Bàn về gà tre Phi

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi trilongkhanh, 9/5/12.

1. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Mình dạo mấy cái trang web bán gà thấy nhiều tay bán gà tre hễ mặt lọ, thịt đen là kêu gà tre phi. Nhưng theo ý riêng của mình thì thấy mấy con đó giống có máu gà ác hơn nên mới vậy. Chứ xem clip thấy bên phi đá gà tre cựa dao có con nào mặt mày đen thui đâu.
    Ae nào rành về vấn đề này bàn luận cho mọi người mở mang tầm mắt nha, nhất là ae nào có gà tre phi nhập up lên cho mọi người chiêm ngưỡng luôn, nhớ là phải nhập nha, chứ đừng có nghe người ta nói lai phi rồi up lên củng chẳng chính xác!

2. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    muốn gà mặt đen , thịt đen đâu có gì khó lấy gà rừng lai , 1 số sẽ có máu đen thùi lùi [​IMG]
    đỗ ra vài bầy thì biết bao là tre phi nè
    =))

3. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    chính vì dính vô con gà rừng nó mới ra thế đấy, mà gà rừng đa số đc lai với gà ác để lấy giọng gáy.

HÀ KIỀU, catphien and itloving like this.
  4. liemtien

liemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    dòng gà phi du nhập vào nước mình sớm hơn gà mỹ đó anh tuy nhiên 2 loại này khác nhau hoàn toàn bên bo tốc độ bên thì ngon dàn nạp gà phi nổi ở tính lỳ đòn nạp sâu vô cựa là lúc cán
    mà đạo này ít người cho gà phi lắm toàn mỹ nước mình chuộn tốc đô mà
    hồi đó thằng anh em cũng nuôi qua vài con ga phi nên rút ra vài ý gà phi thường có là chân xanh mắt ếch thịt đen tướng thì cũng giống gà việt mình tùy con có mặt lọ hoặc không nhá
    hồi tết em cũng mua dc con mái phi chuối trắng chân xanh mắt ếch 800g =700k mái dòng đá trống lun nhìn mặt dữ đã lắm đem về chưa kiệp ji hết mới thả trống chưa dc tuần bị mắt thằng mất dạy ôm đi cặp lun đau ghê mất 1tr5 tiền tết nhảm nhí
    còn vụ anh nói là lai ác lai rừng ý thì đó chỉ là số nhỏ lý thông thôi nếu tìm đúng dòng thì .... vip
    em nói thiệt gà phi vs mỹ thì chưa chắc thua mỹ đâu vì anh nào coi dàn nạp của gà phi rồi thì .... sẽ biết

5. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    nhớ hồi xưa mình thua con gà phi mà ám ảnh tới giờ , gà mình đồng kg khoản 1,8kg , gà kia là gà phi lai cũng 1,8kg , tướng lùn liền lạc, vô đá nó lùa gà mình 1 hơi ra ngoài vòng bắt vô gà mình chết trên tay ,thằng chủ gà thấy thế hỏi còn con nào nửa ko làm 1 phát luôn cho mau thấy , mình đem con gà 2kg ra cáp , chủ gà tự kêu chấp 1 tàng gòn ( tàng thuốc mà chỉ lấy tàng gỏn phía trong ) cáp thả gà , vào gà mình nạp trước 1 cây ngay đùi nó , dính cựa gỡ ra thả vô nó đeo theo đá 1 tăng gà mình trúng gan nằm 1 đóng gà nó què 1 giò mà con tỉnh veo . lần đầu đá gà mà thua nó thảm như vậy .mà hồi đó đá đâu như bây giờ , đá 150k cái xác gà có 30k hà .:D

6. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Vậy thì cũng chưa ai đem đc cái hình con gà tre phi rặc lên à? Vậy mấy con gà tre kêu lai phi thì ít ra bố nó hoặc ông nội, ông cố phải là phi rặc chứ, mấy con đó đâu rồi ta??????????????????

HÀ KIỀU and itloving like this.
  7. linhgamy

linhgamy Mod gà nòi - gà chọi

Thích đã nhận:
    4,530
    Đúng là lên 5s coi thấy rao bán gà tre lai phi mà hồi trước h chưa từng gặp con tre phi rặc bao h ,kiểu này hơi lâu mới thấy đc ah T ơi.

8. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283

Con gà tre phi mà mọi người nói đến, "gà đen thịt đen" chả liên quan gì đến con gà tre mà tụi philippine đá dao bậy giờ cả, nó có từ xa xửa xa xưa ở VN rồi, từ hồi mà người ta ..đặt tên cho nó là gà phi, cũng như gà tàu, gà ta, gà mỹ thịt, gà ác vậy, lai tạo rồi đi đá lâu lâu cũng thấy vài con.

Last edited: 9/5/12
  9. osscar

osscar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    137
    là người sống bên phi này, và e cũng có tham quan 1 vài chỗ nuôi gà và xem đá gà, thì phi bên đây toàn đá gà mỹ thôi, và em cũng hỏi qua và cũng muốn đem gà tre phi về nhưng hỏi hết thì vẫn ko có con gà tre nào 1kg trở xuống, ít nhất là 1kg4 và đó là con gà nồi mỹ đẻn.......

catphien, HÀ KIỀU, cock-f and 3 others like this.
  10. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    vậy ra là thấy nó đen giống châu Phi nên đặt là gà Phi phải ko anh?

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:33 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:31 AM ----------

Câu trả lời của bạn đã giải tỏa khúc mắc của mình rồi đó, thanks nhiều nhiều!

HÀ KIỀU and thanh_o2 like this.
  11. Speed Boy

Speed Boy Banned

Thích đã nhận:
    181
    lại đc mở mang kiến thức về mấy con gà thịt đen mắt ếch , cảm ơn a trilongkhanh :D

12. liemtien

liemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    vụ này cũng khó hiểu nhưng về đẳng cấp thì gà phi cũng đã có chổ đúng trong giới nuôi gà rồi

13. carom

carom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,690
    bạn có thể cho mình số đt hoặc địa chỉ yahoo của bạn đc kg, mình đang tìm cách nhập gà tre phi về đây, trại đó nằm ở thành phố Lipa, batangas. nếu bạn ở manila chắc đi khoảng 80km, vài chiến kê ae xem chơi

14. đếvương_ke

đếvương_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,862
    mình có 1 e này không biết phải phi lai không nữa, cũng chân xanh, mắt ếch, thịt đen. a trí thông cảm nha không phải theo yêu cầu của a "là gà nhập" úp lên đây để ae cùng chia sẽ đóng góp rút kinh nghiệm...

15. duongtrungquoc

duongtrungquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,201
    con này ai vô cũng nói gà phi,ko biết có phi ko chân xanh,mỏ xanh,thịt xanh.Góp vui cùng anh em :D:D:D

16. F.Totti

F.Totti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    con này máu rừng hả anh?............................................................

17. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Vậy thì gà thịt đen mặt đen ko phải là gà Phi rồi, vì theo bạn oscar đang ở bên Phi nói rồi đó, bên Phi chỉ chơi gà Mỹ thôi. Tóm lại là 1 người nuôi gà và cản gà chân chính thì phải kêu đúng tên gọi của bổn gà, ko phải thấy đen là "Phi" đc. Riêng về gà nòi thì có bổn Velcro thịt đen mặt đen chân đen luôn nhưng lại là gà Mỹ, ko phải "Phi". Cho nên ae chơi gà tre thấy con mặt đen khi ko khẳng định đc cha mẹ hay tổ tiên của nó nhập từ Phillippin về thì đừng nói là gà lai Phi ae biết đc người ta cười!

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:08 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:05 PM ----------

Chả thấy con nào mặt đen thịt đen hết, cám ơn bạn đã up, gà nhìn cay wá!

thanh_o2 and thichdongvat like this.
  18. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Cũng có thể thấy gà thịt đen như Châu Phi nên kêu "gà Phi" cho dễ, có lẽ chết tên
    như con gà sao, trên mình nó đốm trắng nên VN mình gọi luôn là "gà sao"

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:37 PM ----------

Đám lai phi này được không anh Trí :D

itloving thích bài này.
  19. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Peru phải ko? Ko rành dòng này vì chưa chơi thử!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

lyhieuphong.ag thích bài này.
  20. osscar

osscar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    137
    như em đã nói ở trên là bên phi này chỉ đá gà nòi, em cũng đã đi tham quan nhiều chỗ gần chỗ em đang sống và cũng đã hỏi nhiều người có gà giống vậy mà dưới 1kg hoặc 1kg4 ko, thì họ chỉ trả lời rằng là chỉ có 1kg6 trở lên hoặc gà nòi đẻn và gà mùa đầu tiên, nên e khuyên anh cân nhắc kỷ khi nhập có thật sự là gà tre ko.
    +có 2 cách để nhập gà từ phi về vn, đường biển và đường hàng không, đường biển thì em nghe 1,2 anh ở trên diễn đàn mình nhập về qua, và đường hàng không thì anh nên hỏi xem anh CHUONGNQ người tạo chủ đề "câu chuyện nuôi gà" thì rõ hơn anh à, còn em thì chỉ đến chỗ người ta mua trứng rồi đem về vn thôi anh, để đỡ phiền phức, hihi