Bẫy chim chào mào ( chia sẻ cảm xúc)

Thảo luận trong 'Huấn luyện bẫy chào mào' bắt đầu bởi minhchinhhp, 4/10/08.

1. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Hôm nay- thứ 7- Một ngày đẹp trời. Như mọi ngày, em thức dậy sớm làm VS và bật máy vi tính mở file giọng hót của các loại chim ( chào mào, khướu, họa mi....) để con mi, và mấy con chào mào của em học giọng.....Chim nhà hót inh ỏi.....Thế là chào mào ở đâu kéo đến cả đàn:-$ Nhìn mà nổi lòng tham:rolleyes:!! Ngay lập tức, em sách lồng bẫy chào mào, treo lên cây bạch đàn sau nhà ( con mồi của em ko phải chim thuần, lên no nhát lăm- con thuần em chưa dám đem đi bẫy, vì nó đang ra lông). Thế là cả đàn chào mào kia xúm lại cây bạch đàn, 15 phút trôi qua:angry:......30phuts trôi qua.......:angry:!! Vẫn không em nào nhảy vào lục ( mặc dù cà chua, chuối, hoa quả rất nhiều). Đúng lúc này, em nhận ĐT phải đi lên nội thành HP, thế là đành để lồng bẫy đó và mặc quần áo lên đường.B)!! ( ra đi mà trong đầu ko còn hi vọng sẽ có con chim nào dính bẫy).
    10h thì xong việc, em về nhà và quên mất cái nồng bẫy. Nhưng khi ra sau nhà, thấy con chào mào thuần của mình hót ác quá, em chợt nhớ ra cái lồng bẫy trên cây bạch đàn. :confused: wa :laughing: 2 em chào mào mắc bẫy.....vui mừng không thể tả nổi. Em sách lồng về và gỡ 2 con chim bẫy được ra, cầm chúng trên tay và ngắm nghía......2 con chim béo múp đầu, chúng cũng đang thay lông, nhưng nhìn tướng tá có vẻ rất ngon lành. ( Khi nao em sẽ post hình cho các anh xem ). Hí ha hí hửng, em đi chuẩn bị lồng để nhốt chúng....2 con có lẽ đều là chim đực, nhưng có 1 con mập hơn hẳn so với con kia và nhìn mắt nó thì giữ nắm, em cầm nó trên tay, dí vào lồng của con chào mào thuần nhà em.....Con nhà em fi ra, xù lông, chiến đấu....Nó bật lại luồn, em nghĩ đây sẽ là con chim hay đây.....Em thả con chim nhỏ hơn kia vô lồng trước, và tiếp tục ngắm nghía con bị thịt này.=P~ Nhưng khi em đang vuốt ve lông lưng của nó, làm cái vù...nó bay sổng ra mất. Em ngẩn tò te:eek: Nhìn theo nó bay và chạy ra xem nó bay về đâu ( theo phản xạ). Nó đậu lên cây phượng gần đó, mào dựng ngược-uốn cong vè trước, nó rũ lông và hót ấm ĩ- tiếng hót đanh và rất dài...nghe rất phế và .............tiếc đứt ruột:crying:!!! Em lại treo lồng bẫy lên với hi vọng nó sẽ vô lại ( hi vọng mong manh)!!:-S. Bẫy chim thật là tuyệt, vui có, buồn có...rất nhiều cảm xúc. Mọi người chia sẻ cùng em nha!! Em sẽ cố gắng kiếm cái máy anh KTS để thi thoảng chụp hình cho các anh thưởng thức ( ai biết cách post hình và video chỉ em với). Cảm ơn các anh đã chia sẻ. ThânI-|!!

2. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    hehhe tội ngu rồi mà còn kể nửa . hehehe xin chia buồn cùng bạn ,rút kinh nghiệm lần sau nhé . nếu có bẫy được chim thì nhốt vào lồng liền nhé heheh

3. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    [QUOTE Nhưng khi em đang vuốt ve lông lưng của nó, làm cái vù...nó bay sổng ra mất. Em ngẩn tò te:eek: Nhìn theo nó bay và chạy ra xem nó bay về đâu ( theo phản xạ). [/QUOTE]
    :D Bạn phải học một khóa để cầm chim(không nghĩ bậy à nha)rồi. khăn gói quả mướp theo mình mình chỉ cho, bảo đảm không sảy con nào:laughing:

4. Phuoctn1973

Phuoctn1973 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    -Bạn đang kể hay đang mơ vậy... Chào mào ở ngoài đó nhiều thế tự nhiên ở đâu có một bầy bay về nhà bạn.. rồi dính một lần được 2 con... rồi xảy ra một con bay lên cây gần đó đứng hót...
    -Ở quê mình thỉ chim ngoải trời khi dính bẩy mà bị xảy thì nó bay một nước ko thấy bóng dáng dâu...

5. **ILI**

**ILI** Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    bạn cho mình hỏi bạn dùng lồng bẫy khuyên fải không mà bẫy đc hẳn 2 con ??? loại 2 cửa hay 4 cửa ??? hnọ mình treo con chào mào lên cây mà bọn kia kéo đến đông quá , mình dùng lồng bẫy chòe mà ko tóm đc con nào cả

6. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Lồng bẫy khuyên thì không thể dùng để bẫy được chào mào ( vì lục quá nhỏ, chim ko nhảy vào được). Mình dùng lồng bẫy tương tự như lồng bẫy của anh cucucu ( anh đã có bài viết về lồng anh ấy tự làm ở ngay bên đưới), lồng bẫy của mình thì ko phải tự làm, mà mình mua ở hiệu chim . Có rất nhiều loại, loại 1 lục, loại 2 lục. Giá trung bình thường giao động từ 90k-120k/1 cái.( rất vừa túi tiềnb-(....mình mới mua 2 cái, 1 cái 95k và 1 cái 120k. Ai ở HP muốn mua thì lại nhà ông cụt- ngã 3 chợ hàng- rẽ tay trá, đi khoảng 50m là tới. Nhà ông bán rất nhiều mi và khướu mộc, đặc biệt đây là lơi nhận lồng và giao lồng cho các cửa hàng khác (bán buôn) lên giá luôn rẻ hơn bạn mua ở chỗ khác từ 15-20k/1 cái). Chúc các bạn có lồng bẫy đẹp và may mắn.!!:laughing:
    Lên nhớ, muốn bẫy chim thì cần có chim mồi, chim mồi càng hay thì sắc suất bẫy được chim hay càng nhiều và số lượng thì khỏi phải bàn:-*!! ( ko có chim mồi cũng đc, nhưng ít có chiến lợi phẩm và chờ đợi thì........dài cổ luôn):eek:
    Trước mình cũng đã từng dùng lồng chích chòe để bẫy, nhưng rất nhiều chim chào mào chỉ đến hót đấu cạnh lồng rồi bay đi, chứ chưa con nào dính.:confused:!!
    Thân!

7. **ILI**

**ILI** Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cám ơn Vippro rất nhiều , tại mình treo con chào mào lên cây mà bọn kia phi đến ghê quá , có con còn phi cả lên nóc lồng để hót , thế mà treo lồng bẫy chòe lại ko dính . Máu tham nổi lên rồi hehe e sẽ qua chợ mơ làm 1 cái lồng bẫy CM mới đc vì e thấy có 1 tên dáng vóc ngon và hót ok lắm .