Bẫy cá cho bể TS

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Mig29, 5/6/07.

1. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Ai chẳng từng chịu cảnh trong bể lỡ thả vài con cá hiếu chiến, phá cây, đào nền....v.v. Đến khi thò vợt vào bể thì chúng trốn kỹ hoặc đua xe với tốc độ kinh hồn. Đành "gác vợt" đứng ngó, lầm bầm đe dọa xuông vài câu gì đó theo kiểu "thỏ ơi hãy đợi đấy"=))
    Đến đây chỉ còn cách xả nước bớt, nhấc cây, ngăn bể để hắn không còn chỗ đua, hoặc tự làm bẫy tương tự như dưới đây.
    Vật liệu gồm kính mi ca, keo dán và ít thời gian. Số đo không nêu cụ thể vì có thể làm tùy theo ước lượng mỗi người, to nhỏ tùy thích.
    Cắt dán kính mica thành hình hộp, tạo một cửa trượt phía trước-cửa này nên làm bằng kính, nặng, đóng nhanh hơn. Cửa nối với một sợi dây lên bên trên. Việc cuối cùng là cho "mồi" vào bên trong và ngồi rình :)

[​IMG][​IMG][​IMG]

Cấu tạo có thể cải tiến thêm theo sức phát minh mỗi người.
    Chúc các bạn vui với khẩu hiệu: tự làm tự sướng :applause:
    Mig
    Đánh dấu bài viết trên trang chủ.

Last edited: 5/6/07
  2. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hay quá! Cám ơn ý tưởng của bác nha.
    Cái bẫy của bác tự làm hả, bác thật khéo tay!
    Có cái này vừa ngồi ngắm cảnh vừa rình cũng hay
    ra phết. Hoan nghênh sáng kiến của bác :applause: !
    Cám ơn bác nha!

Last edited: 5/6/07
  3. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    công nhận cái lồng này khá proooooo, nhưng mừ khi bắt con bống vàng, có cho mồi nó cũng hông thèm thì làm thế nào nhỉ, nhà em có 2 con mà chưa bi giờ tóm được cả.

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    "không có người phụ nữ nào không đẹp, chỉ có người đàn ông....chưa uống đủ đô mà thôi" :) kha kha, vui chút thôi.
    Thực ra cá nào lại chê mồi, chỉ có chưa đói hoặc mồi không hấp dẫn thôi. Cũng có cách nữa để dụ mấy tên hung hăng: đặt một tấm kiếng (gương) sâu bên trong.
    Chúc bạn thành công

5. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Có khi nào con cá vô lồng rồi,mình thả cửa xuống nhanh quá,nó vọt ra bị đè dẹp lép như con tép không anh Mig ơi:sick: =))

6. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em thì hay bắt cá bằng một cách khá đơn giản, nhưng hơi nguy hiểm: dùng ống hút nước, hút luôn con cá. haha, tỉ lệ chính xác là khá cao, nhưng mà nếu ống dài quá thì có khi chết con cá do chấn thương, nhưng mà ko sao nhỉ, thứ ko thích rồi mà. Sau khi bắt xong thì phải châm thêm nước.

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Sorry-ý tưởng không phải của mình, anh GHT đưa cho trang web, mình lục lọi lọc ra được bài này.
    Link chính: http://www.fischauge.net/00000096a20bba209/00000096bb0bd8d01/baueinerfischfalle.php
    Bẫy của tác giả: Detlef Weiß