bắt đầu chơi hồ cây thủy sinh phải làm gì?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi oldbaby, 12/7/06.

1. oldbaby

oldbaby New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác, em la oldbaby như các bác biết đấy em đã lớn tồng ngồng rồi nhưng khoái làm baby nên mơi lấy nick như vậy, em thích tự setup một cái bể nuôi cây thủy sinh nhưng em hổng biết gì hết về mấy cái vụ này, em dự kiến làm mộ cái hồ cỡ dài 80 x rộng 40 x cao60 như vậy có được các bác? Cần những thứ gì? Mua ở đâu, em có đọc một số bài trao đổi của các bác nhưng mắt em cứ lồi ra như mắt cá vàng vậy ~X( vì chẳng hiểu gì hết, bác nào làm ơn chỉ giúp em nhe, em ở TPHCM, cám ơn các bác

2. phicquy

phicquy Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác,

Em ở HN và cũng như bác oldbaby em cũng rất muốn nhập môn chơi thủy sinh. sau khi đọc bài của các bác em thấy càng đọc càng mù tịt vì em chưa có căn bản cho môn chơi này.
    Kính mong các bác hết lòng giúp đỡ. Em muốn biết để bắt đầu chơi thì cần phải có kiến thức gì và phải bắt đầu ntn?
    Hy vọng các bác đừng từ chối giúp đỡ những người mới nhập môn như tụi em nhe.

Thanks

3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
  4. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Hoặc tìm một người cũ hơn người mới 1 tẹo (như e nè, người hơi hơi mới, rất thông cảm với những newbie hơn mình) ^_^ để tư vấn mấy cái " thủa ban đầu". Những bài viết dành cho người mới cũng rất nhiều đó, hãy từ từ ngâm cứu, và thực tế một vài lần, sau một hồi là lên tay ngay ý mà

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em đang ở trong hồ cá la hán đang có ý định thò 1 chân sang hồ thủy sinh, vừa thò 1 chân sang đó thấy lạnh quá thế là định bỏ của chạy lấy người, may quá có ông tam sờ body nhà ta nắm đuôi kéo lại cái uỵch. Chơi thủy sinh ban đầu cũng vất vả quá mà chưa được như ý.
    Em làm cái hồ thủy sinh siêu mini (r40xc30xs20)
    [IMGo]http://img45.imageshack.us/img45/4179/cimg64855fu.jpg[/IMGo]
    Phân nền 4kg ADA trải xuống đáy hồ dày 3,5cm
    Trên lớp phân nền trải lớp cát vàng hạt thô dày 3 cm
    trên nữa là lớp Trân châu nhật bản.
    Bây giờ em đang để đó chờ 1 thời gia cho nó bén rễ xuống cát xong mới đổ đầy nước cho nó khỏi nổi trên mặt nước.
    Xin ý kiến các chuyên gia vì em đã làm xong phàn nền.
    3 ngày nữa đi công tác về em sẽ pót kết quả sau.

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Oái giời ơi! cái ông GHT này, Chân trâu cạn về phải cắm chứ, hóa ra ông rải mặt nền rồi ngồi chờ nó mọc rẽ xuống à??? chắc cả cái forrum này không ai làm như ông, Chịu khó tý đi GHT ơi, cắt đoạn như đã có bài hướng dẫn cám xuống sỏi và đổ nước vào cho chung phát triển luôn chứ. Đây cũng là bài học nhập môn cho những người mới bắt đầu chơi bể thủy sinh đây, vì vậy để ở đây cho mọi ng góp ý nhé

Mấy bạn mới có thể đọc thêm bài này: http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=6815&highlight=setup

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Anh nói sao cơ, ngồi cắm cái cây nhỏ như hạt gạo xuống nền cát thì cắm đến tết công gô hả anh. Mà lấy cái gì để cấy cái rễ nó xuống đây, thông cảm cho em vì em có ngón tay quả chuối mà, có lấy cái panh y tế kẹp cấy xuống được không anh.
    Em phải đọc lại bài thủy sinh mới được.
    Thân.

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    :D:D:D sorry GHT dưng mà Blue không thể nhịn được khi thấy cái "new technic" này của bạn...Cứ tưởng tượng ra cảnh GHT bó gối ngồi chờ trân châu nó mọc rễ, từ ngày này qua ngày khác...tới độ râu dài tới rún luôn...:D:D:D
    Blue không có ý gì đâu nhé.....

9. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Không thể không sì pam được vì đọc bài của BD lại cười đau hết cả bụng, lúc nãy đọc bài của GHT anh đã làm một mẻ hi hi rồi.
    Dùng Panh cắm cây nhé GHT ơi! cắt đoạn 3-4 đôtx của cây cư sthees dúi cả thân nó xuống, chỉ cần hở 2-1 đốt là được chứ cái rễ nó chỉ có 2-4 mm cắm sao được, mà cắm thưa thôi, cứ tưởng GHT chịu khó cắm xít như vậy phục quá, hóa ra là rải trên mặt rồi ngồi chờ Sung rụng, Hi Hi,

10. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @GHT:Hình như cát nền bạn dùng to hạt quá,cắm trân châu nhật khó ...dính lắm đây.
    Trích: "em có ngón tay quả chuối mà, có lấy cái panh y tế kẹp cấy xuống được không anh."
    Đối với loại cây này nhất thiết phải dùng panh(nhíp) đầu nhỏ để cắm thui...
    Và hình như bạn cho ống nước thẳng vào nền mà ko "che chắn" gì cả...phòi ADA lên ở góc trái kìa...

11. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Trân châu bò thì anh phải cắm thôi, anh dùng cái panh y tế lá đúng rồi (dài 25 cm = 20k)
    Khi cắm nhớ để khoảng cách cho nó phát triển (khoảng 3 -5 cm tùy chiều dài ngọn anh cắm).
    Chào mừng anh dính vào Box Thủy Sinh nhá.:laughing:

12. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo mình thấy, không biết đúng hay sai nhưng sỏi bạn đang dùng có rất nhiều vỏ sò, việc này sẽ làm tăng PH đấy. Còn vụ cắm trân châu, hehehhe, xin lỗi mình chịu thua bạn rồi...hehehe (đùa tí đừng giận nhé bạn). Bạn nên tách nhỏ từng cây ra rồi cắm xuống nền, cắm thưa ra để nó có chỗ bò sẽ tự nhiên hơn rất nhiều, phân ADA thì bọn Trân châu này khoái lắm đó.

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Kính thưa các loại kính. Cây Trân châu em mua của anh Hòa Yên phụ nó cao có 0,5cm thôi, em đã nói nó chỉ bằng hạt gạo thôi mà, lấy panh kẹp coi chừng nát cây luôn mà có cắm được cũng đòi hỏi người có tính kiên trì rất cao, mà cái tính kiên trì cái này em học mãi hổng được.
    Hiện tại em đang ở tận Sapa nên không chụp cận cảnh cái cây cho các anh xem, để thứ 2 vậy.
    Thân.

14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    GHT đi Sapa thì để ý mấy dòng suối ở Tả Van hay Tả Phìn có nhiều cây rong lạ lắm nhá....chú ý thì có thể lụm được nhiều lũa xịn trong các suối đó....

15. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hì hì hì

Ối trời! Ông GHT ơi!
    Em đây! Bác làm thế nào mà kinh thế? ai lạo làm thế bao giờ k cơ chư!
    - ADA em tưởng phải ở lớp bề mặt chứ
    - Bác nên dùng sỏi vàng chứ
    - Bác phải ngắt từng ngọn nhỏ & ngắn độ 2cm rồi cắm xuống chứ
    - ......
    Hì hì, nhìn bể bác Buồn cười quá =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))

16. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đã nói rồi mừ, cây cao từ gốc tới ngọn chưa đầy 0,5cm, lấy đâu ra cây cao 2cm bây giờ.
    Cây đó mọc hết cỡ mới được 2,5cm thôi.
    Em đọc được bài nào đó Lý tổng nhà ta nói trải cát vàng trên bề mặt ADA.
    Dùng sỏi vàng hạt to quá, với bể nhỏ thì không phù hợp bằng cát vàng hạt thô.

17. phicquy

phicquy Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua em có may mắn gặp pác Nhật (AG) nên cũng đã có được được đôi chút bài học vỡ lòng về Thủy sinh. Tuy nhiên theo nhận xét chủ quan của em thì đọc không thôi thì có lẽ chưa đủ mà cần có kiến thức thực tế. Nếu pác nào ở HN cũng mới nhập môn và dược chỉ bảo để tự setup 1 hồ mới thì báo cho tụi em biết với. Em muốn nhân cơ hội đó để học hỏi thêm, mong các bác mở rộng tấm lòng truyền đạt kinh nghiệm cho em nhé.

Cảm ơn các pác.

18. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    f

Àh ha, hig hig :laughing:
    Xin lỗi bác Tú nhé, lúc đó em nhìn bể của bác & xem mấy bài ngoài đó buồn cười quá nên Reply luôn, k đọc qua bên này nên k biết. Vậy sao bác lấy Trân Châu loại mini thế? trên Bác hòa chắc là loại đó mới lên roài. Bác chịu khó tách từng cây 1 nhé, chỉ mất ít thôi, còn đâu chia cho mọi người hay trồng ra ngoài bể khác đi nha!
    Hì hì hì, sáng CN ra cây đa nhé, có khách tỉnh xa vể đó bác!
    =)) =)) =))

19. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206

20. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đây là Trân châu nhật trong bể nhà em nè.
    [IMGo]http://img98.imageshack.us/img98/9772/cimg65231pj2.jpg[/IMGo]
    Cây bé mi ni nhé.