Bảo quản cào cào sống chim ăn được nhiều dinh dưỡng

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi duong-tam, 25/5/11.

1. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    tình hình là em thì sáng đi làm cả ngày chiều tối mới về, vì công việc nên đành chịu , nên sáng phải cho chim ăn cào cào , sâu, dế , nên phải mua cào cào trên đường đi làm để cào cào sáng hôm sau mới cho chim ăn hàng ngày như thế .
    lúc đầu sáng mua cào cào để tới chiều cào cào chết thúi luôn và bỏ tủ lạnh thì tỷ lệ sống rất ít hôm sau cho chim ăn thì cào cào ốm nhôm. nên nghĩ ra cách làm cho cào cào sống và đủ dinh dưỡng nên mình bỏ cỏ và 1 món đặc biệt là xé nhỏ lá cây lan vòi( cây lược vàng) để 3 ngày mà cào cào vẩn xanh tươi mạnh khỏe nhảy như điên , có con mâp cái đít dài hơn cái chân khi co lại. anh em nào muốn giữ lâu và không có điều kiện như em thì thử làm cách này thật công hiệu. và đây là ảnh em để thử cào cào 2,5 ngày

và đây là hình cây lược vàng em download từ mạng vì cây ở nhà xơ xác

2. huynhlengoctien

huynhlengoctien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    Cảm ơn bạn. Bài viết rất bổ ích. Để mình làm theo bạn thử.

danhninh thích bài này.
  3. banheocon

banheocon New Member

Thích đã nhận:
    0
    úi, cách này hay đó để thử nha. Nhưng phòng kiến viếng thăm thì có phương pháp nào hiệu quả nhanh gọn ko bác, cái thứ ni bọn kiến đánh hơi nhanh lắm

4. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Bác sợ kiến thì đặt cái hộp đựng cào cào vào 1 cái khay có ít nước thì đố bố kiến nó cũng không làm j được.Hộp sâu quy mình để ở ngoài mà kiến nó cắn chết sạch.Lần khác để trên cao mà nó vẫn thịt.Bực quá mình lấy 1 cái nắp bộp bánh rồi cho 1 ít nước láng đít,sau đó đặt hộp sâu vào.Và giờ thì ko thấy con kiến nào bò được vào hộp cả

5. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    @deptoong : cần j mà cực thế bạn , ra tiệm thuốc tây mua phấn kiến về 2500d/hộp vẽ xung qanh chổ bạn đặt sâu hay j dey' là kiến k dám vào :d

cuongcot thích bài này.
  6. banheocon

banheocon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cho e xin hình cái vỏ đề phòng mua trúng thuốc bổ cho kiến!

7. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Em cũng có một cách này bảo quản cào cào rất hiệu quả, cách này hơi tàn nhẫn nha các Bác. Cào cào em để trong bọc ni lông rồi dùng nước đổ vào cột miệng lại khoảng 15-20 phút sau, lúc này cào cào đã chết hết, mới đổ ra thau rửa thật sạch rồi cắt tỉa chân, sau đó để cho ráo nước, rồi dùng giấy báo gói lại rồi cho vào hộp nhựa để ngăn mát tủ lạnh, với cách này em có thể để dự trữ cào cào cho chim ăn cả tuần luôn. (Cào cào đã chết nên ko ốm và có giấy báo hút ẩm, và để ngăn mát nên ko bị phân huỷ cào cào vẫn còn tươi). Vài lời góp ý. Chúc các Bác vui !

8. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    úi
    cách nào cũng hay
    nhưng mình nghĩ bảo quản như chủ thớt thì hay hơn vì bảo đảm tươi ngon hơn, giữ lâu hơn, ngặt cái là không kiếm đâu ra lược vàng lược bạc mà trồng :(

npxan, RUA01 and motngaybinhyen like this.
  9. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Em thì nghĩ cách của bác mới là cực.Như cách của em chỉ cần lấy cái nắp hộp cho ít nước vào rồi đặt hộp sâu vào là ok.Cách của bác thứ nhất fải đi mua thuốc kiến,thứ 2 mất tiền,thứ 3 fải đi tìm chỗ của kiến mà kiến nó chết thì rồi cũng sẽ lại xuất hiện lại.Chơi cách em đơn giản mà cực hiệu quả,nếu bác nói thế là cực thì em nghĩ chắc bác chăm chỉ đảm đang hay làm lắm

10. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    cách của bạn mình đồng ý là đơn giản , nhưng cách bạn chỉ đối với mô hình nuôi ít chim chỉ dùng loại hộp nhỏ để đựng sâu còn đối với người nuôi nhiều chim thì họ dùng cái khay lớn bạn ạ và cách mình thì dùng cho cả 2 thứ và dùng cho cả bất cứ thứ j mà bạn mún tránh kiến vào :d Mình k tìm diệt kiến mục đích là ngăn nó k vào thôi :d
    @banheocon : ra tiệm thuốc bảo mua phấn kiến là ngta bán à :D

11. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    :( mới bị kiến xơi 2 bịch cào cào do ko có phấn diệt kiến, lần sau cẩn thận hơn

12. npxan

npxan Member

Thích đã nhận:
    38
    Cảm ơn bạn rất rất nhiều. Mình tên An ở nha trang, rất vui được làm quen với bạn.

13. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    minh thì cũng có 1 cach bao quản cào cào rút từ kinh nghiêm của cac bạn thôi.Cào cào mua về minh cắt 2 cẳng chân sau xong mình nhúng với nước muối pha loãng xong bỏ vô hộp trong hộp minh hái cỏ hay cây càng cua mình bỏ vô đóng nắp lại để trong ngăn mát của tủ lạnh cho ăn cả tuần luôn.lưu ý là nắp hộp nên khoan vài lỗ nhỏ cho mấy chú có không khí ý mà(mình xài loại cỏ ngừoi ta hay trồng ở công viên có tác dụng là cho mấy em bám vô khỏi bò lung tung 2 là làm thức ăn cho cào cào luôn cho nó khỏi bị gầy đi hoăc chết)kinh nghiệm của mình là vậy chia sẻ cùng các bạn vì mỗi lần minh mua 10 bịch thì rẻ hơn chứ ngày nào cũng đi mua tốn thời gian,tôn xăng nữa hi hi hi!

14. PHUKIENCHIMCANH

PHUKIENCHIMCANH Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em cứ cho vào đông lạnh bảo quản thôi ạ. Chăm chim không có thời gian lại đi chăm cào cào châu chấu :)