Bao LÂu ThÌ ĐẺ TiẾp?

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi fish_caloc, 7/3/07.

1. fish_caloc

fish_caloc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mọi người cho hỏi cá tuổi nào thì có thể cho đẻ? (mái & trống)
    cá mái sau khi xả trứng thì bao lâu sẽ xả tiếp?
    phân biệt trống mái (chính xác chút...các bài trước nói tùm lum hết ...khó mà phân biệt).....
    .....

2. tuanstcom

tuanstcom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    khoảng 8t là bạn có thể cho d0ẻ được rồi.
    để phân biệt trống mái : nhìn trên kì của nó (vây ở trên lưng ) nếu có chấm đen thì đó là cá mái

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ko cần đến 8 tháng đâu bạn , quan sát thể hình là chắc hơn nhé , cá khoảng 2,5-3 ngón là xả trứng rùi , thường thì vây lưng có dấu đen là con mái ( đôi khi con mái ko có hay con trống cũng có dấu đen này ) , nếu bạn chưa chắc ăn vì cá vửa đầu vửa dấu thì bạn xem vây ( hơi khó à ) hay cố xem gay sinh dục nhé trống chữ v mái chữ u đó , trường hợp con trống có dấu đen mà ko đầu thì cũng xem thế nhé .
    Nhưng CÂY VỚI CÁ thì lấy giác quan thôi hà ( chuyên môn lựa cá kiểu này nè) nhín thấy cá có bệt đen và ko đầu và bụng thì hơi mấp mô thì cứ quánh là chị thôi .

4. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đã có bài viết và nhiều ý kiến phân biệt cá mái hay trống (nhưng tất cả ở chỉ số tương đối thôi, do tác giả bài viết nói chứ không phải mình nhận xét đâu nha). mình đồng tình với bạn Cây với cá, thực tế mình nuôi 3 mái 1 trống mà tất đều có miếng vá trên lưng, nhưng con mái thì đậm và lớn hơn con trống.
    Một vài chi tiết mình lượm lặt được để lựa cá trống trong đàn cá bột:
    - Màu sắc sặc sỡ, năng động hơn những con khác
    - Mỏ ngắn hơn, khoảng cách 2 mắt càng rộng lên đầu càng to
    - Miếng vá và nhìn lỗ rốn (như trên)
    - Bụng thon, ăn no phình hai bên nhiều hơn, nếu phình dưới căng tròn thì khả năng cá maí cao
    ... (mong diễn đàn góp ý thêm!)

5. CAOCUONG

CAOCUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    chua choa mấy chú cho nhiều ý kiến wa' bây giờ em mới biết cám ơn mấy chú ma` cho em hõi MIẾNG VÁ VÀ LỖ RỐN xem như thế nào về cái MIẾNG VÁ là cái gì vậy em mới tập chơi cá nên ko biết mong các bật tiền bối chỉ giáo

6. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hehe bác Hiep_Hoa chơi ác wá, sao lại dùng từ lỗ rốn chứ, anh em hông hiểu rùi kìa
    @caocuong: miếng vá là cái vệt đen trên vây lưng, còn lỗ rốn là gai sinh dục đó bạn...

7. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    .....cám ơn bác flowersea nhắc nhở nhé, mình sẽ rút kinh nghiệm...

8. fish_caloc

fish_caloc New Member

Thích đã nhận:
    0
    thế còn câu hỏi...cá mai bao lâu thì xả trứng tiếp...ai có kinh nghiệm thì nói nghe với!

với lại con mái của mình nó lớn hơn con trống khá nhiều ko biết có ép đc ko híc!
    biểu hiện nào của hai con muốn .....để mình có thể gỡ kính ngăn ra...cho ép ?