bassocatllaya đây các bác vào xem

Thảo luận trong 'Lan ngoại nhập' bắt đầu bởi nguyenthuanacb, 12/1/12.

1. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
  2. angmaybun

angmaybun Member

Thích đã nhận:
    20
    hình như nhà mình cũng có châu lan như thế nhưng mà nó ko ra hoa . "nguyenthuanacb" co cách nào làm cho nó ra hoa ko ? giúp mình nhe' :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:38 PM ----------

sorry , up nhằm hình rồi :( .
    hình nsy2 mới đúng .....

itloving and muoivankhatmau like this.
  3. nguyenthuanacb

Thích đã nhận:
    803
    cây này của bạn kô giống 2 cây của tôi ,hình như là cây "ống điếu" thì phải, loại này khó ra hoa lắm

angmaybun thích bài này.
  4. angmaybun

angmaybun Member

Thích đã nhận:
    20
    hj nguyenthuanacb , khó nhưng ko có nghĩa là ko ra hoa dc đúng ko ?bạn có thể cho tối lời khuyên ? mình có thể thử ma` :) . bit đâu mình may mắn sao ;)

itloving and vinhlisheng like this.
  5. nguyenthuanacb

Thích đã nhận:
    803
    đây là ý kiến của bạn Nhật Anh bên dalatrose.com mà tôi mạn phép copy để bạn tham khảo áp dụng cho chậu lan của mình vì tôi kô trồng loại lan này
    Schomburgkia là loài ưa nắng do đó mùa ra hoa phần lớn vào Xuân và Ha. loại này khi đủ điều kiện ánh sáng và thoáng thì chỉ cần phân 20-20-20 cũng đủ để ra hoa dù không rộ. Muốn cây cho hoa rộ và nhiều hoa thì có thể kích thêm bằng 6-30-30 hoặc 10-52-10. Chỉ dùng phân kích hoa khi thấy 2 lá trên cùng mở ra và lộ cái lưỡi mèo khá nhỏ. Nhưng nếu chậm tay thì cây con nhảy ra lúc đó rất khó ra hoa hoặc có ra cũng dễ bị hư.Tuy nhiên, khi cây con đã trưởng thành thì khả năng rộ hoa từ giả hành mẹ lẫn con đều rất cao. Loại Schomburgkia này thường giả hành khá đến rất lớn, vòi hoa rất dai cho nên nó chỉ đẹp khi rộ nhiều cành. chiụ 100% nắng sáng đến 11g trưa - che lưới 50. Nó cho 4 vòi hoa dài từ 60 - 70 cm, khoảng 15 hoa/1cành. Hoa không được bền, khoảng 7 ngày thì bắt đầu tàn

Last edited: 24/1/12
    MAVOI, itloving and vinhlisheng like this.