Bàn về cu gáy hai hậu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cuvietnam, 6/1/15.

1. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Thân chào toàn thể các bác mê cu gáy.
    Cuvietnam tôi chơi cu gáy thấm thoát cũng đã được 10 năm rồi, đi giao lưu quen biết bạn bè cu gáy đây đó cũng khá nhiều, và 1 điều đến nay tôi vẫn chưa lí giải được đó là:
    Có rất nhiều bác không chơi cu gáy hai hậu, bác thì cho là bỏ kèo... bỏ bổi, bác duy tâm 1 chút thì cho là xui........... và còn rất nhiều lí do nữa....
    Vậy hôm nay Cuvietnam tôi viết ra điều này mong mấy bác rành về vấn đề này vào viết vài dòng..... AE cùng thảo luận.
    Hình ảnh minh họa: Derek Midgley
    Một lần nữa thân mời tất cả các bác các AE quan tâm hoặc rành về vấn đề hai hậu vào Topic này cùng chia sẻ ạ. Thân mời

2. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    Ủng hộ topic của anh cuvietnam, em không phải cao thủ nhưng cá nhân của em thấy rất ít có cu gáy 2 hậu ròng. Đa phần là 2 hậu lỡ, 1 lỡ 2 hoặc 2 lỡ 1 tuỳ con. Nhưng em thấy nếu 2 hậu ròng mà giọng có pha đồng thì chim chơi khá. Còn nếu hậu 1 lỡ 2 mà chim giọng pha thổ ( pha sấm pha rền pha bầu....) thì chim khá và sát bổi. Em thì mê con chim có thể chiêu trơn không hậu, 1 hậu và cả 2 hậu luôn hehehe. Em là thấp thủ nếu có gì phát biểu không đúng mong các cụ bỏ qua cho, vui là chính mà hì hì!

3. hoang cao

hoang cao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    6,192
    Theo em được biết cu gáy 2 hậu đa phần cũng là nhưng con cu gáy chơi hay và có tố chất không thua kém gì những con chim gáy trơn ( không hậu, 1 hậu hoặc hậu lỡ ) Hiện tại chỗ em có 1 con mồi Đồng pha 2 hậu lỡ chơi rất hay so với nhưng con 1 hậu thì không thua kém gì. Khi đi đánh treo lên làm 2 tràng gù rồi mới gáy rao lúc 1 lúc 2, thấy chim là thúc kèm gù như búa bổ con nào yếu tim không dám lại gần.
    Có rất nhiều cao thủ rất kết em đó nhưng do gáy 2 hậu nên họ không thích. (Các cụ thường có quan niêm chim 2 hậu chơi bỏ kèo, chơi chứng). Thực tế em thấy thì rất ít. Đa phần nhưng con chim hay thường nằm ở những con chim có giọng gáy 2 hậu là nhiều.
    Theo em nghĩ nhưng con chim 2 hậu chơi lúc nào cũng bền chim và bền hơi hơn những con 1 hậu.
    Khi gáy 2 hậu thì con chim phải có đủ hơi và thể lực mới gáy ra được 2 hậu. Vì thế em nghĩ con 2 hậu không phải là con dở.
    Em bình luận như vậy không biết có đúng không nhỉ ? Có gì thiếu sót mong các bác chỉ giáo thêm ạ
    Xin mời các bác tiếp tục ạ !

Last edited: 6/1/15
  4. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Em chào anh Việt ! Em xin được góp vui vấn đề này một tí !!!
    Theo em thì cu gáy không riêng gì con đôi ròng = (hai hậu ròng) mà kể cả trơn ròng, ba ròng là thuộc hàng hiếm rồi, tìm được con gáy “ròng” như vậy mà đạt tiêu chuẩn để làm mồi lại càng hiếm hơn.
    Cho nên tổng kết lại anh em chơi cu mồi mà sở hữu được những con mồi trơn ròng, đôi ròng, ba ròng là rất ít, có thể nói điếm trên đầu ngón tay.
    Nói riêng về con đôi ròng cũng nằm trong tóp hiếm đó, nếu có cơ hội bắt được là mấy anh em mới chơi thường sẽ tốn cái lồng và tốn công chăm sóc …nuôi mãi, nuôi mãi mà ko thấy ngày ra mồi hihi. Vì nó hiếm = ít quá mà và số ít đó có em khá, hay có tố chất làm mồi lại càng hiếm. (Cái này em nghĩ là “duyên chưa tới nè” hihi).
    Và với thời gian lâu lâu cũng tích lũy tí kinh nghiệm, sau này nghe nói đôi ròng là ngại nuôi rồi hihi .
    Còn nói đôi ròng là bỏ kèo, bỏ bổi ….có hơi vội kết luận không ? !!! hihi (Vì có lẻ bác đó gặp con đôi ròng nằm trong tóp chưa đủ tố chất làm mồi nè hihi), Còn nói nuôi đôi ròng là xui thì cái này có nhìu bài viết về vấn đề tâm linh này rồi hihi
    Ngày trước em có duyên được anh bạn nhượng lại một con đôi ròng giọng đồng son, gián quy ẩn, thúc lại cốt, gù cà lăm mấy tiếng đầu …nghe nói khi là bổi tập lên mồi rất vất vã , khi em cầm nó là mồi thục rồi, em thấy nó rất lì, rất dễ chơi, cũng khá sát bổi và độ bền bì đeo bán bổi rất tốt.
    Em nó đánh lụp thượng, bẹo, đánh đất điều được nhưng đánh đất là sở trường chính.
    Sau này anh bạn ko còn mồi đất thục chơi em đã đưa lại cho anh bạn và anh bạn đưa em lại một con trơn ròng . Tiếc là đầu năm anh bạn thả đánh đất bị mèo chụp chết rồi … đáng tiếc cho một con đôi ròng !
    Đôi ròng chỉ là hơi hiếm thôi còn hay dỡ cũng tùy con , Em nghĩ có duyên ắc sẽ gặp, chơi cu gáy ko gì là ko thể … tự nói một câu an ủi bản thân “duyên đến hay chưa” . Kính !

5. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=clsxECpKFV8[/video]
    Con này các bác nghe nhé?
    Hậu 2 ròng luôn khaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa!

6. Em và mấy anh bạn cũng hay bàn về vấn đề này. Thường thường mồi hậu 2 đã dở thì dở thôi rồi, mà đã hay thì lại hay có tiếng 1 vùng. Loại này ít thấy mồi hay nằm ở giọng thổ mà lại nằm ở các tông khác. Ngày xưa ông ngoại em có con đồng hậu 2 khá xuất sắc, tiếc là chọn nhầm đệ tử nên giờ không còn nữa!

7. chupchupo

chupchupo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    Theo mình thì hay đó do bản năng của con chim thôi .. chu khong rieng gi doi hoac trơn con xui thi minh chua nghe ai noi

8. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Hình như không phải đâu bác, con thổ bầu Proton biết nó khá hay (bài bản, nước gù khá) mà nó hai hậu í. Vài lời chia sẻ

9. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Cảm ơn tất các các bác các ae đã quan tâm và chia sẻ.
    Những bài chia sẻ ở trên thì không có bài nào là không thích giọng gáy đôi.
    Vấn đề ở đây là có rất nhiều bác không thích gáy đôi, ròng hay lỡ gì cũng không thích, cứ có rớt vào vài tiếng đôi là loại....huuuuuu. Thế mới đau đầu.
    Mời tất cả các bác tiếp tục chia sẻ ạ. Thân

10. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe...bác Khanh nói kìa hay dở tùy con thui mấy cụ ạ
    Con đôi của lão Tánh đó, cả chục năm trước bán mấy cây vàng
    Con đôi em đang cầm nè bối rớt vô là kèm it gù nhìu,còn cả đóng đôi dở như ma
    Hen xui thui hehe

minh vũ, Cugaycuthau, utky and 15 others like this.
  11. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Nghe đồn cu không hậu xui xui gì đó chứ hai hậu thì ít ai nói, ba hậu thì nghe rao khá phê phê. hehe

minh vũ, utky, nguoidaugio and 12 others like this.
  12. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Kụ xuống miền tây xem...... đa phần 3 hậu họ không chơi đâu nhe......heeeeeee. Thích 3 hậu thì cứ làm quen với mấy ae miền tây nhe.....kheeeeee

minh vũ, Cugaycuthau, utky and 19 others like this.
  13. thanhtruong

thanhtruong Member

Thích đã nhận:
    144
    Hi A Việt... Bữa E có gặp một ông cụ chơi cu củng lâu rồi đó, ổng nói là ba hậu giống như tiếng trống đám tang nên người ta không chơi, nuôi mấy con đó xui lắm luôn, con hai hậu thì ổng nói chơi tốt lắm, một hậu thì E quên ổng nói sao rồi, còn trơn ròng thì thuộc hàng hiếm nên có thì để nuôi. E chỉ nghe nói vậy thôi chứ E chưa biết gì cu hết đó.

minh vũ, utky, Toninguyen and 11 others like this.
  14. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Đại ca Quang ơi!!! Em xem xong bài đại ka viết mà tự bật cười 1 mình khiến thằng cu thứ 2 nhà em thắc mắc??? Sao bố cười gì thế hả ( lân đại ku?)
    Muốn tại sao thì em giải thích ( sầu riêng) nhé ặc ặc....

---------- Post added at 09:48 PM ---------- Previous post was at 09:37 PM ----------

Lần đâu tiên thấy đại ka khóc hu hụ hụ đấy!!! Khaaaaaaaaaaaaa..... Ngoài bắc bọn em thì cứ thích hậu 1 ròng thôi, hay ngoài em không biết hay ít nghệ nhân chơi cu mồi nhỉ?
    Em thì, mồi mấy hậu mặc kệ...miễn sao bắt bổi tốt!
    Còn nghe nghe gáy (gọi) em chỉ thích hậu 1(gáy đủ) thế mới đau sờ cau chứ đại ka!!!!!!

minh vũ, utky, Toninguyen and 17 others like this.
  15. tinhtinh_l

tinhtinh_l Well-Known Member

Thích đã nhận:
    927
    ở miền tây trơn ròng và 3 hậu các ông lớn tuổi mới dám chơi,trẻ là chạy tét,riêng thúc ló(lợi cốt) thì hong dám rớ tới luôn,mạc dù nó ló và kèm nghe phê lắm ,thằng bạn em đánh đất dính dò rồi để cho giãy đã rồi vuột thì thôi,nghe đồn cầm con thúc ló thì sớm muộn vợ cũng theo trai,em nghe 3,4 trường hợp cầm con thúc ló và bị vợ bỏ rồi

minh vũ, mackimvinh, utky and 14 others like this.
  16. Thì đấy bác, chưa có cái nhìn tổng quát mà, ý kiến cá nhân thôi. Nếu anh em các vùng miền chia xẻ nhiệt tình thì có lẽ sẽ có cái nhìn toàn diện hơn 1 chút. Hồi em còn ở Tây Nguyên có bắt được 1 chú thổ bụi hậu 2 ròng phải gọi là xuất sắc, tiếc rằng nó chết trước khi lên mồi, đến nay chưa thấy con thổ hậu 2 nào hay hơn nó. Mà hậu mấy theo em cũng không quan trọng, nước trong như thế nào mới là ưu tiên số 1, bác nào chê hậu 2 thì chuyển cho em nhé...hehe.

17. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Các cụ ngày xưa có quan điểm : con chim gáy đủ là con hậu một. Như vậy con gáy hậu hai, hậu ba là gáy thừa và con gáy không hậu ( trơn ) là gáy thiếu. Các cụ cũng có quan điểm cái gì đủ thì tốt và cái gì thừa và thiếu đều không tốt bằng đủ. Tôi thì có quan điểm giống bác Khanh ( Chupchuppo), con chim hay là do tố chất của nó chứ không phụ thuộc vào trơn, hậu một, hai, ba. Ở loại nào cũng có con hay con dở. Bản thân Loc ct tôi đang cầm một con mồi hậu hai ròng, thổ rền. Đây là con chim duy nhất trong cuộc đời tôi tự bắt ( Cùng với Bảo- Hoctro_ mechim ) ở Nam Cát Tiên , tự nuôi và tự tập lên mồi. Tôi thấy nó là một con mồi khá, đủ nước cho dù nó hậu hai ròng.
    Mời các bác tham gia thêm cho sinh động.

Last edited: 8/1/15
    minh vũ, utky, Toninguyen and 27 others like this.
  18. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Ngày mốt đi Đăcklăc anh em mình " song kiếm hợp bích ", tuyển thêm con nữa anh ạ ! ;)

19. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Heeeeeeeeeeeeeeeee, cái con avatar của đại ca cuvietnam, chiêu hậu đôi ròng pk ạ !!! Nghe nó chiêu mà nản hết cả người, ai thất tình mà cầm nó đi đánh chắc tự tử luôn quá khaaaaaaaaaaaa
    Thế mà khi bổi về thì lại làm như cái máy, tê tái hết cả người luôn. heeeeeeeeeeeee
    Theo em : giọng của con chim ( thổ-đồng-son), tông cao tông thấp, hay mấy hậu, chiêu dài ngắn 3,4,5,6 tiếng thì là do cấu tạo của thanh quản hay cuống họng gì đó của từng con chim. Mỗi con khác nhau nên khi gáy nó phát ra khác nhau tùy vào cơ thể nó. Giống như người mình vậy thôi :laughing:
    Còn con chim hay, dở là phải xem toàn bộ con chim nó như thế nào chứ kg nhất thiết là 1 giọng nào đó thì hay còn giọng khác thì dở....
    Em cũng tin là một số đặc điểm nào đó chỉ có giành cho chim hay, ví dụ như là trơn ròng thì thường là chim hay, nói như vậy kg phải tất cả con trơn ròng thường hay, mà chỉ có thể ở mức hầu như là hay, cái cuộc đời này vốn kg có gì là tuyệt đối cả. Cho nên chơi để học hỏi và trải nghiệm thích thú của cái thú cu cò chứ kg thể chơi mà thần thánh con chim lên được.
    Còn nói về 2, 3 hậu hay trơn ròng. Chim cu thường thì toàn 1 hậu, những thứ khác thì là bất thường, hàng hiếm, chúng ta cũng nên nuôi 1 lần để trải nghiệm cho biết, con nào hay thì giữ lại chiến tiếp thôi.
    Nói chung em thấy chơi chim cu mồi thì cứ con nào hay và hợp mình, và mình cũng chấp nhận được tật xấu của nó ( như kiểu lấy vợ), hiểu nó và phát huy sức mạnh của nó thì mình cứ thế là chieeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeen !!!!! Còn mấy hậu, chiêu dở hay chiêu xấu tiếng gì kệ tía nó haaaaaaaaaaaahahaa
    Em hiện có 1 em son 3 hậu lỡ, căng thì 3 hậu, bthuong ra 2 hậu không, chơi tàm tạm, tập, nhanh kèo và khá ưng ý.
    Còn 1 cha nội nữa, lúc chiêu 2 hậu ròng, lúc chiêu 3 hậu ròng, thúc lợi cốt. Con này cũng lạ. 1 lần chiêu đã 2 thì toàn 2, còn đã 3 thì toàn 3..:laughing::laughing::laughing:

minh vũ, utky, camnampvt and 15 others like this.
  20. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Em đồng ý với quan điểm này, con chim nó hay là nó hay nhưng chính vì nó hiếm hơn một hậu vì thế chúng ta thấy ít mồi hai hậu và ba hậu hay và nó đúng theo tỷ lệ thuận giữa bổi hay 1 hậu và bổi hay nhiều hậu.

Bản thân tôi đang cầm một con đồng hai hậu cũng chơi được, và nó thì không bao giờ bỏ bổi, trường hợp hết hơi thì giọng rè khản luôn, gù thua quá lâu thì đá lồng rồi gù tiếp chiến đấu đến khi nào ko còn hơi.
    Đôi ba lần gù thua thì sa cầu tái gù (trông hơi chán nhưng rõ ràng là ko bỏ bổi). Tôi nhấn mạnh đến điều này là để nói mồi hai hậu ròng hay bỏ bổi là không đúng trên thực tế, các luận điểm khác tôi không rõ vì chưa có thực tế.

Xin cung chia sẻ quan điểm riêng với bác cuvietnam, chúc các anh/ bác một năm mới tài chính tràn trề.

Thân mến!
    BBH

minh vũ, thucu, Toninguyen and 17 others like this.