BÀN VỀ THỨC ĂN CHO CHÀO MÀO

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi ban luan, 28/8/08.

1. ban luan

ban luan Member

Thích đã nhận:
    7
    Tớ là người mới chơi chào mào,nên hay ra cửa hàng mua mồi.Anh em đến nhà chơi bảo mồi này chỉ nuôi sống thôi chứ ko hót căng được đâu.Nhưng khi hỏi các bác đó thì mấy bác chỉ cười và lắc đầu.Tớ ko biết làm sao nữa.Nhờ các bác có kinh nghiệm chơi chào mào chỉ giùm em với.T.Ă của chào mào làm như thế nào đấy.Con chào mào của em nó bị rệt chân thì chữa bằng cách nào đây các bác ơi.Ở HP có hội chào mào ko,ở đâu chỉ cho em với.

HÀ KIỀU thích bài này.
  2. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em toàn nuôi chào mào bằng cám gà thôi bác ạ chứ đi tìm mồi làm jif cho nó mệt mà chim có líu căng hay khônglà do bản năng của mỗi con chim thôi cái loại này em từng nuôi qua rồi bác ạ

HÀ KIỀU thích bài này.
  3. danghohai

danghohai Active Member

Thích đã nhận:
    45
    bác cho ăn cám (ba vì) trộn với lòng đỏ trứng gà và một ích đậu phọng là được , và phải cho ăn chuối và trái cây chín thường là được .
    chúc bạn nuôi tốt , và vấn đề của bạn đã được nói nhiều trong các bài trước bạn có thể tham khảo thêm .
    thân

HÀ KIỀU thích bài này.
  4. ban luan

ban luan Member

Thích đã nhận:
    7
    .Xin chân thành cám ơn bạn nhé.tôi sẽ thực hiện nuôi theo cách bạn chỉ dẫn.

5. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Thức ăn cho Cm thì bạn phải bổ sung thêm dưỡng chất. Theo mình cho ăn cám Ba Vì, chuối, trái cây, thỉnh thoảng cho ăn thêm cào, sâu quy. Nhưng bạn phải cho chim tắm nắng và tắm nước thường xuyên như thế chim sẽ mau có lửa.

6. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Ngoài những thứ trên Bác có thể cho em nó ăn thêm thit Bò hoặc Lợn tươi cũng được.

7. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Ý kiến máy bác hay thật, mình cũng nuôi cho ăn cám bavi và trái cây thường xuyên, nhưng quan troịng nhất là phải cho tăm và phơi nắng thường xuyên thì chim sẽ hót và sung thôi

8. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Tôi xin bổ sung đôi lời về cám chào mào....nếu có chổ nào sai xin các bác lượng thứ; Rang 1/2 lon gạo + 03 lòng đỏ trứng gà >>> đem phơi khô hoặc sấy vừa chín = chim ăn sẽ rất sung và bền chim. Đồng thời ít nhất 4 ngày phải cho ăn kèm trái cây ( nếu quả CAM thì càng tốt ). Chúc các bạn sẽ có 1 con chim hay ///.

9. danghohai

danghohai Active Member

Thích đã nhận:
    45
    hồi trước em cũng làm như bác nhưng khi chim đi thì toàn thấy có giun sáng bác ơi , sợ quá em bỏ cả hủ bột luôn . {có gì sai mong bác lượng thứ} .
    thân.
    ~X(~X(

10. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em cũng muốn xin ý kiến của các bác. em nuôi 1 em cm từ non, lúc mua thì em nó chỉ măm hoa quả thôi. về em cho măm cám của khuyên vì em chỉ chơi khuyên thôi. nhưng từ khi mua về đến giờ em nó chỉ dụng lông chứ ko thấy mọc lông mới, mà có mọc ít rồi lại dụng. vậy các bác cho em xin vài cao kiến. cám ơn các bác!

11. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    một lạng cám ba vì, một lạng gạo một bát nhỏ tép khô, 10 lòng đỏ trứng gà hoặc vịt. Tất cả đem rang cho chín vàng rồi trộn lòng đỏ trứng vào (nhớ trộn đều) rồi đem sao lại cho khô cám là bạn có thể cất hộp và cho chim ăn dần rồi.
    Ngoài cám ra thì bạn nên cho chim ăn thêm thức ăn khác như cào cào hay sâu tươi và các loại hoa quả, một ngày bạn cho chim ăn hoa quả thì hôm sau bạn cho nó ăn cào cào hay sâu tươi gì đó. Nhớ cho chim tắm nắng và tắm nước thường xuyên cho nó đẹp bộ lông.

12. truongquockiet

truongquockiet Active Member

Thích đã nhận:
    5
    CM ăn bot dau phong co sao kô vậy các bạn,mình thấy trong Nam nguoi ta cho ăn bot kô à ?

13. DPSBaBy

DPSBaBy Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào Mào nuôi rất dễ . Bạn nuôi bổi thì trùm áo 1/4 lồng , treo trong nhà cao = đầu người hoặc cao hơn , treo chổ nhiều người qua lại . Tập cho ăn cám = cách lăn chuối vào cám chòe 1 tuần rùi cho an cám BaVì , sau đó cho ăn thêm chuối , cám , bơ , ổi chín , đặc biệt là cà chua , dưa hấu , ớt chim hót To và Sung . Lâu lâu cho 1 bát nước vào lồng treo ra vườn chổ không có người cho chim tắm . khoãng 2-3 tháng là bạn có 1 chú Chào Mào Good roa`i . Khi nào chim dạn rùi thì cho an Cám trung quốc Bình Dương chim sẽ tự nhiên thay lông hoặc cho ăn sâu liên tục chim sẽ rụng lông .

14. truongquockiet

truongquockiet Active Member

Thích đã nhận:
    5
    sao kô ai trả lời mình hết vậy.......!,,làm ơn giùp mình giới

15. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Nếu làm biếng có thể trộn cám Ba Vì với bột Lửa và Khoen để Chào Mào ăn, tuy nhiên củ,quả là thức ăn chiếm số lượng lớn đối với CM