp xảy ra ... Và kết quả là cho ra đời những đứa con lai (Tôi không biết phải nhận dạng chúng ra sao...)... Trên thực tế điều đó có xảy ra... Tôi nhận thấy màu sắc của một em Sơn Ca cũng phụ thuộc một phần nhất định vào khí hậu, thời tiết và thức ăn chúng ta cho chúng ăn. Cũng là hai em Sơn Ca Sông Hồng bắt từ một tổ (Ổ) nhưng một em nuôi ở đất Bắc, một em đưa và trong Huế thì sau một thời gian dài (Khoảng 3 năm) chúng có sự khác biệt tương đối lớn về màu lông, giọng hót đôi khi phụ thuộc vào chim dẫn (Chim thầy là chim Huế và học trò là chú chim non Sông Hồng thì sao -> Giọng em này sẽ thế nào) ... Việc phân biệt vùng miền đôi khi chỉ là cảm tính của mỗi người chơi mà thôi (Đừng ai xét nét quá nhiều vấn đề này nếu có điều gì cá nhân thấy chưa hợp lý)... Nếu ai nói phân biệt được 100% thì tôi cho là bậc kỳ tài hoặc là kỳ tài nói phét... Trò chơi không bao giờ chấm dứt, mặc mọi người tranh luận, vào cuộc chơi là phải biết chấp nhận nghe và đọc ... Quan trọng là biết chọn lọc ...

- The end -

3. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Bác nào có sơn ca Huế , Phú yên hay gì gì cũng đc miễn là tướng đẹp, bạo người, hót hay, giọng chuẩn ko pha, căng xé nhượng cho em một chú với. Sông Hồng , Quảng Yên mà ko hót em cũng ko thích bằng Huế căng đâu,Em mới chơi mà các bác, phải nuôi dưỡng đam mê đã rùi mới nâng cao lên thành nghệ thuật đc :D .

Last edited: 11/3/11
  4. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Dù SC có thuần SH 100% hay là chim vùng khác xổng hoặc chim lai, khi đã hòa vào cuộc sống hoang dã ở đâu thì nó hót theo bài bản vùng đó. Vây nên, cứ bẫy được tại Huế là giọng Huế, tại SH là giọng SH (không bàn tới những trường hợp đặc biệt ở đây). Giọng nào hay còn phụ thuộc vào từng con cụ thể và cả tai nghe của người chơi nữa. Nếu bạn thấy với bạn là hay thì cứ thế mà chọn! VD: rất nhiều ae thích khuyên, cu gáy, chào mào, chim sâu...nhưng với nhiều người mấy loại đó giọng hót không hay bởi họ không thích.

Last edited: 12/3/11
    AToanle, peter_parker, diepna and 3 others like this.
  5. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    kiểu này em phải mua máy em huế non về cho học giọng sông hồng và thả ra bãi cho học giọng năm sau có chim chơi giá vô cùng phù hợp hehe
    việc gì phải bỏ 1 đống tiềnn ra mua thượng hiệu sc sông hồng của máy ông bán chim cơ chứ , gửi thêm em huế non nhà ông bạn có chim Quảng Yên nữa là ổn

6. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    SMILE!!! E mà thả ra, học giọng thì học được nhưng hết đường về vì mấy A bẫy chim bắt hết rồi đem bán như SC SH... khi đó giá cũng khủng như SC SH xịn chứ không phù hợp nữa đâu. Mà nếu nó vào vùng của A thì A cũng bắt mất tiêu luôn!!!!

BigBird, diepna and mayrau9018 like this.
  7. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    nghe các bác bàn về sc các miền hay quá
    như bác I&sơnca nói em thấy rất đúng.
    sc dù tự mình bẫy được ở sông hồng nhưng cũng có thể ko phải là sc sông hồng mà là do người nào đó ko thich nuôi người ta thả đi vô tình nó lại dơi vào bẫy của mình .
    Nhưng mà mình thấy chim sc vùng nào thì cũng chẳng quan trọng đâu, mà quan trọng là chú sc đấy phải.
    - thuần, khoẻ , nhanh nhẹn
    - hình dáng tương đối cũng được
    - nhiều mồm {siêng hót}
    - có âm giọng cao, thanh tiếng
    - ríu dầy tiếng
    - và ko biết hót { lai } các giọng chim khác.
    Chứ còn cứ phải tìm chú ưng ý theo đúng vùng ,dù đẹp, có tiếng về mà ko biết hót thì chỉ tổ tốn công,tốn sức thôi. đúng ko các bác.

8. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Đúng. Cũng như ca sỹ vậy. Cứ hát hay thì chẳng kể là người ở đâu, ta hay Tây, tôi mua đĩa về nghe tuốt!

peter_parker, diepna and mayrau9018 like this.
  9. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    E thấy tình hình là nhiều người ko thích chơi sơn ca lai tiếng các loại chim khác, ở nhà chỉ dám nuôi độc có sơn ca ko thôi. Đúng là nếu đc giọng hót rừng nguyên bản thì tuyệt vời rồi nhưng ngay tại nơi nó sinh sống còn rất nhiều loài chim khác như Chích choè, chào mào, Oanh, khuyên, Mi xổng, chim lạ........Nếu vậy thì ngay từ lúc còn ở rừng nguy cơ lai tạp giọng đã rất cao rồi. Chưa kể nhà chỉ nuôi đúng sơn ca nhưng nhà mấy ông hàng xóm gần đó nuôi đầy các loại khác ra hót suốt ngày thì sao. Vậy thì giọng......................ko lai tạp thì chắc chỉ có tìm nơi Lãnh Cung cả ở ngoài tự nhiên hay ở nhà thì còn may ra. Vì thế e nghĩ ko nên quá khắt khe với vấn đề giọng lai này, miễn sao chơi con Sơn ca đó bản thân cảm thấy ưng ý, thích là được.

peter_parker, mechoethan and diepna like this.
  10. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Đúng là để không lai tạp giọng hót chim khác là rất khó, nhà mình chỉ nuôi mỗi sơn ca nhưng chim vẫn có giọng sẻ,chích,chòe. Chỉ đừng nuôi cùng với yến là tốt nhất, có con lai giọng chòe như của mình nhưng nó chỉ học hót chuyện của chòe, thỉnh thoảng mới huýt chòe. Nhiều con huýt chòe ngay từ bắt đầu hót, nên khi nghe cảm thấy chối.
    Nuôi miễn sao cảm thấy thế là hay đối với mình là được! Ôi sơn ca!

peter_parker and mayrau9018 like this.
  11. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Nếu hàng sóm gần nhà mà nuôi yến hay chích choè thì ko lên luôi sc là j cả { nhất là yến hót}
    Vì nuôi đuợc chú sc để nó hót cũng đa khó mà khi hót tốt rồi mà hót như yến thì
    nuôi sừ yến còn hơn.

mayrau9018 thích bài này.
  12. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Vậy anh em ta cứ thống nhất là chơi theo kiểu lựa chọn cá thể tốt chứ ko chơi kiểu lựa chọn quần thể bác nhỉ :D

peter_parker thích bài này.
  13. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Em đồng ý với bác Nhân . hihi.. trong hcm giờ có phong trào thế này :

Mang con chim chào màu HN đi ép giọng bào công hoặc thế mỹ ( 2 giọng anh em vùng hóc môn - Bà Điểm ) cho ra 1 con chim dáng đẹp to con dài đòn , giọng rất hay thì dự án của bác em ũng hộ ,

Riêng em thì thấy sơn ca Huế lông vàng sáng to con đẹp còn sc Bà Điểm lông màu tối không sang , còn giọng hót thì cũng không biết so sánh thế nào , vì thường dân chơi sc toàn là chơi chim con lên nên phụ thuột rất nhiều ở con thấy .

Lần sau có dịp vào hcm nhớ alo nhé bác Nhân mặc dù em đã giải tán bầy 11 em sc của mình .hihi

nhan1234 and mayrau9018 like this.
  14. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Chiều nay lang thang đi bộ tình cờ thấy 1 đôi SC SH ở một khu vực không nghĩ là có SC... Một con to con vừa đi vừa dựng mào. Có lẽ có ổ trứng rồi chăng???!!!

mayrau9018 thích bài này.
  15. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Hôm nao bác đi bẫy hoặc nghe hót thì làm đoạn clip hoặc vài kiểu ảnh cho mọi người chiêm ngưỡng với nhé, từ ngày Ducyen giải nghệ đên giờ ko đc xem tấm hình bẫy sơn ca nào thèm quá bác ạ/.

16. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Cuối cùng đã có bác nào nuôi thành công Sơn ca các vùng miền để so sánh giọng chưa?

17. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Cá nhân tôi nhận thấy, cùng một vùng miền nhưng giọng của em nó cũng khác nhau mà... Theo bác peter_parker thì so sánh giọng ở tiêu chí nào? Theo cá nhân tôi, hót hay có nhiều tiêu chí khác nhau... Mọi sự so sánh chỉ là khập khiễng...

- The end -

18. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    tóm lại em nào hót hay hay hót chơi tuốt kô nên quá quan trọng vùng nào, khi mua chim mộc người bán thường lấy vùng này vùng khác thổi giá, chim thuộc rồi cứ tính giọng hót và tác phong thôi, có bác nào lại mua em quảng yên hay sông hồng hót chán hay chọn em đà nẵng hót hay

peter_parker and I&SơnCa like this.
  19. khuyenliu2

khuyenliu2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    không quan trọng con chim vùng nào mà quan trọng hót thế nào con chim cũng như con người vậy có người hay người dở . còn vùng chỉ để xác định vị trí thôi , quan điểm của mình là con chim siêng hót là con hay có hay thì mới bắt được giọng chim khác còn vùng ko quan trọng mà chỉ làm giàu cho dân buôn

20. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Giàn chim nhà bác khuyenliu dạo này thế nào rồi ạ? Chắc là căng hết cỡ rồi phải không bác? Bác update cho anh em sướng cùng với.
    Đồng ý với quan điểm của bác là con chim hay phải là con có nết tốt, cái nết từ việc ăn uống gọn gàng không vảy cám, cái nết đi lại tinh ranh không dẫm vào kít của chính mình :devil:; Cái nết ở thần kinh tốt, hôm nay bị hoảng hôm sau nó lại nhơn nhơn ngó nghiêng (nhìn rất là yêu); Quan trọng nhất là chăm hót, không cần phải hót nhiều, hót ít nhưng mà hót hay nghe mới đã. Chứ hót nhiều mà hót chán thì .... chỉ muốn thanh lý cho nhanh