Bẫy chim Oanh 2012

Thảo luận trong 'CHIM OANH' bắt đầu bởi BigBird, 3/11/12.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Chú Oanh cổ đỏ còn tơ chim đầu tiên của mùa Oanh 2012 mới bắt đc sáng nay hy vọng sẽ khơi lại hứng thú bẫy Oanh cùng anh bạn thân chơi Sơn ca, Oanh, các loại chim lạ. Lâu ngày ko đi đánh loại này, bắt đc chim thì sướng nhưng về nhà nghĩ tới cảnh vào cám mà :((

May mà chú chim tơ này vào lồng là chén sâu như thuồng luồng ngay lập tức, hy vọng nó sẽ vào cám đc sớm :(

2. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    hix bọn này vào cám có nhanh cũng phải 10 ngày lâu kinh, có vài chú vào còn bỏ công bác ạ. Cá nhân em thì kứ vưa vào cám vừa ep cho lành.Bắt được em nào là cho vào lông tập trung đặt đất đến khí chim ăn cám thì cũng tương đối dạn người rồi ạ.Hôm vừa rồi may mắn tóm được 1 em cổ xanh non tơ chẳng hiểu sao có mấy ngày mà nó ăn cám luôn.Chúc bác năm nay kiếm được nhiều chim đẹp để chơi và chia lại cho anh em cùng chơi nhé

3. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    anh 10 ngày vao dc cám loại này ......Pro thật , cho hỏi loại này nuôi lồng chào mào có sao ko thấy có anh nuôi trong lồng sơn ca , hic năm ngoái nuôi 1 chú trong lồng CM tối về .........tìm dc chú ở cửa hàng chim cảnh hiii,bọn này Bước nan (khoảng bao nhiêu thích hợp nhỉ)
    Anh Long phát huy sở trường đi ....để em còn la liếm :) 1 Em tơ nõn nà

Last edited: 8/11/12
  4. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Có chim là sướng rồi Bigbird nhỉ, Oanh năm nay về hơi muộn .....

tienvuong, yeuchimthucanh and BigBird like this.
  5. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Năm nay thay đổi thời tiết, nắng nhiều quá anh ạ với cả em có chịu đi đánh đâu nên muộn cũng phải =)) Chim đầu vụ giờ xấu lắm, toàn non với bánh tẻ nên màu sắc ko đc đẹp mà lại còn khó đánh nữa nên em cứ chờ thêm 1 thời gian nữa cho chim nó lên màu cứng, đẹp rồi đi hốt một mớ về ngon hơn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:11 PM ----------

Bình thường thì cũng chỉ mất tới 10 ngày là vào cám đc thôi, có con còn nhanh hơn nhiều nhưng cũng khá nhiều con củ chuối thì....=)) Tốt nhất em dùng lồng Chòe đất là hợp lý còn dùng lồng Chào mào nan nó hơi thưa trong khi khoảng cách Vanh lồng hơi rộng nên chim nó chui ra mất là phải rồi. Lồng CM chỉ nuôi đc hàng thửa của anh thôi :D đi đánh cả vụ may ra mới tuyển ra đc 1-2 con loại đó =))

diepna, tienvuong and yeuchimthucanh like this.
  6. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    cũng thỉnh thoảng dc con to gần = chào mào,trước thấy có ông nuôi oanh theo phong cách sơn ca , anh Long khấu động phong trào chơi loài chim khó tính , hót ít này nào
    Em thích con nào bahns tẻ cũng dc nhưng lên hết màu cổ đỏ chót rồi, về hơn chục ngày cổ nhạt đi là vừa ......., mùa sau giọng nó cũng thành hồi hơn

Last edited: 9/11/12
    tienvuong thích bài này.
  7. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Ôi trời. Oanh mà chịu khó chăm sóc nó tốt thì hót ko ít tí nào dat_casper nhé. Nghe nhiều đến mệt cái lỗ tai đó em. Cổ đỏ thì nghe giống Chòe còn em muốn nghe thành hồi thì phải chơi Cổ xanh vì giọng nó gần giống Sơn ca hơn.

tienvuong thích bài này.
  8. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Xin lỗi Các bác em hơi lạc đề 1 chút ạ . Các bác đi trước có biết cửa hàng nào có bán lồng oanh ko ạ. Hôm rồi em bỏ 1 ngày đi lùng từ hương ly nam đế đến hoang hoa thám tăng bạt hổ.... Mà chỉ nhận được câu trả lời Không. Buồn quá bác nào biết chỉ em với ạ. Cho đôi oanh nhà em vào đúng lồng giờ đang ở lồng yến em sợ hỏng móng mất cám ơn các bác. PS hôm nay dảnh mang lồng đi bẫy cũng kiếm được 1 chú cổ đỏ. Mà sao em thấy rất lạ nó to xác gấp rưỡi mấy con em đang nuôi ko khác gì chi thấy to hơn thôi. Không hiểu bọn oanh này nó cũng như chòe có loại cau loại dừa à các bác

Last edited: 9/11/12
  9. chaomaolove

chaomaolove Member

Thích đã nhận:
    11
    bác còn con oanh cổ xanh nào ăn cám không bác, em định kiếm 1 em về nuôi.

BigBird thích bài này.
  10. chaomaolove

chaomaolove Member

Thích đã nhận:
    11
    bác BigBird ơi, bác còn con Oanh cổ xanh nào vào cám rồi có giá ngon ngon, em kiếm con không bác.

BigBird thích bài này.
  11. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Cuối tuần vừa rồi đi bẫy Gáy thấy Oanh cổ đỏ hót như trêu ngươi. Hôm qua hửng nắng sau những ngày u ám tranh thủ lượn làm kèo bẫy Gáy kết hợp luôn bắt Oanh và kết quả đc 1 chú này =))=))=))

Lâu mới đi đánh nên quên đủ thứ, túi đựng cũng ko cầm theo. Tháo Giầy định lấy Bít tất ra để đựng nhưng thấy tất vẫn còn ngon quá chưa đáng để đựng chim chứ ko phải tất Thối đâu nhá =))=)) May mà kiếm đc cái hộp thuốc trên đường về để nhét vào =))

peter_parker and diepna like this.
  12. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    chú thứ 2 đẹp đấy anh Long , 1, 2 gió mùa đông bắc về rồi lạnh chim oanh lại di cư về nhiều hiiiii anh em lại dc nhờ

BigBird thích bài này.
  13. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Anh đi đánh Gáy thấy Oanh ra khá nhiều rồi dat_casper àh. Mỗi tội giờ vẫn còn ham hố đánh gáy nên chưa đi bắt Oanh mấy. Con thứ 2 này nó hót ngay ở cây Cội treo gáy Mồi như trêu ngươi nên a chỉ cầm có 1 cái bẫy đi tóm cổ nó thôi =)) Cứ từ từ rồi tha hồ, chỉ sợ ko có lồng nuôi và thời gian mà hầu chúng nó thôi em =)) 2 con này được cái đầu mặt khá :D

Last edited: 13/11/12
    peter_parker and diepna like this.
  14. chaomaolove

chaomaolove Member

Thích đã nhận:
    11
    bác BigBird có con nào để cho em con nào bác, có con Oanh cổ xanh nào ko bác

15. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    @kiếm dc em nào to như thể hình (gần bằng Cmao) để em nuôi lồng sơn ca tập cho đứng Nấn cho ..... phong cách
    Mấy em kia mà nhốt lồng CM hay sơn ca thì sáng mai lại tìm thấy mấy em đó ở ... nhà Anh :laughing:và qua trọng cho em cái giá yêu nhé :-$:-$

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:46 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 AM ----------
    .Khoảng tháng nữa nhà cửa ổn định thì tha hồ chim cò hiiiiii

Chúc anh và gia đình 1 ngày tốt lành

BigBird thích bài này.
  16. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Tranh thủ một chút buổi sáng hôm nay đi đánh đc 2 chú Oanh cổ đỏ

Một chú chim Bánh tẻ mới đang ra lông báo đỏ

peter_parker thích bài này.
  17. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    con bánh tẻ nhìn quả mặt đẹp phết , có con nào lý đức chưa anh

18. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Tìm Lý Đức khó lắm em ạ, ngang mò kim đáy Biển. Năm đầu tiên anh đi đánh Oanh, bắt rất nhiều mới có thể có đc 1 con như vậy. Mùa năm ngoái đến cuối vụ anh chỉ đi bắt mấy con cổ xanh thôi, năm nay mới đi lớt phớt đánh cổ đỏ thành ra vẫn chưa đụng hàng =))

19. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    bon này sống cách người nên nhát kinh năm ngoái ko có kinh nghiệm nuôi 1 em dc 2 tháng rồi cám ngon lành mà bung áo lồng dc 2 hôm thì .....đi ngắm gà khỏa thân hic tiếc hùi hụi bao công , hỏi anh có kinh nghiệm bao lâu thì bung dc áo lồng
    Con trước em để dưới đất ngay cửa ra vào phủ áo lồng kín 3 mặt chim đã dạn , con bé nhà em chạy hét hò thoải mái mà ko bay , hic vậy mà tung áo lồng thì .....
    Cổ xanh dc em nào chưa anh

20. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hôm qua đi bẫy Oanh nhìn thấy một con già yếm đỏ au đứng hót căng mà phải đặt bẫy đi theo nó, đặt bẫy chỗ này nó lại chạy đi chỗ khác đứng hót ầm ĩ trêu ngươi mà ko làm gì được =)) Sáng nay tranh thủ phục thù đổi chiến thuật đánh, tưởng chừng lại tái diễn như ngày hôm qua đến lúc nản quá đi thu bẫy về thì kết quả em nó phải nhập hộ khẩu =))

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:50 PM ----------

Oài, dat_casper mới nuôi đc có 2 tháng mà bung hết áo lồng thì teo là phải rồi. Thuần Oanh cũng như thuần Chòe Than bổi, đất bổi, phải mở áo lồng từ từ rồi mới tung hết đc, trước anh Thuần than cứ phải cỡ 2 năm mới bung áo lồng nhưng nóc lồng vẫn phải phủ. Oanh cổ xanh thì hiện giờ chưa có đâu, lúc nào thời tiết phải quấn chăn bông vào người thì lúc đó mới có Cổ xanh.

Bắt bọn Cổ xanh này mệt lắm ko như bắt Cổ đỏ đâu mà vào cám thì nhục hơn Cổ đỏ nhiều vì bọn đó khảnh ăn nên khó lắm. Anh Việt mà khuấy động phong trào lên nữa thì chắc anh mới đi bắt cho vui chứ giờ nghĩ tới đã thấy nản rồi =))

peter_parker thích bài này.