Báo động đỏ anh em ở Tp. HCM

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi gahocmon, 27/3/12.

1. gahocmon

gahocmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Tình hình là sáng nay mình đi làm ko có ở nhà! thằng em của mình điện thoại khẩn công an ập vào nhà bắt gà !
    Anh em cảnh giác !

gadep, ditimga, phuongquang and 29 others like this.
  2. đứcmạnh

đứcmạnh Chủ stick thương mại

Thích đã nhận:
    511
    Chiều đi làm về ,cố gắng tìm hiểu lý do để thông báo cho anh em nhe.
    Dịch bệnh đâu thấy công bố gì.... ?

gadep, dr_marter, BAĐEN and 4 others like this.
  3. nhaylathin

nhaylathin Member

Thích đã nhận:
    32
    Tình hình lúc này căng quá, mong mấy bác cẩn thận, tìm cách giữ được gà của mình và cùng cố gắng vượt qua giai đoạn khó khăn này.

gadep, BACH YEN and longhiep like this.
  4. MilkBông

MilkBông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    801
    Công An thấy tàng trữ gà ngoại nên ập vô túm vài con về nuôi rồi . Mọi người sơ tán ko h nhiều CA mê gà lắm .

gadep, phuongquang, BACH YEN and 2 others like this.
  5. thichdongvat

thichdongvat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    846
    Hix, không biết lý do gì ma Công an lại ập vào bắt gà nhà anh... Mà tụi nó ập vào nhà vậy cần phải có giấy tờ gì ko vậy ta ???
    Hay là tụi nó để ý mấy em siu mẫu của anh lâu mà chưa có dịp hốt, nay có dịp mần lun 1 phát... hihi

6. hungphieu

hungphieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    Bạn tìm hiểu kỹ thông tin tại sao bắt gà rồi thông báo ae để tránh nhá!
    Mình ở quận 12!hồi cuối tháng rồi tổ trưởng+ca cũng làm căng lắm,nhưng giờ thì êm rùi!
    Khổ thân mấy con gà phải ở trong thùng giấy 1tuần! thân!

gadep, BACH YEN, longhiep and 3 others like this.
  7. gahocmon

Thích đã nhận:
    1,645
    Hịc....Mình đi làm không có ở nhà nên không biết lý do ?
    Theo mình biết, khoảng 2 tháng nay tình trạng trường gà gần nhà bị công an dí nhưng vẫn hoạt động. nên CA mới đi gom gà
    và 1 thông tin có nguồn dịch cúm ở củ chi và hóc môn nên thú y kết hợp cùng công an đi gom gia cầm.
    và mình cũng có hỏi trạm thú y rồi, Thú Y nói là sắp chuyển mùa sợ dịch bùng phát.....

gadep, BAĐEN, cao van thanh and 5 others like this.
  8. hoacuc

hoacuc Clb gà kiểng Gia Định

Thích đã nhận:
    6,571
    Cách đây gần 1 tuần khu vực thị trấn Hóc Môn cũng bị bắt gà khá nhiều nhưng hên là em chưa bị. Chắc tại tổ trưởng khu phố em cũng nuôi gà :laughing:. Mùa này anh em ở địa bàn thành phố nên cẩn thận vẫn hơn. Khu vực các huyện ngoại thành sẽ bị càn quét nhiều nhất. Tốt nhất là chuẩn bị sẵn thùng giấy để đựng gà :devil:

Last edited: 27/3/12
  9. duy_xaydung

duy_xaydung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    Chỗ tui vừa bắt chỗ mấy đứa nuôi gà đá. Tui vội vàng đóng thùng đem qua công trình để luôn rồi. Mệt thiệt !!!

10. phungbatu

phungbatu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    535
    Em đem con chó của em đi chích ở trạm Thú Y HocMon ngay ngã 4 Trung Chánh. Mỗi lần qua đó là mấy bao tải, toàn là gà với trứng. Gà thì cỡ 5-6 bao, gà thịt có, gà đá có luôn. Còn trứng là tầm > 1000 trái, để giữa trưa nắng, trứng bể, bốc mùi thối kinh khủng.
    Nghe mấy người trong đó nói, giờ đang có dịch, gà - trứng mà không có giấy tờ xuất xứ, giấy kiểm dịch là gom hết, bẻ cổ tại chỗ bỏ vào bao (vì sợ người dân xin lại gà).
    Em chích chó ở đó riết rùi quen mấy người làm thú y, mà xin mãi 1 con gà dù là gà kiểng cũng không đc,hix. Giờ làm gắt gao lắm.
    Họ còn nói thêm, ai nuôi gà thịt tầm khoảng < 5 con để gia định ăn thì không sao. Còn nuôi gà mà nhốt bội là nó gom hết. Các bác nên tẩu tán bớt đi, sắp có đợt truy quét cực kỳ lớn từ trước tới giờ đó. Hiện nhà em còn có 1 con gà kiểng thôi,hix, sợ lắm :-S

Last edited: 27/3/12
    gadep, phuongquang, hphuc and 5 others like this.
  11. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    h ko bít tẩu gà đi đâu hít nè ........... em ở Bình chánh củng gắt lắm . sáng minh đi khóa cửa dân quân vào ko được ... n tụi nó canh tối nhà đang ăn cơm ập vào đưa giấy tờ thú y ra . hòi đủ chuyện gòy tịch thu .em dấu gần chít mà có thoát đâu .một bầy cả 30 chục con lớn nhò giữ lại được còn 4-5 con . chán !!!. ông già thấy z cứ cuối tuần rủ bạn zìa nhậu bớt ............ giờ chổ nào củng căn thẳng lắm. tốt nhất nuôi khéo trong nhà .... đừng cho người wa lại bít nhà mình nuôi gà thì may ra còn giữ được vài em . h tốt nhất là ko dám cho gà sinh sản . đẻ lấy trứng ăn hít để wa lúc bớt căng gầy lại !

gadep, hphuc, BACH YEN and 2 others like this.
  12. tvxdnhatphat

tvxdnhatphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    Tình hình căng vậy mà giá gà Mỹ và peru có giảm tí nào đâu,. cũng rát như thường .......

BACH YEN, longhiep and gahocmon like this.
  13. GATRETCTRAVINH

GATRETCTRAVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,016
    tình hình này căn lắm ah nhe mấy ae,nghe mấy anh em làm trên phường nói lá kì này đánh mạnh lắm đây,mình vừa lên trạm thú y xin đăng ký chích ngừa cho đàn ga để đc tấm giấy mà ko đc rồi,họ ko cho đăng kí vậy potay,ae nào có gà khủng hãy chuẩn bị tấu tán trướcc đi,phòng bệnh còn hơn trị bệnh.

14. tan_hung

tan_hung Member

Thích đã nhận:
    40
    Gà mái đem dấu thì dễ còn gà trống nó gáy suốt ngày không biết để đâu cho an toàn ...........

gahocmon, BACH YEN and longhiep like this.
  15. phungbatu

phungbatu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    535
    Họ chỉ cho đk chích ngừa khi nuôi số lượng lớn thôi bác ơi (chắc tầm >100con, như 1 trại gà vậy đó). Em nghe họ nói thế, còn nhỏ lẻ thì chịu thôi, giờ nó k xét cho nữa

gahocmon, BACH YEN and longhiep like this.
  16. hoangtydo

hoangtydo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    Bên quận 12 bắt liên tục à..vì bên đó toàn trại gà lớn ko ..mà còn là gà đá nữa...thôi thì trời kêu ai nấy dạ..chứ đam mề chơi gà mà lén lút thì mất vui....

gkvn, gahocmon, BACH YEN and 2 others like this.
  17. BACH YEN

BACH YEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    608
    Tình hình dịch bệnh không công bố ở tp HCM tuy nhiên các quận, huyện đã được triển khai vào chiến dịch ( có nơi làm quyết liệt, có nơi nhẹ nhàng). Vậy các anh em nên cẩn thận đề phòng.
    Nhân đây HTDUNG57 mong các bạn chia sẽ những kinh nghiệm để giúp các anh em vượt qua khó khăn này.
    THÂN
    HTDUNG57

phuongquang, hphuc, gkvn and 3 others like this.
  18. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    bây giờ tốt nhất là gởi về quê hết quá . nghe tin này ae cũng khó mà lòng mà giải quyết đây . mong là tình hình sẽ mau đi xuống để cho ae gà kiểng mình được thoải mái chăn nuôi . hix hix

gahocmon thích bài này.
  19. tuan_longan

tuan_longan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    656
    AE cũng đừng lo quá,theo em được biết thì cách nay 1 tháng thì có truy quét tại khu chợ lớn nhưng đến nay tình hình cũng đã ổn định lại rồi,vậy thì chuyến đi này tại nhũng nơi khác chỉ là lấy lệ chừng 1 lờn có nguy mơ hơi lớn vì kết hợp liên ngành rồi thôi hà.Còn về chuyện của gahocmon thì có thể anh bị chơi rồi,vì nếu anh đi làm thì người đi làm nhiệm vụ cũng ít khi được phép vào nhà anh để bắc gà lắm,vì em cũng mới bị tình trạng như anh,nhưng em k có ở nhà thì cũng pt để vào được chỗ em nuôi gà.Anh nên tìm hiểu lại đi nha anh.

gkvn and gahocmon like this.
  20. gahocmon

Thích đã nhận:
    1,645
    Thông báo tình hình là thú y kết hợp cùng công an phường và đội dân quân, ập vào nhà ko kiệp trở tay, nên nhiều nhà ko kịp trở tay đành ngậm ngùi bị hốt xạch. Còn tôi thì cũng may có thằng em ở nhà nên tẩu tán được mấy em gà nọc ! Anh em chú ý, gặp trường hợp như vậy đừng mở cổng nhà! bắt gà dấu hết vào thùng rồi mở công cho vào kiểm tra

gkvn thích bài này.