Bẫy chim khách

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi mienque.nct, 26/7/10.

1. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Trên diễn đàn mình không thấy chủ đề nào nói về việc nuôi hoặc bẫy chim khách ở nơi mình gọi là chim quẹt(vì tiếng nó kêu quẹtquet..).

View attachment 1890
    không biết có bác nào từng nuôi và bẫy loại này chưa...loại chim này rất dễ nuôi và cũng rất dễ thuần,mau vào cám...
    Bẫy loại này rất đơn giản,chỉ cần đặt chim mồi đúng vào lãnh địa của chim rừng thì chắc ăn bạn sẽ có bổi mang về..nếu bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho vui..
    View attachment 1891
    (ảnh sưu tầm)

2. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Lúc trước mình cũng mua được một con chim con loại này, dưới mình gọi là Yến Nhung. Nuôi lớn một chút thì mình cho đi bẫy, chim mồi chỉ cần kêu quẹt..quẹt mấy tiếng là chim rừng về đá liền. Loại này rất dạn và ắn rất đau. Sau này chuyển qua chơi cu rồi thì không còn đi bẫy nữa, giờ nhìn lại cũng thấy nhớ nhớ.

Cám ơn bác mienque.nct nhiều !

Last edited: 26/7/10
  3. hungnghitc

hungnghitc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Chim này bẫy rất dễ nhưng lại không biết hót. Minh thích chim hót nên để chim này tự do.
    Trên Bảo Lộc chỗ mình loại chim này nhiều nhưng chưa thấy ai chơi.

mienque.nct and caibangtiensinh like this.
  4. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    Đúng vậy so với bẫy cu thì bẫy loại này không hấp dẫn bằng..đi bẫy chim này chỉ là những lúc ít thời gian nhưng lại muốn tìm cảm giác bắt được bổi...vì chim vào rất nhanh.chào anh.ah quên loại này cắn đau nhưng không bằng vẹt..không tin anh thử xem..kaka

Last edited: 30/7/10
    hoctro_mechim thích bài này.
  5. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Thấy bác mienque.nct ghi là ở Đồng Nai nhưng không biết là ở khúc nào nhỉ, em thì ở gần Xuân Lộc. Lúc trước cũng có thử đi bẫy vẹt rồi, loại vẹt nhỏ, đuôi cụt, mỏ màu vàng vàng hay về vào mùa chôm chôm ấy. Còn loại lớn mà dưới em hay gọi là Két, loại hay phá bắp thì em chưa thử bẫy và cũng chưa bị cắn lần nào. Hehe. Rất vui được làm quen.

6. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    hình như con này chỗ em kêu là con chèo bẻo đuôi cờ, mùa đông hay thấy,

7. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    không đẹp, không hót, không thể tập nói và thịt cũng không ngon. Có lẽ đó là cái may mắn của loại chim nay cho nên mới không bị bắt về nuôi nhốt. Ở quê em đến mùa nó đậu cho đứt cả dây điện luôn ý!

nguoinhaque thích bài này.
  8. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Không hót, không thể tập nói thì đúng, nhưng về ngoại hình thì chim này đẹp chứ bạn: màu đen tuyền rất sắc xảo đặc biệt là cặp mắt xanh và miệng bóng hình thù chắc chắn, mình thon đuôi dài, dáng điệu uyển chuyển thật thanh tú... Nuôi một con trong aviary thì tuyệt giống như một đạo sỹ áo đen ẩn mình không ba hoa.

9. andypham

andypham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    302
    chim này nhìn mặt ác quá.............................................

10. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    CÓ PHẢI CHIM KHÁCH KHÔNG?

KHÔNG BIẾT con chim này có phải là nó không ,Ở quê chỗ tôi có rất nhiều , chim chỉ về theo mùa ,có nhiều đàn rất đông . mà không biết bắt bàng cách nào...<script src='http://img227.imageshack.us/shareable/?i=05102010247.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>[​IMG]</noscript><script src='http://img820.imageshack.us/shareable/?i=05102010248.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>[​IMG]</noscript>thanks các pác đã dành thời gian cho bài...

mienque.nct and motngaybinhyen like this.
  11. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    Không phải loại này bác ah.loại này là chèo bẻo..loại này thường kiếm ăn theo các đàn bồ chao hoặc đến mùa thu hoạch lúa thường tập trung đề kiếm ăn.còn loại chim khách đầu bóng như nhung,mỏ day,to giống mỏ vẹt..hay sống ở vùng bờ sông suối,khe nước..có tre,nứa.
    theo em biết mún bẫy chèo bẻo chỉc ó bẫy nhựa vì nó xung nhưng không đánh con khác đàn vì thế không bắt bằng chim mồi được.

Last edited: 6/10/10
    binhchau thích bài này.
  12. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Con Binhchau đưa lên là chim chèo bẻo. Giống này vào đầu mùa đông, khi bắt đầu lạnh, có gió heo may ra ngoài đồng miền Bắc thì bọn này hàng đàn nhưng ko thấy hót hét gì, chỉ thấy kêu thôi. Ko biết di cư từ vùng nào về nhưng thường đậu trên dây điện nhào lên xuống bắt châu chấu, cào cào, sâu bọ.
    Con chim khách phía trên cũng ko phải chèo bẻo đuôi cờ. Chèo bẻo đuôi cờ khác, lớn con hơn 1 chút, mỏ ko quắp như mỏ chim khách, phía đuôi có 2 sợi đuôi lau dài ra, nhìn như đuôi cờ :D he he hơi khó miêu tả. Chèo bẻo đuôi cờ hót khá hay, âm thanh lớn, nghe hoang dã và rất giống giọng khướu nhưng tất nhiên ko nhiều giọng bằng khướu.

13. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Chèo bẻo đuôi cờ hót không hay lắm đâu ạ! chỉ có một giọng duy nhất "quyẹt! quyẹt! chóe...".
    Chỉ có điều loài chim này bay lượng thì không loài nào bằng, lanh lợi, uyển chuyển lại có cái đuôi đẹp. Hồi còn ở quê loài này hay làm tổ trên ngọn cây cao, con người trèo lên bắt là chim bố mẹ kêu la inh ỏi và thường lấy đi vào sợi tóc hoặc đá rơi nón mũ mà người trèo cây không thể nào chộp được chúng...

14. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    Bạn với mình có nhầm lẫn về chèo bẻo đuôi cờ ko lulu. Có thể do từng địa phương mà gọi khác nhau, nhưng chèo bẻo đuôi cờ mà đúng theo hình phân tích trên trang web của mình, hix,,ko nhớ hình chỗ nào để trích, thì bẻo đuôi cờ có giọng hót khá tốt. Mình đứng ở rừng phía Bình Phước nghe rồi mà. Cũng đã bẫy được mà nuôi ko được. Nhưng ở diễn đàn mình, anh nghai, cũng đã nuôi thử rồi mà

15. dongni_filth

dongni_filth Active Member

Thích đã nhận:
    31
    Gởi các bạn hình ảnh về chèo bẻo đuôi cờ và chèo bẻo thường nhé, mình đang nuôi 2 con này đây:
    Chèo bẻo cờ, con này hiện tại đuôi đã dài 40 cm rồi
    Chèo bẻo thường, đuôi dài tầm 15 cm và chẻ hình chữ V
    Tập tính:
    Chèo bẻo cờ: Sống trong rừng sâu, nơi có độ ẩm cao. Nó rất hung dữ với các loài chim săn mồi khác và rất nhiệt tình bảo vệ các loài chim cảnh, chim nhỏ, và đóng vai trò là thủ lĩnh của các loài ấy trong 1 phạm vi sinh sống nhất định
    Chèo bẻo thường: Cũng là 1 loài chim hung dữ, đã có lần mình để sáp 2 lồng lại và nó chủ động đánh con cờ trước. Loài này phân bố các vùng trung du, đồng bằng.
    Cả 2 loài đều rất tinh khôn, mến chủ và hót ... không chê vào đâu được!
    Video con cờ của mình vừa mở giọng nhé, chim mới thuần 12 ngày:
    [video=youtube;DWN4TnvD8N4]http://www.youtube.com/watch?v=DWN4TnvD8N4[/video]​

Chim khách: mình đã nuôi 1 chú bổi tơ lên, nó rất thích mình nhưng vì điều kiện công việc nên đã thả về với tự nhiên rồi, nó cũng là 1 loại chim thân thiện với con người chúng ta!

denny and mienque.nct like this.
  16. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    He he em nó hót ít quá bác ơi. Hai em này bác vào cám vô tư rồi ah, tuyệt quá. Bác nuôi 2 em này, bọn chim nhỏ như mi, mào, chòe có dám hót bình thường ko bác

17. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    Chèo bẻo đuôi cờ là loài thông minh và hót rất hay(theo mình là vậy).nó hót được nhiều thứ tiếng nếu như nghe thấy thường xuyên(giống vẹt vậy).

Ngoài tự nhiên thường làm tổ trên các trạc cây,tổ to bằng bàn tay được bện bằng rác sợi nhỏ một tổ có khoảng 2-4 con non là đối thủ không đội trời chung của quạ và diều hâu.sinh sản vào các tháng mùa mưa...ở mình bắt tổ chèo bẻo rất dễ vì khi làm tổ chỗ nào chèo bẻo hót cả ngày ở đó..

18. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Con chèo bẻo đuôi cờ mình nói là con mà bác dongni_filth chụp hình đấy (hình thứ hai (đuôi xẻ như đuôi cá, hơi vểnh lên ở chóp đuôi, và hai sợi lông cờ). Loại này ở miền duyên hải miền trung trước đây nhiều lắm. Hót to, có thần khí nhưng không nhiều giọng, nuôi chim con lên rất khôn, bay lượng thì tuyệt.
    Thân

Last edited: 16/10/10
  19. kenvin_luu

kenvin_luu Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Bạn nói bẫy chim khách dễ vậy mình làm bẫy như thế nào, có giống với bẫy cu gáy hay chào mào không ? Chim khách ở quê mình nhiều lắm mà không biết bẫy sao.