bàn về phần trăm máu lai của gà rừng

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi gatrect, 7/8/13.

1. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Haineo không dám qua mặt các lão sư nhưng riêng haineo có cách nghĩ riêng về gà rừng có bao nhiêu phần trăm máu lai như sau:
    + Vì sao gọi là gà lai 75 theo haineo hiểu thì có con trống hoặc con mái 50 cho lai với con trống hoặc con mái rặc thì chúng ta có thế hệ gà 75.
    + Còn vì sao gọi là gà lai 50 theo haineo hiểu biết và qua đổ gà kiểng thì nếu cúng ta có con trống hoặc mái rặc đổ với trống hoặc mái tre thì cho gà lai 50 máu rừng.
    + Nếu bắt thế hệ gà lai 5o tiếp tục cho lai với gà tre thì ra thế hệ gà 25 máu lai vậy thôi.
    Trên đây là dựa vào kinh nghiệm bản thân gửi anh em xem tham khảo, có gì không phải mong bỏ qua, chỉ viết mấy dòng suy nghĩ để anh em bình luận cho ra vấn đề bàn cãi và các thắc mắc của một số anh em.
    Thân

cu gay saigon and Tí Cua like this.
  2. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    em chỉ góp 1 ý thôi....trong 1 đàn gà con cùng 1 mẹ 1 bố thì máu rừng trong chúng sẽ ko giống nhau...điều này chắc chắn

3. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Củng còn tùy vào mỗi con gà nửa anh, nó mang dòng máu lặn hay trội nửa. Phải nuôi lớn mới biết được có chuẩn hay không. Và thường lứa thứ 2 con gà con ra mới mang nhiều dòng máu cửa con trống. theo em là vậy.

dong_pham thích bài này.
  4. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    - Mỗi người một quan điểm, cách nhìn nhận, nhưng nói sao cho mọi người dễ hiểu và đơn giản nhất. Mình ko đồng ý với cách gọi gà lai 25 của bác và còn 50, 75 là sao? mình ko hiểu, lấy gì đo đây?...... Cách duy nhất theo mình nghĩ là dùng F... hoặc lai chứ ai mà chứng minh nó là bao nhiêu?????
    + Gà rặt + gà lai, tre... =F1 (các bác gọi 50 đó)
    + Gà rặt + F1 = F2 (các bác gọi là 75), hàng này rất khó kiếm.
    + Gà lai thì tùy mỗi con, con nào máu rừng trội, nhiều thì có hình dáng đẹp, giọng gáy chuẩn thôi và ngược lại
    - Có nhiều câu hỏi mình cảm thấy khó trả lời quá : gà bác lai bao nhiêu % hay đại loại thế....

ToanTuyenQuang and nobitui like this.
  5. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    mình có câu hỏi này nhân tiện thấy có liên quan tới vấn đề này đó là ; Nếu lai 2 con F1 (gà 50) với nhau thì thế hệ ra đời của trường hợp này gọi là gà F mấy và bao nhiêu % máu rừng? hoặc lai 2 con F2 (gà 75) với nhau = ? gà 75(F2) x gà 50 (F1) = ? xin cảm ơn các bác !

nobitui thích bài này.
  6. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    cách tính % đc tính theo kiểu này :
    lấy số % của trống ( VD : 75 ) + mái ( VD : 50 ) = 125, lấy 125 : 2 = 62,5 %.
    cách tính của a Vũ là cách tính theo 1 phía, tức là lấy gà lai đợt đầu đc tính f1, đợt thứ 2 đc tính f2 ( cách này là tính về phía mái, ko tính đến % của trống ).
    mỗi người 1 cách tính, nhưng nói chung là tính cho bản thân mình rõ thôi, chứ bản thân con gà mới quyết định nó nhiều hay ít máu rừng, chắc gì gà 75% đẹp hơn gà 50%. nói chung tính gì thì tính, mình yêu con gà của mình cản ra, nuôi lớn lên mới là quan trọng nhất.

babaqn, nam-hoabinh and nobitui like this.
  7. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Thấy mọi người gọi là gà lai 75, 50, 25 hay f1, f2 mà cứ hoa hết cả mắt, mình thì không rành về cái vụ này lắm nên cứ gọi là gà lai cho nó dễ, còn thật sự trong người nó lai bao nhiêu % thì chắc chỉ con gà đó nó biết là nó lai bao nhiêu còn mình cứ thấy thích là nuôi.

Last edited: 7/8/13
  8. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Cách như bác nói gọi là gà lai, còn bao nhiêu máu rừng thì mình chịu, chỉ có con gà đó mới biết được thôi.

babaqn thích bài này.
  9. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Đúng là như bác nói, theo lai tạo và yếu tố di truyền trong môn sinh học mình đã học là vậy, nhưng mình đổ ở nhà và theo gian gian ở quê tạm gọi vậy

10. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    bác nói đúng . chỉ bản thân mình tự tay bắt và đúc đổ ghi chép thì mới biết chính xác được thôi , theo mình nghĩ lai gà chuẩn khung gà rừng rất khó và máu rừng càng cao càng khó nuôi >>> nhưng khi sống trưởng thành rồi rất ít khi mắc bệnh dịch

11. garunghue

garunghue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Mổi người có mỗi cách tính khác nhau không đồng nhất.Theo mình ta nên thống nhất một cách tính trên diễn đàn ABV của chúng ta. Đề nghị anh em cho ý kiến để thống nhất .Y kiến mình tính theo cách này[​IMG][/URL][/IMG]

12. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Có rất nhiều người lầm tưởng về gà 75, cứ tưởng trống rặt + mái lai = 75, nhưng thực chất gà 75 là rất hiếm (trống rặt + mái F1), xin hỏi trên diễn đàn này có a/e nào có gà như vậy chưa ta?

13. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Theo tôi thì cách tình không thống nhất được đâu bác ạ, mỗi vùng miền có cách tính khác nhau, chế độ dinh dưỡng và điều kiện khí hậu khác nhau chúng ta lai tạo sẽ cũng có kết quả khác nhau, tùy điều kiện anh em mình mà tính thôi

14. CN.HUY

CN.HUY Moderator

Thích đã nhận:
    3,662
    Mod hỏi :garunghue sao lại dùng 2 nick viết cùng 1 bài vậy ?

garunghue thích bài này.
  15. nobitui

nobitui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    Như vậy là loạn luân quá xá rồi! Cha + con, Ông + cháu . . .

16. garunghue

garunghue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    sorry !do nhở tay reply nhầm.Sẽ rút kinh nghiệm về sau

---------- Post added at 04:05 PM ---------- Previous post was at 04:02 PM ----------

loạn luân hay không là do người đúc . Đây là bản đánh giá % và F thôi bạn.

CN.HUY thích bài này.
  17. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    chuyện vì sao ít người nuôi gà 75% theo Tí Cua cũng là đúng thôi, vì ở diễn đàn này đa số là chơi gà bẫy mồi, gà 50% đã gọi là đc, gà 75% thì khó tập, khó nuôi, ra rừng thì hên xui nưã, dân chơi mồi chẳng ai đi bỏ công nuôi 1 con gà từ nhỏ đến lớn rồi ko biết lớn lên chơi đc ko ( có chăng là chơi nhiều năm, thích cản gần rừng nuôi mới thoải chí ).
    tiêu chí tìm gà mồi đa phần chung là cao giò, màu mã sáng đẹp, giọng gáy tốt ( cái này thì tùy đánh giá mỗi người ). đạt đc vậy là thấy có đc 1 e mồi chuẩn, còn chuẩn theo tiêu chí của chú trang thì khó cho a e mới chơi quá ( gà của chú trang nhìn thì đẹp chứ chưa chắc đã chơi mồi đc ). thôi mình khuyên a e mới chơi cứ kiếm gà lai 25%, 12,5% mà chơi ( thậm chí chơi gà tre càng tốt ). đi đánh dính gà rừng rồi, về nuôi thuần ở nhà, tự cản mái, lúc đó hay nghĩ tới việc nuôi gà 50, hay 75%.

18. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Nói chung bình luận và tiêu chí do haineo đưa ra cũng đúng phần nào thôi các bác ạ, nếu chúng ta mà lấy các tiêu chí của từng vùng miền gộp lại và xây dựng thành tiêu chí gà lai, tỷ lệ 12,5, 25, 50, 75 của diễn đàn thì rất tuyệt như theo haineo nghĩ rất khó thực hiện được mà chỉ đợi các cao thủ thôi, các bác ạ

19. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    - Hình như có 1 số người hơi cố chấp trong cách gọi, lấy gì các bác đo được con gà 12,5, rồi 25, 50. Còn nữa con gà sinh ra là do thừa hưởng đặc tính của cha, mẹ nó chứ ko phụ thuộc vào vùng miền, điều kiện khí hậu gì đó......Nói chung một con gà có cha hoặc mẹ ko phải là gà rừng rặt thì gọi chung là gà lai hết, như vậy cho dễ hiểu.
    - Còn như ticua nói gà 75 (F2) thì khó có thể làm mồi, thường thì nuôi để làm cảnh, lai tạo...Còn gà 50 (F1) thì cơ hội làm mồi cũng không cao, mình có nuôi mấy con này, nó nhát như điên, ko đụng tới được.

20. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Không cố chấp đâu Vũ ơi, bác còn nhỏ tuổi lắm để nhận xét, việc gọi như vậy cũng có cái lý của nó, anh em chơi gà đá hay gà cảnh biết rất rõ về cách gọi như vậy, thì gà rừng cũng vậy thôi