bảo quản sâu đúng cách

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi lxh, 24/11/11.

1. lxh

lxh Member

Thích đã nhận:
    4
    mình mún hỏi cách bảo quản sâu đúng cách ????

chim khuyên ăn phải sâu chết bị sao không ???

có phải sâu chết là nó không ngọ ngậy nữa không nhỉ ???

có phải tối lại phải mặc áo lồng cho chim đúng không nhỉ ? tại sao phải như thế ???

Ba gau and ancaraven like this.
  2. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Bạn nên tham khảo trước khi đặt câu hỏi nhé , trên dd nhiều bài hay lắm ,khổng chỉ có chuyện áo lồng mà còn rất nhiều điều cần học hỏi khi chơi VK nói riêng và chơi chim nói chung ...mình cũng từng là người mới chơi như bạn và đã được ae trên dd chỉ bảo , chúc bạn sẽ tìm ra câu trả lời cho vụ "áo lồng " nhé .Thân

ancaraven and lxh like this.
  3. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    1 .sâu bạn mua về để vào cái hủ .. cái hủ chứa sâu để trong cái hủ lớn khác chứa ít nước để kiến khỏi vào mà sâu cũng khỏi bò ra
    2. chim khuyên ngày cho ăn khoảng vài con thôi
    3. chết thì tất nhiên sẽ ko ngọ ngoậy nữa
    4. tối mặc áo lồng để tránh gió lùa , áo lồng giúp chim ko nhìn thấy dc chuột hoặc ~ con xung quanh tránh sợ
    vài ý kiến đóng góp :D

Ba gau, ancaraven and lxh like this.
  4. lxh

lxh Member

Thích đã nhận:
    4
    cho mình hỏi thêm là mình mới mua thêm 1 chú khuyên ( đc 2 ngày ) nữa về nhưg chú này chỉ ăn sâu và ko ăn cám ( con trươc mua về là nó xơi liền )

ancaraven thích bài này.
  5. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    tùy con à bạn ơi , vấn đề này cũng chưa rõ . vì mình mới bắt khuyên dc gần 1 tháng :D

ancaraven thích bài này.
  6. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió

lxh thích bài này.
  7. lxh

lxh Member

Thích đã nhận:
    4
    sao con mình mua sau này thỉnh thoảng nó xù lên tròn như quả bóng . còn bình thường thì ng vẫn thon dài :)
    có lần đầu noa quặp vào trong ( ko thấy đầu đâu ) mình đang onl bg đt , hum sau post ảnh cho mng xem
    là tại sao vậy

8. hungbogay

hungbogay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Có thể do bạn để chim nơi gió lùa, không che áo lồng hoặc cũng có thể do chim bị cảm. Đối với việc chơi chim khuyên nó hơi cầu kỳ và cần bỏ thời gian, tâm huyết nhiều vì bản thân thể trạng chim khuyên cũng rất nhỏ hay gọi cách khác là hơi đỏng đảnh vì vậy cần chăm chút nhiều. nhưng bù lại tiếng líu của khuyên thì cũng rất mê hoặc vài dòng chia sẻ cùng bạn chúc bạn có những con chim hay!!!!!!!!!!thân.

lxh thích bài này.
  9. lxh

lxh Member

Thích đã nhận:
    4
    lúc đầu thì thỉnh thoảng mới tròn như quả bóng ... bây giờ thì lúc nào cũng tròn :(( và ít nhảy hơn . mình đẻ trong nhà ( ko có gió lùa ) buổi gần trưa mới cho rA ngoài thui

10. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Sâu không ngọ ngoậy chưa chắc đã là sâu chết:devil: . Lúc con sâu vào chu kỳ lột xác cung sẽ không ngọ ngọây nữa:sick:. Sâu không ngọ ngoậy và có vết đen trên người mới chính xác la sâu chết:devil:. Cận thận không lãng phí [-(thời buổi vật giá leo thang:laughing:

dattho thích bài này.
  11. hungbogay

hungbogay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Bạn kiểm tra phân của chim xem sao? nếu phân nhiều nước có thể bị cảm đấy ( do trong quá trình cầm chim từ chỗ bắt về...) mình cũng đã bị hỏng hai chú vì khi bắt về không che áo lồng. tốt nhất bạn post ảnh lên các anh em trong diễn đàn giúp cho.( muốn phán được bệnh bạn cố gắng tả chi tiết và kèm hình ảnh nhé )Thân.

tuanlv thích bài này.
  12. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Sâu về cho vào cái khay cao cao rùi đổ cám bavi vô nó tự ăn tự sống .Cho chim ăn thì cứ con nào ngọ nguậy thì tóm còn xác sâu thì mình thổi đi .Con nào đen đen là chết rồi vứt đi ko tiếc ^^.