Bàn về nuôi chim cu.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nguyentai, 16/1/11.

1. nguyentai

nguyentai Member

Thích đã nhận:
    44
    Tôi mới nuôi cu.Tập nuôi cu,tập chọn cu,Tôi mua 3 con ở 3 dạng khác nhau.Một con Mua của người bẫy cu rừng Tây nguyên nuôi được hơn 2 năm.,nó gáy giọng thổ 5 tiếng cúc cù cu ..cu cu.Hình thức nhờ các bạn coi giùm ,tôi có post hình lên.Một con được đứa cháu cho ở Daklac.Con này nuôi được 1 năm.Không dạn và dữ tướng như con trên.Nghe giọng đồng .Con này chưa tìm cách pots ảnh lên được.Con thứ 3 mua hàng chợ để tự tập nuôi .Tôi tìm cách giới thiệu dần để các bạn biết góp ý trên diễn đàn.Về nội dung sau:Cách chọn hình thức để được cu đực,gáy hay,cách nuôi dưỡng để tiến dần thành cu mồi hay.Cách dợt để cu mồi có thể đi đánh bẫy được .Rât cảm ơn sự góp ý thành tâm của các bạn.Thân mến chào tất cả các bạn.:x

phamxuanthinh thích bài này.
  2. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    để phân biệt trống mái rất khó thưa bác. nhìn bằng mắt thường chỉ đoán được 30% thôi. cách tốt nhất là bác theo ngươi gác cu quan sát con bổi xem nước chơi của nó. nếu chơi hay khi người ta bắt dc thì mình mua lại, những người nuôi cu gáy khi băt dc chim hay ít khi người ta đem bán. còn những con bán ngoài chợ thì có thế nào người gác cu người ta mới đem bán bởi vì đâu dễ dàng gì bắt dc con chim hay, bởi vì con him hay rất khôn rất cảnh giác. em đã nhiều năm bẫy cu gáy em biết, việc phân biệt trống mái bằng mắt thường rất khó. chỉ biết chính xác khi mình theo dõi nước chơi của nó ,còn nhìn bề ngoài chỉ đoán dc giọng gáy của nó mà thôi,
    Cách nuôi dưỡng và tập luyện:treochim gần những chỗ người qua lại cho chim mau thuần, tốt nhất nên nuôi chim trong lồng lợp lá cho chim mau nổi, treo gấn những con đã thuần siêng gáy nhưng đừng để chúng thấy mặt nhau, làm như vậy để chim học tiếng gáy và trở nên lì lợm hơn, thỉnh thoảng xáp lồng hai con lại với nhau để chúng tập đấu gù với nhau. khi chim đã gáy căng lửa thì bắt đầu chuyển chim sang lụp bẫy cho quen sau đó đem đi bẫy thử ( có nhiều con "khôn nhà dại chợ" ở nhà thì siêng gáy ra rừng thì im bặt) đi bẫy thử để chim quen dần việc vận chuyển ,đi xa, va chạm...và quen dần với môi trường tự nhiên. giai đoạn này phải thật kiên trì chịu khó đến khi nào chim chịu đấu gáy với chim rừng, đến khi nào chỉ cần móc lồng lên cây là chim cất tiếng gáy thì giai đoạn huấn luyện coi như thành công ( bắt dc bổi hay không là phụ thuộc vào sự nhẫn nại của bác và sự khôn khéo của con mồi nhé , hiii) dinh dưỡng cho chim bác nên cho chim ăn lúa là chủ yếu thỉnh thoảng cho ăn thêm đậu xanh ,vừng, lạc, trong lồng nên cho thêm cóng cát hoặc đất sét để chim bổ sung chất khoáng. đó là chút kinh nghiệm nhỏ mọn của bản thân. mong các cu thủ bổ sung góp ý thêm . em xin cảm ơn