Bàn về thời gian thay nước cho ba đuôi

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi brian1506, 22/2/08.

1. brian1506

brian1506 Banned

Thích đã nhận:
    1
    Ba đuôi là 1 loài ăn nhiều mà ị thì kinh hoàng. chỉ cần 1 đêm thôi miếng lọc đã đầy phân cá. Thế thì thời gian thay nước như thế nào đây? tui để 3 ngày thay 25% nước. Có thả cái hòn non bộ giả nên trong đó có chứa phân 1 lượng lớn. Nhấc lên là.... eo ơi.

2. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá vàng thì cũng phải chịu thôi bạn ơi. Cái hồ nhà mình 0.8 nuôi 7 em cá Tàu nàh. Nước mau dơ khủng khiếp. Mặc dù chơi cái máy lọc loại lớn nhất 35W vậy mà còn lọc không kịp với sức ị của bọn này. Mình chỉ cho nó ăn 3 bữa 1 ngày, luân phiên ăn trùn chỉ, lăng quăng, thức ăn viên. Chỉ sau 2 hay 3 ngày là nước đục, phải thay gần phân nửa nước. :((

3. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Hồ cá mình 0.9m minh bỏ vào đó 30 em cá Tàu. Hi hi. Lâu lâu mình tậu thêm vài em, hôm nay được 30 em rồi. Nước mau dơ ghê. Mình đinh ngày nào cũng thay nước. Bạn thấy có ổn không? Bo bớt thì tội. Minh định nuôi dể tuyển lại chừa vài em đẹp thôi.

4. brian1506

brian1506 Banned

Thích đã nhận:
    1
    Trời đất bạn rảnh quá ha ngày nào cũng thay. Bạn thay nhiều cá sốc chết đó bạn à. Lại phải ủ nước vì clor

5. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bạn có dùng thử men vi sinh Mai Việt chưa. Mình mới mua hum kia. Đổ nửa muỗng cafe dzô, đã 4 ngày rồi mà thấy nước vẫn trong. Mừng ghê gúm :x

6. utbeo

utbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình chưa nói tới cắch giải pháp bạn đả nói ^^,nhưng mà bịch 5gam 1gam cho 100 lit.Mổi lần thay nước củng hết nhiêu tiền nước tiền điện,nên sài men vi sinh là một giải pháp hết sức hay

7. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Vậy bạn mua ở chổ nào giới thiệu lum đi chớ. Chắc mình phải tuyển bớt mấy em đi thôi, mình thấy tụi nó đang có nguy cơ bị loét đầu rùi. Bùn quá.

8. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    coi bộ brian1506 thích cá vàng nhĩ
    thấy bạn lập mấy box cá vàng liên tiếp hĩ
    mình đang dùng 1m4X06.X0.6 nuôi nhiều loại cá nhưng ba đuôi chiềm hơn phân nửa (9 con từ nhỏ như lan thọ cho đến chà bá như lưu kim gù)
    trung bình 2 tuần thay 3 lần không phải vì nước bẩn mà vì nước tuy sạch nhưng để lâu có nhiều vi sinh không tốt
    xài một lúc 2 máy lọc nhưng đứng dùng loại lọc phun trở lại nước một phần
    mình thừong nuôi thêm vài con tép nhỏ và 1 tôm hùm để làm vệ sinh hồ
    mình khi thay nước là thay 100% luôn vì cá mình đã tập cho chúng quen với nước mới hoàn toàn rồi không sợ chết
    thường xuyên lau thành và đáy hồ cũng giúp nước sạch lâu hơn

9. dangchitrung

Thích đã nhận:
    3
    mình không dùng cách nào để nước sạch hết nhưng ó một số cách như dùng men như trên hay dùng vài lát xoài sống bỏ vào gây kết tủa nhẹ giữ chất bẩn lắng xuống hồ

10. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể vào đây coi nè. http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=40097

11. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bạn có dư ra thì đừng chiên xù tội nghịp. Cho mình đi. Nha :D

12. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Cho mình hỏi tí, mình có cái bể trồng cỏ thôi, nuôi cá ba đuôi được không nhỉ, vì mình sợ nó ham ăn, xơi cả sỏi nhỏ trải nền thì chết mất??? Thanks!

13. dangchitrung

Thích đã nhận:
    3
    bạn nghĩ lại chưa
    dù có không ăn cỏ đi nữa nhưng cá 3 đuôi to quá bơi vào bụi cỏ và quẫy đuôi thì cỏ cũng lên rễ thôi
    ở nhà mình tách hồ ra làm đôi trước sau, phía sau trồng thuỷ sinh và cá nhỏ hồ trước nuôi các loại cá lớn, nhìn thẳng vào bạn chỉ thấy 1 hồ thôi