bắt bệnh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi phongkhanh, 18/11/11.

1. phongkhanh

phongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    bể của em mới set up sang tuần thứ 3,cá bỗng có hiện tượng xuất hiện đốm trắng,xem trên mạng và hỏi 1 số anh em chuẩn đoán là bị nấm.
    em có lên nguyễn trường tộ hỏi thuốc trị,thì ng ta tư vấn là do bể mới set nên nhiều dưỡng chất,ph cao nên cá bị nấm là bình thường,bảo em sau 1 tháng thì thay 50% nước, bể ổn định dần thả cá mới vào là ok thoai.các bác có thể cho em thêm ý kiến được ko ạ

2. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    bạn dùng nền gì, nếu nền trộn thì tầm 1-2 tháng trở ra mới nên thả cá để test , còn ban đầu thả bút chì , bống vàng để nó dọn dẹp và sức chịu đựng của bọn nó tốt hơn các loại cá khác. mình trước đây cũng như bạn , vừa set bể xong, dùng nền trộn để tầm 1 tuần thả cá test , thì cả cá chọi, cá kiếm ... toàn loại rẻ tiền và khỏe đều dặt dẹo hết, người nhiều nốt chấm trắng và yếu đi rõ rệt chỉ trong 1-2 ngày , mặc dù trước đó mình nuôi bể ngoài trời trong thời gian dài thì rất khỏe. mình cũng lên diễn đàn tìm hiểu như bạn , rùi mua thuốc về trị ....vvvv ko hiệu quả đâu.
    bạn cứ theo hướng dẫn , bể mới set : tuần đầu tiên thì thay nước chăm chỉ 1 tý , 1 tuần thay 3 lần mỗi lần từ 30%-50%. các tuần sau chỉ cần 2 lần mỗi lần 30% , nếu lọc của bạn tốt thì các tuần tiếp theo chỉ cần 1 lần 10%-30% thôi. Đó là thay nước nhé, sau mỗi lần thay nước bạn nên bổ sung thêm vi sinh cho lọc và hồ , mình thì hay dùng vi sinh Mai Việt , vừa rẻ vừa dễ dùng , cứ thế là tầm sau 1 tháng tớ đã thả được cá, lần này tớ thả 1 đàn cá kiếm 10 con cỡ 2 tuần tuần tuổi và bể để test thì thấy rằng cá có khỏe hơn, nhưng sang hôm thứ 2 cũng xuất hiện chấm trắng nhưng vẫn ăn uống bình thường, lần này tớ kệ tớ vẫn thực hiện như trên thay nước và bổ sung vi sinh, đàn cá của tớ sau 3 hôm tự hết bệnh, bạn nhớ theo dõi cá khi thả vào , nếu vẫn ăn uống bình thường và bơi khỏe thì ko vấn đề, nhưng nếu có biểu hiện thiếu oxi và yếu đi thấy rõ thì lập tức bỏ ra ngay và cho thuốc với liểu lượng nhẹ fugus cure vào ( tớ hay dùng dạng nước , như lọ nhỏ mắt ấy )
    Sau khi hồ ổn định , cái bạn cần quan tâm hơn đó là lọc vì nếu ko có lọc tốt bạn sẽ phải thay nước nhiều hơn để bù lại, còn nếu có lọc tốt nước sẽ trong nhanh, quá trình thay nước của bạn sẽ được kéo dài có thể 1 tuần , 2 tuần thay nước 1 lần mà ko vấn đề , thả nhiều cá, cho cá ăn nhiều sẽ làm cho nước bị bẩn nhanh và bạn phải làm vệ sinh nhiều hơn nếu ko muốn cá bị bệnh.

3. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    bạn dùng nền gì, nếu nền trộn thì tầm 1-2 tháng trở ra mới nên thả cá để test , còn ban đầu thả bút chì , bống vàng để nó dọn dẹp và sức chịu đựng của bọn nó tốt hơn các loại cá khác. mình trước đây cũng như bạn , vừa set bể xong, dùng nền trộn để tầm 1 tuần thả cá test , thì cả cá chọi, cá kiếm ... toàn loại rẻ tiền và khỏe đều dặt dẹo hết, người nhiều nốt chấm trắng và yếu đi rõ rệt chỉ trong 1-2 ngày , mặc dù trước đó mình nuôi bể ngoài trời trong thời gian dài thì rất khỏe. mình cũng lên diễn đàn tìm hiểu như bạn , rùi mua thuốc về trị ....vvvv ko hiệu quả đâu.
    bạn cứ theo hướng dẫn , bể mới set : tuần đầu tiên thì thay nước chăm chỉ 1 tý , 1 tuần thay 3 lần mỗi lần từ 30%-50%. các tuần sau chỉ cần 2 lần mỗi lần 30% , nếu lọc của bạn tốt thì các tuần tiếp theo chỉ cần 1 lần 10%-30% thôi. Đó là thay nước nhé, sau mỗi lần thay nước bạn nên bổ sung thêm vi sinh cho lọc và hồ , mình thì hay dùng vi sinh Mai Việt , vừa rẻ vừa dễ dùng , cứ thế là tầm sau 1 tháng tớ đã thả được cá, lần này tớ thả 1 đàn cá kiếm 10 con cỡ 2 tuần tuần tuổi và bể để test thì thấy rằng cá có khỏe hơn, nhưng sang hôm thứ 2 cũng xuất hiện chấm trắng nhưng vẫn ăn uống bình thường, lần này tớ kệ tớ vẫn thực hiện như trên thay nước và bổ sung vi sinh, đàn cá của tớ sau 3 hôm tự hết bệnh, bạn nhớ theo dõi cá khi thả vào , nếu vẫn ăn uống bình thường và bơi khỏe thì ko vấn đề, nhưng nếu có biểu hiện thiếu oxi và yếu đi thấy rõ thì lập tức bỏ ra ngay và cho thuốc với liểu lượng nhẹ fugus cure vào ( tớ hay dùng dạng nước , như lọ nhỏ mắt ấy )
    Sau khi hồ ổn định , cái bạn cần quan tâm hơn đó là lọc vì nếu ko có lọc tốt bạn sẽ phải thay nước nhiều hơn để bù lại, còn nếu có lọc tốt nước sẽ trong nhanh, quá trình thay nước của bạn sẽ được kéo dài có thể 1 tuần , 2 tuần thay nước 1 lần mà ko vấn đề , thả nhiều cá, cho cá ăn nhiều sẽ làm cho nước bị bẩn nhanh và bạn phải làm vệ sinh nhiều hơn nếu ko muốn cá bị bệnh.

4. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Cũng tùy loại cá nữa bạn ạ,như bọn neon thì nấm là bình thường,tự nhiên 1 ngày đẹp trời thấy cả đàn bị nấm :)) . Nhất là vào mùa rét,hoặc thời tiết ẩm ương đêm lạnh ngày nóng như thế này thì càng dễ bị nấm. Trị nấm thì trên forum nhiều rồi,bạn search nhé.

phongkhanh thích bài này.
  5. phongkhanh

phongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    tất nhiên là em cũng đã tham khảo trên 4rum nhiều roài,cũng định mua thuốc về trị cho chúng,nhưng ra cửa hàng ng ta tư vấn cá nhỏ và bể lại mới nên ko nên đánh thuốc,chứ ko thì em cũng ko dám lên hỏi lại ạ :D

6. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Không nên thay nước quá 30% bạn ạ . 1 tháng là quá lâu cho việc thay nước . Nghiêm cấm các loại thuốc cho vào bể thủy sinh . Ngoài hàng người ta ngâm thuốc vì bể nhỏ mà chứa rất nhiều cá để bán nên bể không tải nổi . Bể mình nuôi làm cảnh thì thường nuôi vừa phải . Có thể hệ vi sinh của bạn chưa ổn định , cá chưa thích nghi thôi . Khi nào bể ổn định cá sẽ tự hết . Tránh làm cá sợ nhé . Còn sau này khi cá quen rồi bạn thò tay vào bể cá nó rỉa tay bạn thì còn lâu mới có chuyện cá nấm .

phongkhanh thích bài này.