Bảo tồn cá rồng châu Á

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi anhnhxxi, 5/5/06.

1. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    Chào các bạn,

Tôi đang hoàn tất một cuốn sách về Cá Rồng châu Á bằng tiếng Việt, nhằm giới thiệu với các bạn Việt Nam yêu cá Rồng, với các chủ đề sau:

1. Giới thiệu nguồn gốc cá rồng, các loại cá rồng, Sự lai tạo và màu sắc

2. Cách phân biệt cá rồng, Huyết Long, Hồng Long, 1.5 Hồng long, Kim Long quá bối. Kim long hồng vĩ....

3. Các trại cá Rồng toàn châu Á. Singapore, Malaysia, Indonesia, Thailand, Việt nam.
    Tên tuổi và danh hiệu họ đạt được

4. Các trại cá rồng nuôi nghiệp dư

5. Các shop bán cá Rồng chuyên nghiệp

6. Những người đam mê cá rồng toàn châu Á

7. Dinh dưỡng cho cá Rồng.

8. Tiêu chuẩn chọn cá Rồng của người Nhật

Cuốn sách với những hình ảnh chất lượng cao.

Mời các bạn tham gia cuốn sách này. Dư kiến ra mắt vào tết âm Lịch 2007 hoặc trễ nhất sau Singapore Aquarama 2007

2. bekhang

bekhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    xin chúc bạn sẽ thành công nha....... mình nghĩ rằng cá rồng ở vn còn lại ít lắm , mong rằng 1 ngày nào đó loài cá rồng ở vn sẽ được bảo toàn.........mình sẽ cố gắng chờ cuốn sác h của bạn

3. nhoc_ty

nhoc_ty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi tham gia cuốn sách này là góp ý cùng bác xây dựng quyển sách hay là ủng hộ mua sách?? :D
    em hoàn toàn nhất trí ý tưởng viết sách này, nhưng chỉ sợ cái vụ bản quyền thôi, bác cẩn thận.
    chúc bác thành công!

4. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

chào bạn,

ủng hộ mình ở đây là giúp mình có được thông tin về những người yêu cá rồng ở Việt Nam, họ là ai, là sinh viên, học sinh, là giáo sư, tiến sỉ, doanh nhân hay lãnh đạo, họ nuôi bao nhiêu con, họ đầu tư và chăm sóc như thế nào? thông tin liên lạc... Mình cần nhiều người như vậy để đưa vào cuốn sách nhằm để bạn đọc mở rộng kiến thức và định hướng nuôi cá Rồng của mình

Những shop bán cá rồng tại Việt Nam, khắp miền đất nước, những người kinh doanh cá Rồng...

Những loại dinh dưỡng cho cá Rồng....

....etc

Vì đây là cuốn sách do tôi tự bỏ kinh phí ra đi tham quan cá trại và chụp hình có sự đồng ý của chủ trại và những người tham gia, do vây không ngại vấn đề bản quyền.

Có ai khác ủng hộ xin giơ tay và đóng góp thông tin bài viết nhé.

Last edited: 5/5/06
  5. Tung Vung Tau

Tung Vung Tau Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn anhnhxxi ! chúc cho cuốn sách của bạn sớm đựơc hoàn thành .
    Riêng ở Vũng tàu mình thấy nhiều người chơi cá rồng nghiệp dư ,nhưng cửa hàng kinh doanh bán cá rồng thì ít .chủ yếu ngân long ,còn ngoài ra có nhu cầu đặt hàng họ mới gọi về . mình thấy nếu bạn làm cầu nối cho nhữngg người mê cá rồng như tụi tôi.thì xin cảm ơn.Vì mình cũng vào frum hỏi thăm mua cá rồng mà ko có bạn nào hồi âm ,chỉ có LH rối LH ....???
    Nay thấy bạn sắp cho ra cuốn sách tuyệt vời như vậy ... mong sao mình sớm được đăng ký tối thiểu 2 cuốn ....

6. nhoc_ty

nhoc_ty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    oh cái mà bác anhnhxi nói giống như một cái khảo sát,
    cái này em giúp được, nhưng hiện tại em đang ôn thi tốt nghiệp, nếu sau tháng 7 mà bác còn cần đến em thì hú e 1 tiếng, em sẽ coi mình đóng góp được gì
    Chúc bác may mắn.

7. nadmad

nadmad Member

Thích đã nhận:
    0
    khi nào anhnhxxi xuất bản quyển sách này, tui sẽ mua ủng hộ bạn ngay.

8. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40

Ủng hộ You luôn, các thông tin về các giống cá Rồng thì hiện nay có khá nhiều, chắc you cũng có rùi
    Tui chỉ có 1 số ít thông tin biêt về cá Rồng ở VN
    Các shop cá Rồng ở VN thì khá ít, tui biết ở HCM City có Cao Quý, Hải Yến : bán Huyết Long, Quả bối và các giống hồng Long... có giá trị, và 1 số tiệm ở Nguyễn Thông Q3 bán Hồng, Quả bối......và Rồng thông dụng . Còn phía Bắc Việt Nam phải nhờ các mod ở đó thui
    .................................

Tui nghĩ cần bổ sung thêm kinh nghiệm mua cá ở nướ ngoài, cách vận chuyển cá về VNc
    ......................................
    Như thế cuốn sách mới hoàng thiện được
    Hy vọng 1 ngày ko xa sẽ được xem cuốn sách của huynh

9. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Gởi chú anhnhxxi,
    Xin lỗi cho hỏi có phải chú là Dr. Hào hay là Mr. Eric bên vietlinh.com.vn không? Bởi vì cháu (em) rất ngưỡng mộ chú Hào và anh Eric. Mong có dịp gặp trực tiếp chú Hào và anh Eric để đàm đạo và học hỏi chút kinh nghiệm quý giá (cháu (em) năm nay 36 tuổi).
    Mến chào Dr. Hào và anh Eric

10. Tung Vung Tau

Tung Vung Tau Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn you_and s i ! Tôi thấy chủ đề này rất thú vị và được ko ít bạn quan tâm .Nhưng bạn xem thử các bài viết của ô anhnhxxi trên forum mình nó cứ thế nào ấy ,hình như ô chỉ muốn cưỡi ngựa xem tiên trên forum này thì phải .cái mình quan tâm muốn hỏi ô ko dám tiết lộ lộ."có khả năng sợ thiệt hại kint tế wá..."??? mong các bạn xem thử ý kiến tui có sao ??ko ..

11. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Bạn có thắc mắc gì cứ hỏi, mình có dấu gì đâu có gì phức tạp và khó nói đâu mà dâu...hiihii

12. Tung Vung Tau

Tung Vung Tau Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn anhnhxxi ! Tôi rất muốn hỏi thăm về cá rồng .nơi dịa chỉ bán cá bên thái ,giá cả bạn đã từng mua,vì sắp tới tính đi thái chơi tiện mua mấy chú rồng .Thanks .

13. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    @anhnhxxi: Hì hì, em hỏi thật bác là bác chơi gì mà nhiều cá rồng thía? bác chơi như vậy thì có lẽ gộp tất cả hồng long, kim hồng vĩ và quá bối các hàng cá ở Hà Nội cũng không bằng số lẻ của bác đâu :D. Có lẽ là gộp luôn cá của người chơi vào cũng chẳng bằng bác đấy. Bác nói làm em thèm, đợt trước bắt được 1 em kim hồng vĩ mà tê tái cả người rùi :D.
    Bác nhiều cá thía thì đợt này bác nhượng lại cho em một con nhé.

14. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Tôi nghe nói Hà Nội người chơi cá rồng nhiều hơn HCM. Hôm nọ còn có người nói ép đẻ được, có lên VTV2, nhưng tôi chưa xem qua chương trình hôm đó. Ở Vũng tàu, nghe nói cũng ép được rồi. Cũng chưa được biết đến, anh em biết nhớ nhắn mình địa chỉ, để mình đưa vào cuốn sách rồng luôn nhé. Cám ơn trước.

15. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Xin sử lại mục 3 và 4, các bạn cho đóng góp ý kiến nhé

3. Các trại cá Rồng Lâu đời. Singapore, Malaysia, Indonesia, Thailand, Việt nam.
    Tên tuổi và danh hiệu họ đạt được
    4. Các trại cá rồng Áp dụng Công nghiệ cao
    áp dụng công nghệ quản lý ADN, gien, ấp nhân tạo

16. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
  17. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nhìn bề thế quá ,như thế người ta mới ép được chứ ,anh có thể cho em địa chỉ của trại cá này đi,hè này em cũng có dịp đi thái rất mong mua được 1 chú cá như mong muốn

18. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Em thấy người ta cho cá Rồng măm nguyên con tép tươi kìa. Mình biết thừa là ok nhưng không cho ăn quen giờ mà cho ăn thử chắc thủng ruột mà ... tèo...

19. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    mình toàn cho ăn tôm và tép vừa sạch nước, vừa giải quyết rong rêu. nhưng cá Rồng mình thích nhất là trùn quế. Ôi ngon tuyệt. Ăn mãi không chán mà mau lớn. Mỗi tháng lớn 5cm khoang 2 inch, tuyệt vời.

20. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34