Bắt cá bằng tay !!!! chết 2 em luôn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi ntdkny, 27/4/06.

1. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chuyển mấy em cá bột của mình sang hồ khác
    mà vừa cho mượn mất cái vợt
    thế là nó bị stress chết luôn 2 em
    các bác nhớ rút kinh nghiệm nha
    đau quá

2. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bó tay..chắc lúc bắt bạn bóp cá mạnh quá chứ gì...heheh.Mình vẩn bắt bằng tay hoài có sau đâu,nhưng chỉ với những con dạng thôi,vừa bỏ tay vào là nó bơi lại đùa giỡn mà.Nhưng cũng có dễ bị sock ...dù bắt bằng tay hay bằng vợt thì nó chạy tứ lung tung,đâm đầu vào thành hồ hoài.Những con đó thì mình ko bao giờ đụng đến nó cã

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Tui chưa bao giờ bắt LH bằng vợt vì có nguy cơ làm tróc vảy cá. Kể cả khi mua cá ngoài tiệm cũng yêu cầu chủ tiệm bắt bằng tay. Từ thằng lớn đến thằng bé đều được bắt bằng tay. Cá bị hoảng sợ là chuyện đương nhiên(bắt tay hay vợt đều sợ cả!) nhưng không hề có chuyện bị tress đến nỗi lăn đùng ra cả!
    Có thể nước hồ mới của bạn có vấn đề, hoặc chưa được xử lí kĩ nên cá con bị sốc nước.

4. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thì chỉ bắt cá bằng vợt thôi chư bắt cá bằng tay bao giờ.:D :D :D Bây giờ mới biết bắt cá bằng vợt sẽ làm tróc vảy ,thôi giờ định bắt cá bằng tay .

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Thế cá bị tróc vảy nó nó mọc ra lại không nhỉ mình có một chú bị tróc vảy nhưng đến nay hơn 01 tuần rồi vẩn không thấy ra lại. vãy ngay chử mới buồn chứ

6. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng toàn bắt cá bằng vợt, đâu có vấn đề gì đâu. Nhưng nên dùng dùng loại vợt có lưới màu trắng, rất mềm và mịn, không làm tróc vảy cá.

7. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    nếu các bác cho ăn bằng tay thì bắt bằng tay chẳng sao cả...
    Còn nếu bắt bằng vợt thì nên lựa loại vượt nào có đáy thật sâu...đừng có nông hoặc hơi nông dễ bị trầy vào thành vợt..

mình thì chỉ xài tay thôi, do nuôi chung thủy sinh, bắt bằng vợt sợ nát đám cây cỏ của mình....

8. tamdoan

tamdoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em thì hay đưa tay cho nó "táp",đôi khi nó còn nhảy lên khỏi mặt nước để cắn em nửa chứ..cứ ai thọc tay vào hồ nó đều giởn cả..nào là bơi vòng vòng,ngả ngưởi ngang ra cho xờ mang,xờ đầu..em hay cho ăn bằng tay.....nhưng em nghe người ta nói mình dọc như thế có hơi tay cá mau chết kô bít có đúng kô,anh em cho ý kiến nha..........

9. ViNa

ViNa Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thì chuyên môn bắt cá bằng xô. Cho xô vào hồ, lấy tay lùa nó vô rồi nhấc lên êm ru, nó không bị sợ gì cả!

10. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    hic, Bác VINA chắc hồ bác đến hơn cả mét...
    hồ em có 6 tấc cho xô vào còn gì là hồ...

11. hoangvuvnn

hoangvuvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác, theo mình thì bắt bằng tay, bằng vợt hay gì gì thì cũng không sao cả, vấn đề là đừng để nó bị va đập mạnh hay bay xuống đất thôi. Nếu cá dạn thì bắt bằng tay, nhát thì bắt bằng vợt (nhớ dùng loại nào có lưới mềm và sâu), nhát quá thì cho bao nylon vào hồ rồi lùa nó vào (cách bắt cá rồng). Riêng em của mình ở nhà thì khi cho tay vào hồ thì nó bơi vào lòng bàn tay cho sờ đầu, còn cho vợt vào thì nó chui vào vợt nằm luôn không biết để làm gì nữa :rolleyes: (con này hơi bị "khôn", chắc phải đổi sang dùng muối iot cho nó quá :laughing: ).

12. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    bác thân mến . con người có thân nhiệt cao hơn cá . bác sờ vào có thể gây bỏng cho da cá , ko nên các bác a. hình như chỉ có vài ngin 1 cái vợt thôi ....bắt cá 2 tay thì có ngay` ..:D

13. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy chứ cá to quá làm sao các bạn bắt bằng tay được? Mình nghĩ cá loại nào, cỡ nào cũng nên bắt bằng vợt, trừ các loại cá lớn như cá rồng, thái hổ, tai tượng...thì bắt bằng bao. Dùng vợt rộng, vải mịn nhuyễn, đáy sâu là OK thôi. Bắt bằng tay cá rất dễ nhảy ra khỏi tay mình, rơi xuống...và...