Bắt cá lanh quá- Phải làm sao

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Henry NhaTrang, 6/4/08.

1. Henry NhaTrang

Henry NhaTrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Chơi thủy sinh- đương nhiên rồi..
    Nuôi chung với cá- hiển nhiên là vậy...
    Nuôi cá phải chọn loại không hại rong... quá đúng.
    Nhưng lỡ... lỡ bỏ vô loịa cá hại ...cá.Thì sao ? Tức là chúng hung hăng quá, rượt theo cắn, dí mấy em khác hiền hòa-nhu nhược như Nêon, bảy màu đuôi quạt... thì làm sao ?...
    Bắt ra.->ok ! Nhưng...
    Trong trường hợp của mình là bỏ 3 con Aly vào.
    Ban đầu còn nhỏ cỡ hạt bí, nó hiền.
    Bi giờ nó lớn cỡ hạt ... mít... quá hung dữ. 10 con Neon và 1 cái đuôi quạt của 3 em bảy màu đã vào bụng nó rồi.
    Mình bỏ nữa tiếng vớt nó, nhưng nó lủi nhan quá.
    Nó chui vô mấy khóm rong,rêu.
    Quào mạn thì đi toi khóm rong. nhẹ thì nó lách, chui vô bụi khác.
    Hút nước 1/2 cũng không xong vì rong ngã rạpxuoosng, che không thấy tụi nó.
    Hút hết nước thì mất hết dinh dưỡng tan trong nước ....
    Ai có cao kiến cho em xin... cũng là cho những bạn cùng chơi đã lỡ dại như em luôn

2. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hôm nọ mình cũng bắt tụi 7 màu ra khỏi hồ tép mình từ từ luồn vợt vào và nhẹ nhẹ ép nó vào thành hồ hay bụi rong nào lá to tuy rằng rất khó nhưng phải hạn chế cho nó chui vào hốc và trong kẹt chừng 3, 4 rượt đuổi là em nó mệt dùng vợt ép nó từ từ vào góc và chỗ mấy lá to thế là hoảng quá đành phải bay vào vợt^^

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đơn giản cực.
    Bạn kiếm 1 cái vỏ chai lavi, cho 1 ít thức ăn vào trong chai, cho cả vật gì nặng vào nữa cho cái chai nó chìm, thả chai vào bể và lấy báo ra đọc, đọc xong tờ báo sẽ có cá chui vào chai, lúc đó chỉ cần nhấc chai ra thôi.
    Hy vọng những con chui vào chai là những con bạn cần bắt.
    Mình thử nghiệm 15 phút mà bắt được 5 em bút chì trong bể trong tổng số 10 em mình có.
    Chúc bạn thành công.

4. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình thấy có mấy cách dân gian hay dùng:
    Nổ mìn: cách này toi cả, chắc không phù hợp.=((
    Giật điện: khả thi. Thì tội tèo thêm nhưng em khác vô tội.[-(

Chài lưới: kiếm miếng vải màn to thả chìm dưới đáy, 1 lúc cá hết sợ bơi ra ăn. Kéo 1 mẻ. (cách này mình chưa làm nhưng nghĩ ok).:D

5. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    bẫy cá: làm theo cách của bác GHT nhưng nếu những con nào phản xạ nhanh, hoặc tinh khôn thì không bắt được. phóng vèo một cái là ra ngoài ngay, chai thuôn về đầu phóng bừa về đó kểu gì cũng ra khỏi miệng chai. cũng theo cách như vậy nhưng bạn cắt phần đầu chai lavi ra( gần chỗ cổ chai bắt đầu bóp xéo xuống miệng) quay ngược đầu chai lại vào trong chai như miệng hom giỏ cá vậy, thả mồi và vật nặng vào trong cho chìm, mở báo ngồi đọc và đợi. thấy chúng mò vào ăn thức ăn thì lấy chai ra. yên tâm cứ để thì bọn cá lúc nào cũng chỉ lao vào cạnh và đâm đầu đi vào khe hẹp giữa phần cổ chai quay ngược vào trong với thành chai chứ không đi ra theo lỗ nhỏ chính giữa. mình bắt theo cách này không hà. hiệu quả cao mà không hại cây cối.

6. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hihi,em thì nghĩ chúng ta chả cần lấy lưới làm gì cho nó tốn chỗ-hại cây,hãy sử dụng cách đơn giản hơn :"Câu Cá",bác hãy dùng thử lưỡi câu cá sặc(ra cửa hàng nói loại lưỡi bé nhất-nó khoảng vài mm thôi, cách này dzui lắm,vừa tận hưởng dc thú vui câu cá ,vừa bắt dc cá ra khỏi hồ mà ko cần đụng đến cây cỏ
    hoặc là bác làm choáng cá bằng cách tắt mở đèn đột ngột cũng ko lắm

1 person likes this.
  7. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách của pác ko thể áp dụng nếu hồ nuôi quá nhiều loại cá, mà loại muốn bắt lại ko cắn câu. Nhưng làm như pác thì em thấy ko khả quan lăm, nếu con nào dính câu thì ...............

8. dieptieu

dieptieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em thì sử dụng 2 cái vợt, một lớn một nhỏ,
    cái lớn để yên một phía, dùng cái nhỏ lùa những con cần bắt vào khu vực vợt lớn rồi nhẹ nhàng kéo lên.
    em đã dùng cách này bắt toàn bộ 7 màu và hồng kim ra khỏi hồ, bắt rất dễ nhưng sẽ gây hỗn loạn cho các loại cá khác mà anh muốn để lại.

9. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    không ngờ nhiều cách thật,
    Em quyêt định dùng cách của bác Desperator.
    Em đi ngay đây. Kẻo lại quên cách....vấp cục đá là quên hết cho coi.
    Xong em sẽ báo cáo.
    Công nhận ở cái thế giới phẳng này, chuyện của tôi cũng là chuyện của anh,chuyện của anh cũng là chuyện của tôi..... câu này viết cho đủ 50 kí tự....hehehehe
    Cam sơn cả nhà

10. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    E thích cách nổ mìn với đánh cá điện của anh haipham :D. Rất công nghiệp hóa. Còn cách chài lưới thì ko đc rồi ^ ^
    Cá có nhanh đến mấy cũng ko thông minh bằng con ng`đc đâu . Con ng`thông minh là nhờ ăn cá nhiều đó mà. Cách bắt cá đơn giản nhất vẫn là đánh cá trộm, tức là bắt cá vào buổi tối, tắt đèn, soi đèn pin thế nào cũng bắt đc 1 vài con :D

11. Xuanbinh

Xuanbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    àh, ban đêm bạn tắt hết điện đi, đợi khoảng 2 tiếng ( trong lúc đó bạn làm việc khác, đừng có làm gì gây ồn hay ảnh hưởng đến bể cá) sau đó bạn dùng 1 nguồn sáng yếu ( ánh sáng từ dtdd hay từ máy cái đèn pin nhỏ đó) soi vào để bắt cá, lúc đó cá đang trong tình trạng "ngủ" nên khá dễ bắt. Hihihi hy vọng cách của mình sẽ giúp được bạn

12. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    mình thích cách của bạn mai mốt sẽ áp dụng. thanks

13. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    các Bác ơi...
    Sau khi đặt vó có cổ hẹp theo như bác DESPERATOR, từ 21 h đến 23h, em gom được 1 chú cá Kiếm đỏ, 1 chú 7 màu, 2 em Tép, 1 chú Hồng Nhung.......
    Nói Chung là toàn các Chú không mời mà đến,.. Chúng có chung đặc điểm là hiền và ngu.
    Còn bọn Aly quỷ quyệt thì cứ thậm thò thậm thụt cắn mồi qua thành vỏ chai chứ không chịu vào.
    Em kiên nhẫn thêm tý nữa, đến 24h, 2 em Aly vào..... hahahhhah cám ơn các Bác....
    Còn 1 em nữa, em này khôn và to Đầu đàn luôn, để nguyên ngày hôm nay đặt Vó tiếp chờ xem sao

14. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    hahaha chúc mừng nhé. bạn yên tâm để qua đêm đi, bọn nó khôn phải thật yên mới dám mày mò sục sạo. cái bẫy đó vào rồi cũng khó tìm đường ra lắm, vào rồi cũng không sợ chết đâu, nên các em khác cũng cứ yên tâm không sợ đâu. cứ sáng vớt một lần. đảm bảo sẽ bắt hết most-wanted. cho chúng nó nhịn đói ít bữa càng công hiệu.

15. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    Cái thiên la địa võng này bác tự nghĩ ra hay cải biên sau khi nghe bác GHT đè xuất vậy bác DES ?.... không biết phải phong cho bác nào danh hiệu Khổng minh đây ? Vì emddax gọi 3 nhóc ALy là Tư Mã Ý-Phụng Xồ rồi

16. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    hì, vậy là xong rồi nhé, ổn đúng không. à còn cái danh hiệu đó bạn phong cho ABV đi nhé=P~. các kinh nghiệm hầu hết mọi người đọc, đúc kết, phát triển từ trên diễn đàn thôi. người đã biết, đã nắm rõ thì share cho người cần, or chưa biết. kinh nghiệm này mình đọc được lần đầu lâu lắm là từ anh Tiembm, còn trước đó có ai nữa không thì không biết nhưng điều chắc chắn là ABV đã giúp:x. thân