Báo cáo nghiệm thu chữa bệnh chim ỉa chảy kinh niên

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 7/2/12.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa các bác,

Sau nhiều đơn thuốc của các cao thủ, từ lá ổi rồi thuốc kháng sinh, thì em chim gầy dơ xương, ị vẫn hoàn ị, chủ yếu là khi uống thuốc thì thấy nó ít uống nước, thì phân lại khô, mà bỏ thuốc ra thì lại đâu vào đấy.......

Em đã phải dừng lại bồi bổ cho e nó lại sức với béo đẹp hơn 1 tí.......Mất vài tháng trời coi như không gáy, không như lúc đầu chưa chữa trị, nói chung cái gì cũng phải thử và đánh đổi..........

Trong quá trình chữa bệnh, thì em này nguyên nhân là do hệ tiêu hóa kém. Còn vì sao nó cứ uống nước nhiều thì em nghĩ chắc ị nhiều mất nước...........

Được e Ngọc ở Q4 tặng cho mấy cục đất tổ mối, sau đó là em Sâm ở Nha Trang........... Trước mắt e lấy của e Ngọc, đập ra, rồi học các em Sâm làm là trải đất với cát vàng dưới khay, do nhà không có điều kiện hạ thổ, để các em mỗi sáng khi phơi nắng, thích thì chui đầu xuống mà ăn........

Trước em có cho ăn khoáng, mà bệnh tình vẫn thế, giờ ăn thêm đất thì chim đã ỉa lại phân thường, khô lại, nước uống ít dần đi, bắt đầu gáy lại, nhìn khỏe re...........

Chia sẻ ít thông tin cho các bác gặp em chim nào ỉa chảy kinh niên nhé...... Giờ ở nhà còn mỗi em gãy chân là cứ nuôi an dưỡng vậy thôi, không còn cách nào cả........

Bác nào có chim bệnh nào, chán không muốn nuôi thì gửi em chăm dùm cho nhé.....

Một vài hình ảnh về bệnh nhân mới ra viện, em nó giờ đẹp trai hơn rồi, còn chòi lồng mà ít hơn xưa, gần 1 năm trời chữa trị, hi vọng năm sau em sẽ nổi, bác nào rành chim vào nhận xét thêm cho em ý giúp em thì tốt.....

Chân thành cám ơn các bác đã tư vấn: Trong đó có dùng cách chữa của anh Sơn Hà Cối, Anh Lực Bình Dương, Anh Thiện Bảo Lộc, Em Ngọc Q4, Em Sâm Nha Trang. Còn ai đã chỉ em mà sót tên thì em xin lỗi nhé hi hi.

Cách chữa đúng nhất: Anh Bình Nguyên. Thanks vì anh đã chia sẻ kinh nghiệm, dùng cách anh sau cùng nhưng lại đúng với con chim này nhất hi hi .

Ngô Đức Tâm.

2. elinkjsc

elinkjsc New Member

Thích đã nhận:
    11
    Đúng cái em đang cần đây ah, tiện thể mong các bác giúp em luôn

Không biết chi Cu nhà bác có bị đi phân giống chi nhà em không, nếu giống xin bác chỉ cho em cách làm chi tiết để Cu nhà em nó khỏe mạnh ah.

3. a.thaiq

a.thaiq Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn ơi đất tổ mối có pải nung nấu ji ko hay là để tự nhiên giá nhuyến thôi vậy

tinhtinh_l, thanhjjk, GHT and 2 others like this.
  4. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Hình như là phải nung qua cho nóng để diệt nấm móc trong đó đó bác.

5. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Thanks anh Tâm, chắc phải áp dụng biện pháp cho ăn đất tổ mối với cát vàng hạ thổ giống anh quá. Con bổi rừng nhà em nó ị phân lúc khô lúc có nước hình như là bị tiêu chảy thì phải.

tinhtinh_l, ancugay and PHIOMON like this.
  6. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Thổ pha đồng hehe chim đẹp bài bản đủ gù hơi ngắn khá thui mới vào nghề chém vậy ko biết có đúng ko nữa ta ? =))
    Hic hic nhớ lại kỷ niệm xưa mình cũng bị toi 1 chú bởi bệnh đi ỉa kinh niên đó là con chim gáy đầu tiên nuôi :crying: .

tinhtinh_l, ancugay, PHIOMON and 3 others like this.
  7. trongnguyendong

trongnguyendong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    em này có bộ cườm sao giống em của tôi quá . em của tôi cũng bị như vậy chữa mãi mà vẫn chưa thấy chuyển biến gì . có lẽ cũng phải học theo cách của anh thôi

8. CuPhuLong

CuPhuLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    806
    Các ACE thử thêm loại thuốc trị tiêu chảy cho người này thử, e cũng có một con bị kinh niên, phân hôi. Cho uống tùm lum nhưng không hết giờ gặp được thuốc này nay đã khỏi, sao lần uống đầu tiên là phân khô ngay, e up lên ACE tham khảo, thân!!1
    Lúc đầu liều lượng 1/8 cho một cóng nước, thay nước sao 1 này, giảm từ từ lượng thuốc(vẫn giữ nguyên lượng nước) đến khi hết bệnh:applause:

9. bantraigiauten

bantraigiauten Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Hi,bác cho em hỏi từ lúc ngưng uống thuốc này,em nó đi phân khô dc bao nhiêu ngày rồi ạ,em cũng có một con cứ thuốc vô thì khô,nhưng dc vài ngày là đâu lại vào đó

10. CuPhuLong

CuPhuLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    806
    Phân khô được 1 tuần rồi bạn à, trong thời gian chăm sóc luôn kết hợp phơi nắng hạ thổ thường xuyên nhé!:D
    - Mình thì sáng phơi nắng hạ thổ khoảng 30 phút, trưa hạ thổ 30 - 60 phút, phơi nắng 5-10 phút, chỉ cho ăn lúa. Chúc bạn thành công!!!

11. quangtq

quangtq Member

Thích đã nhận:
    20
    Con nhà mình cứ ngừng thuốc lại đi ỉa chảy. Khổ thế đấy. Có khi làm theo cách bác khôi

tinhtinh_l thích bài này.
  12. leduy

leduy Member

Thích đã nhận:
    22
    Chắc tóm lại chim bạn bị thiếu đất dẫn đến ăn ko tiêu rồi tiêu chảy, bạn bồi hoàn đất vô là chim đi lại phân bình thường, chim cu nhà mình cũng bị đi phân chảy hoài, ok cảm ơn bạn nha để về mình chữa cho chim mình.

tinhtinh_l and hoctro_mechim like this.
  13. sauriengtg

sauriengtg Active Member

Thích đã nhận:
    285
    các bạn hái đọt lựu hãm với nước sôi thêm một ít lá trà xanh đảm bảo khoảng 3 ngày sẽ hết tiêu chảy.đối với chim cu điều quan trọng là hạn chế thuốc tây.nếu tất cả các biện pháp điều trị không có tác dụng các bạn có thể sử dụng mesta,thuốc sinh học tương đối an toàn.các bạn chú ý tới liều lượng nhé,một gói chia làm 5 pha trong cống uống trong 3 ngày rồi đổ bỏ pha nước sạch cho uống trở lại.trong mesta có các men vi sinh có ích cho hệ tiêu hóa cho người cũng như cu!vài dòng chia sẻ.thân

tinhtinh_l, giothoc and hoctro_mechim like this.
  14. Calithuocnhieu

Calithuocnhieu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    930
    -Theo mình, chim bị tiêu chảy: trước hết phải sổ giun, ra quấy thú y mua 1 gói thuốc sổ giun cho Bồ Câu, nhìn tờ hướng dẫn cách pha, và cho chim uống để sổ giun. Tìm phân của con Bò ỉa đã khô, bỏ vào dưới sàn lồng cho nó ăn cũng hết ỉa chảy.
    -Trị ỉa chảy kinh niên; lấy 10 cái vỏ của quả Măng Cụt bỏ vào nồi đun với nước sạch, dùng vá dầm cho vỏ nát ra trong nồi khi sôi. Sau đó để nguội.
    -Đất đỏ, hay đất tổ ong đầm nhuyễn thành bột, sau đó cho bột này vào trộn chung với nước Măng Cụt để nguội, (cái này có thể giảm lượng bột đất đỏ), được 1 loại bột đỏ dẻo dẻo. Muốn vò viên thì vò, để nguyên cục to thì để, mang ra phơi nắng, cho chim ăn dần dần hết "ải chỉa". làm thử xem bạn!

15. Lưỡng Diện Nhân

Lưỡng Diện Nhân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,342
    ra thuốc tây mua gói cân bằng a xit trị đau bao tử của người, gói dung dịch sữ bơm vào là hết.