Bẫy chào mào bằng lưới

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi tranquanghd, 8/5/13.

1. tranquanghd

tranquanghd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    tình hình là em muốn kiếm lấy 1 con chào mào , và 1 chú chích chòe để nuôi vì dạo này đang thất nghiệp nên rảnh thời gian lắm , nên em qua thằng bạn mượn nó cái lưới bẫy chim về giăng để bắt lấy vài con nuôi thôi chứ không có ý định bắt tận diệt hay buôn bán gì cả . vậy các bác chỉ em cách để tóm lấy vài con để nuôi dc không ạ . em mang đi giăng mãi mà chẳng dc con nào . huhu em thích nuôi quá

2. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Bẫy bằng lưới khác nào đánh cá bằng kích điện. Thật sự mất hết cả cái hay, hồi hộp khi theo dõi chim chuẩn bị sập lồng, tình thế nín thở để theo dõi và thở dài khi chim lại bay đi. Niềm vui khó tả khi được chú chim ưng ý... Nếu rỗi rãi bạn nên kiếm chiếc lồng bẫy, mang chim mồi theo. Đảm bảo vài lần bạn sẽ quên ngay tấm lưới ở nhà (tất nhiên trừ trường hợp rượu còn mà hết món nhậu).

Last edited: 8/5/13
  3. tranquanghd

Thích đã nhận:
    30
    chào anh giang. em chỉ muốn nhập hộ khẩu 1 hai chú thôi chứ có tham lam bẫy nhiều làm gì đâu hả bác , em ko có chim mồi, kô có lồng bẫy thì còn cách nào để bắt dc 1 hai chú ngoài cách đấy ra hả bác ơi

4. gachoinoi

gachoinoi Member

Thích đã nhận:
    8
    o hay, bác ra tiệm bán chim mua 2 chú mộc về nuôi có phải nhanh mà nhàn ko? mình nghĩ chào mào mộc và chòe mộc ko đến nỗi đắt đâu bạn ah

5. tranquanghd

Thích đã nhận:
    30
    em đã nghe theo bác ra ngoài quán nhưng chỉ mua dc chào mào thôi , còn chòe nuôi non lên nên em không mua bác ạ , lại tìm cách bắt thôi, hic

6. giangtd

giangtd Active Member

Thích đã nhận:
    44
    nếu rỗi đi bẫy chim là hợp lý rồi,nhưng theo mình dùng lưới bẫy ko ổn đâu.khi bạn căng được lưới thì cũng chán rồi.

7. thanghcm

thanghcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Tốt nhất bạn mua vài con người ta nuôi rồi mà chơi, vì mới chơi nên kinh nghiệm còn thiếu mà.... xa quá ko vào HCM mình KN bạn con chim non chơi mặt nhà mà chơi cho vui
    Nếu co hứng thú với lối chơi đi bẫy thì nên tìm mồi mà đi bẫy mới thấy được cái vui và thú vị của nó

8. tranquanghd

Thích đã nhận:
    30
    hôm nay cùng thằng cháu mang chào mào mồi của nó đi bẫy mà chẳng dc con nào , chúng toàn đứng từ xa hót xỉa vào thôi, em đi bẫy vào buổi chiều . vậy đi tầm nào là dc nhất mấy bác. bẫy bằng mồi thì có đạt 100% là đực không mấy bác

9. thanghcm

thanghcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Bẫy vào lúc sáng sớm, không đạt 100% thì cũng 90% bạn ah

10. GioBau

GioBau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mùa này chim cm khu vực đồng bằng bắc bộ đang bắt đầu thay lông rồi, bẫy khó lắm; có bẫy được cũng chủ yếu là chim má trắng vụ này thôi.
    Con nếu chủ thớt đánh lưới có vớ được cm thì cũng hên xui lắm, nuôi lâu lâu mới thấy rố chất ko ra sao lại chán ngắc.
    Đanh chòe thì cụ phải theo dõi được chỗ nó hay đi về ngủ, kiếm ăn thì mới đánh được chứ căng lưới vu vơ ko bắt được đâu.

11. tranquanghd

Thích đã nhận:
    30
    vậy làm sao mà tóm cổ dc 1 hoặc 2 chú chào mào về nhà mình đây bác , chỗ bãi đánh em đã ngắm dc 2 em rồi , chúng nó mấy lần bâu vào lồng bẫy nhưng không lên cầu tử

12. GioBau

GioBau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Khi treo lồng bẫy thì chọn chỗ sao cho phía cầu tử có cái cành cây ngang với cầu tử, hoặc cao hơn cầu tử chút xíu, để chim trời đấu hót và tiện nhảy vào cầu. Hai bên sườn lồng thì trang trí bằng cành cây cho nó khỏi đánh bên sườn lồng.

13. tranquanghd

Thích đã nhận:
    30
    báo cáo bác , khu em bẫy chào mào và chòe than đã bị mấy tên sống bằng nghề săn chim bắt hết rồi , mấy hôm sau em gặp nó còn khoe là bắt dc 7 con chòe , 16con chào mào , hic em mấy hôm nó bẫy không có ở nhà không đã mua lại của nó vài con .hic

14. hoanhhoach

hoanhhoach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    vùng nào nhiều bác mới giăng lứoi dc chứ.chứ giăng khơi khơi chim đâu ra mà dính.bác vào youtobe mà search

15. VŨDUYKHOA

VŨDUYKHOA Active Member

Thích đã nhận:
    7
    chuẩn mem VD ở Thanh phố thì lấy đâu ra.. chỉ có SẺ Nướng hzhzhz

16. minh-kt

minh-kt Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình đi gác với ong ở xóm, đem mồi theo gặp 1 con sô giọng đôi kêu nghe hay lắm, mỗi lần nó về kêu thi mồi minh sợ ko kêu, khi nó đi thì mồi kêu lại. và bắt ko được,tiếc quá, không có lưới nào bắt, có anh em nào có cách khác để bắt ko, giúp mình với.

17. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    BÁc minh ở đau em có con mồi tương đối cần pm anh em đi đánh nhé cũng lâu rồi ko đi đánh

18. minh-kt

minh-kt Member

Thích đã nhận:
    15
    Minh ở gần trạm thu phí xa lộ đại hàn quận bình tân, minh về quê gác ở Long An, không biết bay giờ em nó còn ở đó ko nửa, nếu nó đi thì chác củng trong vòng 1km2 đó, hơi khó tìm đó bác đt minh 0937266437

19. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    các bác cho em hỏi chào mào má trắng có phải loại chào mào đầu nó không có mào không? thấy mọi người nói bẫy được chào mào má trắng nên em tò mò tí.

20. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Từ "chào mào má trắng" thường gọi những em chưa có tách đỏ dưới mắt. Còn nơi khác gọi như thế để phân biệt khác đi thì mình chịu. Loại chào mào đầu không có mào (chỉ hơi nhú một chút) là chào mào ngô (có người gọi là bông lông)- lông sáng hơn.