bẩy chim chào mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi LÊ ĐỨC ANH, 11/8/08.

1. LÊ ĐỨC ANH

LÊ ĐỨC ANH Active Member

Thích đã nhận:
    9
    các anh ơi cho em hỏi là con chào mào em đang thay lông mà hóy vẩn tốt thì có đi bẩy đc ko với lại cho em hỏi ăn thứ gì cho lông đuôi mau dài
    :p

2. numartin

numartin Member

Thích đã nhận:
    0
    chim đang thay lông bạn hong nên đem chjm đi pẩy,sẻ dễ pị tổn hại pộ lông mới của nó! Ban thường xuyên cho chim ăn cào cào hoặc sâu gạo kủng được đảm bảo chim sẻ hót hay hơm và lông sẻ mọc nhanh hơn đẹp hơn nè!

3. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chim thay lông mà bạn đem đi bẫy về rồi đem chim thả luôn đó, con chim thay lông thi nó ê mình lắm đó bạn không nên đem em nó đi bẫy, chim đang thay lông thì bên trùm lại đùng cho nó kiu nữa và cho ăn trứng kiến và cào cào nhiều vô nhớ là cào cào nhiều trứng kiến ít, như vậy chim thay lông xong sẽ mau lại sức lắm và sung nữa đó, chúc bạn thành công

4. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim thay lông không nên đem đi bẩy bạn à, vì khi thay lông chim vẩn hót nhưng nó còn ê mình khi đo nếu đụng bổi có khi nó bể luôn đó

5. LÊ ĐỨC ANH

LÊ ĐỨC ANH Active Member

Thích đã nhận:
    9
    cám ơn các anh nhé may nhờ có các anh mà em ko mất 1 con chim hay

6. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thế thì chúng ta mới thấy được lợi ích của diễn đàn mang lại cho mỗi cá nhân chúng ta phai \không nào

7. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Theo mình chim đang thay lông ko nên cho đi bẫy vì chim chưa sung và ể mình nên ra gặp chim rừng dễ hư chim đấy.

8. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Điều này thì luôn đúng rồi.Nhưng các Bác ơi em co một nỗi khổ đó là em có 1 em Chào mào rất hay nhưng khi mới mua về em chưa có lồng nên tạm nhốt chung 2 em vào 1 lồng,trời ơi nó đánh nhau làm rụng hết lông cổ của một em,đến giờ là cả gần 2 tháng rồi mà chưa mọc lại lông. Giờ phải làm sao các bác ơi cứu em nó với.
    Em có thêm một điều muốn hỏi các Bác nữa: Làm thế nào để băt được chim Chào mào khi thấy 1 đàn khoảng 100 con đang ngủ trong bụi tre rất thấp hả các Bác ơi bầy cho em với...

9. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chào mào nuôi tốt nhất là không nên nhốt chung,vì như thế chim sẽ có một con bị rót.Với lại khi chim thay lộng nên đặt chim chổ yên tỉnh tránh làm môi trường bên ngoài ảnh hưởng tới ,cho ăn đầy đủ tí ,chú chim sẽ thay lông nhanh thôi.
    Chim mà đậu trên cây tre cả 100 con thì dùng lưới rập của mí bác đánh chim là hốt sạch,nhưng theo mình thì bạn ko nên dùng cách này,dùng chim mồi bẫy mới bít con nào hay chứ,số còn lại để cho chúnh nó còn sinh sản,năm sau còn có chim mà bẫy nữa chứ

10. Chimdaisuki

Thích đã nhận:
    22
    Em biết là dùng chim mồi thì tốt rồi nhưng hiện tại cái lồng cũ của em hư rồi em đang kieem cái mới nhưng không biết mua ở đâu vì em mới trong Nam ra, thế có Bác nào biết ở Hà Nội nơi nào bán lồng bẩy chim khuyên và Chào mào chỉ cho em với. Em xin cảm ơn!!!!

11. canptc

canptc Active Member

Thích đã nhận:
    116
    chào bạn! bạn muốn mua lồng bẫy chào mào và vành khuyên thì lên đường hoàng hoa thám trên đó nhiều tha hồ mà chọn.

12. Chimdaisuki

Thích đã nhận:
    22
    Cảm ơn bác canptc. Em đã đến Hoàng Hoa Tham nhưng thật sự không có cái nào là em ưng ý cả.
    Giá thì 50k nhưng chất lượng quá tệ, làm bằng tre chông ọp à ọp ẹp, lò so cần sập làm băng dây chun, cầu nhảy làm sơ sài, không khéo chim đậu vào chẵng sập, hoặc đứt dây chun thì công toi.
    Trong miền Nam có lọai lồng bẩy làm bằng Sắt, cầu nhảy và lưới sập hai bên, nhìn lồng rất đẹp và trắc trắn. Em đang gửi mua khi nào có em sẽ pot ảnh cho các Bác xem.

13. bi_beo

bi_beo Guest

chim đang thay lông bạn không nên đem chim đi bẫy,vì khi chim thay lông sẽ yếu sức,ban đem đi bẫy coi chừng bi bể chim đó.sẵn đây bác nào có hình lồng bẫy chuẩn cho minh xin 01 tấm.thanks

14. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Chào bạn Lê Đức Anh ! Thực ra nếu một con chim hay thì dù có thay lông cũng sẽ đi bẫy được. Song, lúc chim thay lông toàn cơ thể chim nhìn chung sẻ yếu hơn so với lúc bình thường; Hơn nữa, nếu không may gặp một chú chim rừng thuộc vào loại cao thủ thì không chừng làm cho chim nhà rót luôn đó !.......còn việc cho ăn gì đuôi ra dài ư ???? thì cứ "cám gạo trứng" ; kèm theo " trái cây "....phơi nắng và tắm thường xuyên là được thôi mà . Chúc bạn dưỡng được chim hay, đẹp.