bàn về vi sinh cho cá biển

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi tringuyentg, 13/4/08.

1. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    các 1 bác Pro ơi VI SINH nuôi TÔM mình có thể dùng cho hồ cá biển được ko? vì loại vi sinh này nó bán rẻ hơn. bao 277g loại cao cấp của Mỹ chỉ có 200k thui. Còn ra ngoài tiệm mua tới 300k lận. cá bác nào bit xin chỉ cho:confused::confused::confused::confused:

2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    dùng đễ cho cá con ăn hay san hô đều được . ...........

3. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    coolpix, theo bạn thì nên cho san hô ăn gì? Có thể cho ăn artermia được ko? Ngoài ra còn cho ăn gì tốt cho sự phát triển của san hô? Vì mình có 1 số loại mồng gà và nhánh dương (sea pan)

4. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Cacanhbien . mồng gà là san hô gì? mình không rành tên Việt, những hầu như san hô ăn được là Phytoplankton, thể nước, màu xanh lá cây. có vài san hô dùng thịt cá, thịt tôm xay ra cho thật nhỏ cho ăn.

5. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    mình thường cho các loại hải quỳ ăn tép sống cho nó ăn 2 ngày 1 lần, tụi hải quỳ khỏe và sung lắm nuôi tụi nó cũng lâu nửa tui nuôi dược 4 tháng mà vẩn khỏ ko có sao. Hai quỳ hập thụ chất dinh dưởng để sống.

6. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    bác nói vậy là sao ko hiêu dc, theo mình là VI SINH dùng để làm cho sạch nước, và để san hô hấp thụ. Nhưng mình ko biết là VI SINh nuôi ở trại TÔM có thể dùng cho hồ nuôi cá biển bình thường. Vì mình nghỉ Tác dụng của nó là như nhau thôi dùng để làm sạch nước và loại bỏ vi khuẩn thui
    Các Pro nào biết cho em xin ý kiến đi. Em vẩn chưa dám su dụng vi shinh nuôi TÔM~X(~X(~X:)confused::confused:

7. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đã dùng vi sinh thì chỉ nên quan tâm đến chất lượng của sản phẩm mà thôi , vì thực ra vi sinh là 1 số chủng vi khuẩn rất có ích , nó phục vụ cho việc gìn giữ chất lượng nước bất kể là nuôi tôm or cá , nước mặn hay nước ngọt . Bạn tringuyentg nói vi sinh làm sạch nước là đúng đó , nhưng vi sinh ko phải để cho san hô hấp thụ đâu (môi trường tốt + chăm sóc tốt = san hô tốt thôi) . Sạch ở đây được hiểu như thế này : vi sinh - những loại vi khuẩn có ích sẽ ''cải tạo'' những chất có hại thành những chất vô hại . Cụ thể , những chất có hại như phân cá , thức ăn thừa, xác động vật... sẽ được vi khuẩn có lợi dùng làm ''thức ăn'' để tồn tại và phát triển . Mà vi sinh phát triển tốt sẽ làm cho m/trường nước ngày càng tốt hơn , các chất độc hại như NH3,NO2,NO3 sẽ suy giảm đáng kể hoặc mất hẳn đi . Mặt khác , khi vi sinh phát triển cực tốt thì nó sẽ giải quyết thêm 1 v/đề nữa , Đó là nó sẽ khống chế và ngăn chặn sự phát triển của các loại vi khuẩn có hại khác(qui luật cạnh tranh mạnh lấn yếu mà) , và cũng có thể nó sẽ khống chế luôn cả mầm bệnh vi nấm - một bệnh mà Ae nuôi cá cảnh thường gặp phải.
    Do vậy bạn nên tự tin mà dùng sản phẩm vi sinh cho tôm như bạn nói , miễn sao sản phẩm phải là loại đáng tin cậy , tốt nhất được SX tại Mỹ vì Mỹ là một trong những nước đi đầu trong công nghệ sinh học .Vài lời góp ý với kiến thức còn hạn chế , mong hồ cá bạn ngày càng đẹp hơn .

8. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    cám ơn bán zocazi đã cho em biết về vấn đề trên. vậy có phải là hồ có càng nhiều vi sinh là chất lượng nước tốt phải ko bác, các vi khuẩn nấm bệnh sẽ ko còn hại đến cá phải ko bác

9. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác zocazi đã nói hết các ý em cần nói nhưng chỉ cần lưu ý thêm khi chọn mua cá loại vi sinh xử lý nước thì nên quan tâm đến nhãn hiệu của sản phẩm có thật sự đáng tin cậy hay không. Nhiều chế phẩm sinh học dùng trong nuôi trồng thủy sản ứng dụng rất tốt cho hồ cá cảnh nhưng một số lại không mang lại kết quả như mong muốn vì là loại kém chất lượng.Vì vậy khi mua nên chọn hãng sản xuất có tên tuổi trong ngành thủy sản.
    Còn thức ăn cho san hô thì có nhiều cách tự chế biến từ các loại động vật nhiều đạm,protein. Atemia cũng được nhưng nếu quá dư thừa thì có hại đó nhe các bác,nhất là đối với cá đấy.Ngoài ra san hô còn cần thêm ánh sáng cung cấp cho nó nữa

10. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Coolpix nhầm cái Vi Sinh này với Artermia . Muốn tăng Vi sinh tự nhiên thì theo Cool là cho thêm đá sống vào, vì đá sống là nhà của chúng, nếu ích quá thì chúng tranh nhau mà ở, còn mấy em không bám được thì thường bị máy lọc, protein skimmer và thay nước lấy đi.

11. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    Tên loại này là: PrawnBac PB 522

12. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    tringuyentg, chụp rõ cho mình coi nó nói gì với . cái này lần đầu tiên thấy .

13. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là hồ càng nhiều vi sinh thì càng tốt , nhưng đừng vì vậy mà ''tương'' thật nhiều các loại chế phẩm sinh học vào hồ nhé ! Chỉ cần đủ liều thôi , dư phí tiền lắm . Theo mình, muốn hồ cá bạn có đủ lượng vi sinh khống chế bệnh tật cho cá (cả bệnh do khuẩn và do nấm) thì điều đầu tiên khi setup hoàn chỉnh hồ bạn phải tin chắc rằng các khâu ch/bị mình đều làm tốt trước khi THẢ CÁ VÀO HỒ . Vì mầm bệnh có hay ko là đa phần nằm ở khâu THẢ CÁ VÀO HỒ đấy (hảy tắm rửa cá cho kỷ như các Pro trên 4R hướng dẫn) . Khi hồ cá đã vô tình mang phải mầm bệnh thì thường bị nhiễm đi nhiễm lại nhiều lần trên các đợt thả cá . Nếu khâu ch/bị mình chu đáo (đã nuôi cấy vi sinh)-> hệ vi sinh phát triển ổn định(buộc phải có đủ thời gian) -> rồi mới thả cá(SH+HQ) đã qua ''tuyển chọn'' vào hồ -> môi trường cực tốt -> thì sao đây ? Chắc chắn là GOOD rồi . Đến đây bạn chỉ còn tập trung vào việc chăm sóc cho tốt (dinh dưỡng , cách cho ăn, nhiệt độ , dòng, á.sáng....) .Khi vô tình hoăc lỡ do mình bất cẩn đưa mầm bệnh vào hồ thì hồ cá sẽ nhờ ''lực lượng vi sinh hùng hậu'' có sẵn trong hồ ''trấn áp'' ngay . Như vậy thì hồ cá mới có khà năng ''miễn dịch'' được .
    Một điều nữa , như bạn coolpix đã nói , lượng đá sống trong hồ rất cần thiết , vì đó là những giá thể-là nhà ở để cho vi sinh trú ngụ đấy . Mong hồ cá bạn ngày càng đẹp hơn .

14. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    bác zocazi ơi hãy cho em đường link tắm cho cá đi em tìm hoài sao ko thấy, chả bít nàm ở phương trời nao hic??????

15. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    thông cảm đi bác Coolpix nhà em ko có máy ảnh kỷ thuật số chỉ chụp bằng điện thoại thôi nên ko rõ đc

16. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn zocazi nói quá đúng. Mình cũng nghĩ như bạn vì hồ của mình toàn là đá sống nên lượng vi sinh rất nhiều. Một số con cá nhỏ bị chết đôi khi mất xác mà vẫn không làm ảnh hưởng đến chất lượng nước trong hồ.

Thêm vào đó, mình cũng nuôi cấy 1 số loại phiêu sinh vật nó giống như con bo bo vậy và cả 1 số loại có đến mười mấy cái chân. Nên bọn này tiêu thụ 1 lượng lớn mấy em vi khuẩn và vi sinh.

Mình cũng để ý thấy khi thả cả mới có bị nấm (nhưng ít) vào hồ thì sau 1 vài ngày nó tự hết nấm và hoàn toàn ko lây qua mấy e cá khác. Như vậy, theo mình suy luận, có khả năng lưc lượng vi sinh hùng hậu đã kiềm hãm sự phát triển của các tê bào nấm này.

Đây chỉ là suy doán và cảm nhận của mình, ko phải là nghiên cứu khoa học gì. Nhưng mình nghĩ nó hoàn toàn hợp logic.

17. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    trường hợp này mình cũng giống bạn, cá bị nấm sau đó tự khỏi, nhưng hình như còn tùy vào đề kháng riêng của cá nữa, chứ mình thấy, có con tự khỏi, ko cần tắm nước ngọt, nhưng có con trở nặng, đục nhân mắt rồi lên đường, mặc dù ko lây cho những con khác. Nên mình nghĩ có lẽ do môi trường nhìu vi sinh như bạn nói cũng đúng nhưng chưa đủ, có lẽ còn nhìu íu tố khác mà mình chưa bit nữa

18. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trường hợp mà ca canhbien và vkvk gặp giống y như những tr/hợp mà mình đã gặp . đôi lúc , có những chú cá mới bỏ vào bị nấm vài ngày sau tự khỏi , nhưng cũng có con ''ra đi'' nhưng mầm bệnh nấm hình như ko tồn tại trong hồ , Từ đó , mình nghĩ rằng : nếu hồ setup đúng và đủ thời gian cho vi sinh phát triển (rồi mới thả cá) thì khả năng tạo thành 1 hồ cá ''miễn dịch'' là rất cao . Nhưng nếu quá trình ch/bị ko được chuẩn (vi sinh chưa phát triển) mà vội vàng thả cá , chẳng may gặp phải cá mang sẵn mầm bệnh thì có lẽ hồ cá đó sẽ bị tác dụng ngược mà thôi . Đó là ''lực lượng hùng hậu của vi khuẩn có hại và mầm bệnh nấm'' sẽ tấn công và cạnh tranh quyết liệt với nhóm vi khuẩn có lợi (vi sinh) mà thôi . Ma cũ hiếp ma mới cũng đúng trong tr/hợp này phải ko các bạn ?

19. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    bạn Tringuyentg đánh xuống cái bìa cũng được, mỗi lần vô mà không coi được thấy sao sao ấy . cám ơn trước . :D

20. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    bác Coolpix ơi trên bao nó ghi vậy nè :
    PrawmBac Waste Treatment System
    Name:prawnBac PB 522
    Product Code: 7002076-702
    THÀNH PHẦN:
    Ví sinh vật: trong 1g sản phẩm có :
    Bacillus subtilis..................0.25 x 10^9 cfu
    Bacillus licheniformis...........0.25 x 10^9 cfu
    Bacillus megateriums...........0.25 x 10^9 cfu
    Bacillus amyloliquefacien......0.25 x 10^9 cfu
    Enzyme:
    Proteas...........10%
    Amylase..........10%
    Esterase..........10%
    Cellulase..........10%
    Xylanase..........10%
    Công dụng: làm sạch môi trường nước. Giảm khí độc NH3, H2S, mùi hôi trong ao nuôi. Ôn định môi trường nước, làm tăng hoạt động của hệ sinh thái

Nhà sản xuất: NOVOZYMES BIOLOGICALS INC. USA
    www.novozymes.com/microorganisms