Bẫy chim cu BẰNG GIÒ NẰM

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nguyentai, 24/4/11.

1. nguyentai

nguyentai Member

Thích đã nhận:
    44
    Lần trước tôi có gởi hình chim cu dán cánh vùng DAKLAK và có hứa gởi lên diễn đàn bài mới sau thời gian đi du ngoạn DAKLAK .Cũng bẫy được vài em .Nay tôi gởi Video này để giới thiệu với diễn đàn cùng thưởng thức.:applause:[YT]http://www.youtube.com/v/68lPztOjNcU?hl=en&fs=1">
    name="allowFullScreen" value="true"><EMBED type="text/html; charset=iso-8859-1" src="<a href=" target="_blank" href="http://www.youtube.com" www.youtube.com http:>http://www.youtube.com/v/68lPztOjNcU?hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></EMBED>[/YT]

2. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Video gì mà nhìn hoa mắt quá, giống như ma trận vậy bác?

3. đồngAK

đồngAK Hội trưởng cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    19,307
    k thấy gì cả bác ơi. Chim dakak đánh dễ quá phải không bác?

4. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    không thấy j hết a ơi...làm ơn post lại đi!!!!!!!!!!!!!!!!!!

son_mecugay thích bài này.
  5. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    UP lại giúp bác

[video=youtube;68lPztOjNcU]http://www.youtube.com/watch?v=68lPztOjNcU&feature=player_embedded[/video]

thucu, hanquyphat, cugaydn and 12 others like this.
  6. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Bác NguyenTai lúc nào cũng ra dò kiểu này hả? sao ko ra chân nào cắm luôn chân đó xuống đất mà gỡ hết ra để nó rỗi mù lên rùi lại mất công gỡ và chỉnh từng cái vậy?

cugaydn, Cugaydongque, bdbird and 2 others like this.
  7. haint

haint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    Chái này mà gặp bổi ở ngoài về làm giữ thì có nước lấy bộ dò khác cho chắc cú, dò mà bị rối thì tốn thời gian lắm, dù sao cũng chúc mừng Bác.

motngaybinhyen thích bài này.
  8. spotted dove

spotted dove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Không hiểu từ "Giò nằm" của Bác là ý như thế nào nhưng thao tác cắm giò như vậy sẽ mất nhiều thời gian do khi cuốn giò Bác không cột gọn lại chân cắm, dây siết chân bổi và khi dính bổi bộ giò sẽ rất rối do dây chân hình như kg ổn. Dây siết chân bổi và khoen hơi lớn sẽ dễ xảy khi dính ngón và móng chim, vài lời trao đổi cùng Bác!

9. nguyentai

nguyentai Member

Thích đã nhận:
    44
    Các bạn thử nghĩ xem. Đặc tính của loài cu khi bị chim mồi gọi về sẽ quyết đấu để giành lãnh địa.Nhưng loài này càng ngày khôn ra .Tất nhiên con người phải khôn hơn ,phải không các bạn.Một bạn hỏi sao không tách rời ra ,lại để rối tinh mù .Bạn thử nghĩ xem ,loài cu sẽ lao vào lồng cu trống để ở dưới đât .như vậy phải để 1 lụp ở trên cao để gọi bổi về. Con mồi dưới mới quan trọng.Phải giăng ít nhất là 2 dây theo như video .Khi chim bổi nhào xuống để đá với con mồi dưới sẽ đá phải 1 trong những giò đã giăng sẽ vỗ cánh bay lên kéo theo 1 dây giò ,nhưng bị cục chì nặng khoảng 200g níu lại .từ chỗ núp ta chỉ việc ra lấy chim ,thà phải gỡ giò ,nhưng chăc ăn 100/100 còn hơn phải không các bạn.Thân mến chào các bạn.

Huy_TM thích bài này.
  10. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào Bác nguyetai ! Bác có làm được cái líp nào mà bổi và mồi đấu không Bác ? Nếu có pót cho anh em thưởng thức luôn Bác ơi. Chúc Bác vui !

11. tuanchim

tuanchim Guest

bác nguyentai có thể nói rõ các loại vật liệu và kích thước dùng làm bẫy dò được ko ạ?xin cảm ơn bác trước.

12. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hì hì........ Bác thao tác thế này mỗi lẫn cắm dò là đã phải một lần gỡ rùi nên rất lâu và mất thời gian thao tác, khi dính đc 1 con chim lại phải gỡ thêm một lần nữa, trong khi nếu cắm đúng cách thì chỉ phải gỡ khi chim dính vậy theo bác nên gỡ dò hai lần hay một lần thì hợp lí hơn ?
    Còn về số lượng dò là do người đánh chứ ko phải như bác nói "ít nhất phải cắm 2 dây như video ", nếu mồi cứng và thích xem bổi đấu cho đã mắt thì cắm 1 bộ ( thậm chí cắm vài chân dò ) là đủ.
    Đúng là chim dính dò thì chỉ việc ra lấy nhưng đừng nghĩ là 100% bắt đc nhe bác, nhiều con dính móng bác chưa chạm đc em nó đã tuột ra bay một nước rùi đó ạ :D .

Mời bác xem clip đánh đất cắm ít dò để taọ sự hấp dẫn cho trận đấu của Cafenong nhe.

[video=youtube;Ygmxn6VlHS0]http://www.youtube.com/watch?v=Ygmxn6VlHS0&feature=related[/video]​

13. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    Bác mayrau9018 nói đúng đấy bác . mõi người chơi có mõi cách cấm giò khác nhau , không ai giông ai cả va cũng tùy vào mõi con bổi mà ta cấm dò tương ứng . em mong bác co nhiều đoạn bẫy cu gáy thành công pót lên cho anh em xem cho vui .

14. Cu Cườm

Cu Cườm Guest

Bác nguyentai cắm dò như thế là thua rồi, chậm chạp quá. Mồi nhiều khi còn trong lồng nó đã nghe có bổi và gáy rồi, người đánh vừa đuổi mồi vừa lo cắm dò cho nhanh không bổi về lộ người hết. Cắm dò như Bác, chưa cắm xong dò người khác đã bắt xong chim rồi.

15. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    hic hic nhìn các bác cắm dò em thấy nản quá , đợi cắm xong dò thì chim đã nhảy lồng bẫy rồi . còn đâu nữa mà bắt . hic hic

16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Cắm như thế mới nghệ thuật chứ bác, bác ấy biểu diễn quay chậm cho ae coi để học hỏi mà. chậm nhưng chắc, bác này mà đi gác với em thì chỉ bắt được mái thôi, cắm giò xong con bổi nằm trong bao lúc nào rồi hì hì lâu lâu bốc phét chút.

cugaydn, phutancamau, cu_hung and 2 others like this.
  17. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Hihihi em có bộ giò 7 cộng đứt mất 1 cộng còn 6 cộng lâu lâu bí quá đánh đất vẫn dịnh phà phà. nhưng có cái là ngồi xem hấp dẫn lắm có khi bổi chạy lòng vòng quanh bội đá phành phạch hihihihi. còn cắm như vầy chắc chim xuống đất là 30s là die. hihihi

cugaydn and nguoidaugio like this.
  18. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    nói chung cắm giò quá lâu, đợi bác cắm xong con chim bổi đã vô túi rút của người khác rồi

cugaydn and nguoidaugio like this.
  19. đồngAK

đồngAK Hội trưởng cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    19,307
    bác này toàn nói đúng không à?
    tuần này có làm kèo nào thì nhớ quay lại cho ae chim ngưỡng với nhé

cugaydn, chimcudaklak and loc ct like this.
  20. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    bác thông cảm,nhưng thấy bác ngồi giăng giò mà e khó chịu quá,với loại giò đánh đất khi thu giò ta thu sợi ngoài cùng gần cục chì nhất trước,và lần lượt tới sợi cuối cùng,như vậy khi triển khai giăng giò ta cắm sợi đầu tiên tức là sợi mà bác đã thu cuối cùng xuống,ra chân nào cắm luôn chân đó xuông luôn và tuần tự cho đến sợi cuối cùng theo sơ đồ mà bác muôn,nó cơ động thì mới kịp với con bổi đang hung hăng bay về chứ bác,bác để rối giò như vậy lộ người thi sao bắt đươc con bổi hả bác.