Bẫy chim - Thú vui của người chơi chim.

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi girl_ok_yeah, 7/3/07.

1. girl_ok_yeah

girl_ok_yeah Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    hackerblackcat nói rất đúng,,đi bẫy chim quả là 1 thú vui và giảm stress thật là hiệu quả nhưng anh phải biết là tất cả mọi người nuôi đâu ai cũng thể đi bẫy chim đâu>Có rất nhiều lí do.Vd như ko có thời gian...ko có chim mồi...ko có kinh nghiệm để đi bẫy,em chỉ vd 1 vài điều thế thôi>Chắc anh toàn nuôi chà mào ha???chắc muốn bẫy dc chào mào phải có chim mồi hay phải ko anh???

hauga thích bài này.
  2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi tôi cám ơn người đã post bài này vì....

Định cũng viết liền sau khi cám ơn, nhưng chờ thời gian để có chi tiếc thêm. Sẵn bạn trên nêu ra tôi sẽ nói sơ hihi.
    Cuộc đời chơi chim Chào Mào của tôi, mê nhất là lựa chọn chim bổi rồi nuôi qua vài năm để thỏa mãng cái sở thích kiên nhẩn, và cũng rất là thử thách. Từ luyện tặp cho chúng dạn người, tắm, chăm sóc thức ăn. Cho tới khi nó đã đấu đá sung và đi bẫy chim được thì đã thành công. Tại sao phải lựa chọn một con mồi khá hay để đi bẫy. Mà không dùng đại một con chim bổi tức là chim bán ngoài tiệm chim mới bẫy về bán giá rẻ. Vì chúng ít hót còn nhát. Chim rừng tới lồng chưa đấu khá cũng khó mà dụ chim vào đấu để dính bẫy. Nhưng cũng có các cậu con nít cũng dùng chim bổi để bẫy hoặc nhưng người ở gần khu núi có chim nhiều chỉ cần treo lồng là cũng dính. Nhưng không có tính cách hưởng thụ đấu đá, đấu hót, và rất chán vì chim bổi hót ít trong khi bẫy cũng khó có chim về. Và dùng chim chưa căng cũng có thể bể chim tức là chim sợ khi chim rừng về có khu rừng chim đấu rất khôn chỉ bu lồng đấu riết. Chim mồi tệ quá sẽ bể.

Để có chim mồi thường thì nếu không có thời gian luyện chim bổi thì mua một con mồi giá ở miền Trụng dạo này dao động từ 200K cho tới 600K. Nếu một tháng mà không có một ngày thời giànthi đúng là khó mà đi bẫy được. Sắm một chiếc lồng bẫy, và đương nhiên phải học hỏi qua những thứ chăm sóc cho chim. Nghiên cứu vùng nào có chim rừng thì cứ mang lồng bẫy tới treo và chúng sẽ hót qua về rồi chim rừng sẽ tới đấu hót. Dính hay không là còn tùy bởi có vùng người ta đã bẫy qua nhiều nên chim đã quen lồng. Không nên treo lồng quanh các cành cây mà chỉ treo lồng thoáng trên một cành, bởi chim về khi đậu trên cành nhìn xuống chỉ khiến chúng có thể đấu rồi nhẩy chớ không có cơ hội bay quanh cành khác sát lồng.
    Đó là chỗ chim thường dể dính, còn chỗ quen có người ràng lá dả hoặc lá rừng quanh lồng rồi treo vào bụi cây. Thế này đôi khi có các cao thủ dể mất chim mồi vì các thú rừng như Chồn cắn.

Thế thôi nuôi thời gian kinh nghiệm của mình và học hỏi các bạn sẽ gia tăng và mình sẽ thích thú hơn.
    Đó là những gì rất căng bản cho các bạn mới chơi hihi tham khảo qua.

Lúc nhỏ rất sợ mà nhưng tôi cũng cầm lồng và sào đi cũng hơn 10 phút trong xóm tối thui à cây cối um tùm để tới nhà bạn và đi bẫy.hihi sợ nhưng tay cầm lồng và sào thì con tim cứ hồi hộp.

3. trandagon

trandagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Gần đây tôi thấy tập chung về một khu đất hoang ven sông hồng có một số loại chim như vàng anh , vẹt , khướu , quế lâm , họa mi ( chắc là chim xổ lồng ) và rất nhiều cu gáy , chào mào , khuyên , chòe than cùng vài loại chim khác . Trong số đó có vài cặp họa mi ( con trống hót khá hay ) . Anh em có thủ thuật gì trong bẫy họa mi loại này không ? Thanks !

4. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Đúng là đi bẩy chim thì ko gì thú cho bằng , vừa hồi hộp , nhiều khi như nghẹt thở chờ đợi con chim cứ bám quanh lồng, mà ko đậu lên cầu , rồi nhiều khi xui xẻo thế nào ,chim đã đậu lên cầu , như nắm chắc 100% phần thắng thì bẩy lại ko sập , do trước đó con chim hung quá ,cứ xác vào đá ngay ,làm bẩy cứ sập, trước khi nó nhảy lên cầu , rút kinh nghiệm , cài kỷ hơn chút , thế là ..... , nhưng khoái nhất vần là nghe con chim rừng đấu với chim mình , nhiều con mới nghe thoáng thấy chim lạ vào lảnh thổ của nó là nó như xổ hết ngón nghề ra hót đủ loại tiếng , nghe đến mê , dẩu ko bẩy được củng thấy thích , hơn nữa đi bẩy là cách tốt nhất đẻ chọn cho mình con chim hay , vì có thể nghe nó hót , biết được con này giọng thế nào , khi hót có múa ko .. khi nuôi chim tơ lên thì đi bẩy củng là cách cọ xác học hỏi rất tốt chim nhanh học hỏi hơn nhiều , ai đã nuôi chim chích chòe lửa ,than , nếu hay đi bẩy ,thì đều biết nhiều con chuyền ở ngoài thôi hót giọng như chim mình nuôi cả mùa rồi ấy , khi đi bẩy về chim mình hót hay lên thấy rỏ, mặc dù ở nhà vẩn có chim chim già hót nhưng nó ít học được mấy , thường xuyên đi bẩy chim, bạn sẻ siêng hót lên thấy rỏ đó là kinh nghiệm mình thấy như vậy , nhiều con ở nhà củng ít hót , chỉ hót sơ sơ buổi sáng , thế mà đi bẩy nó( đong )suốt
    Có lẻ ngày xưa , các cụ chơi chim đều gắn liền với thú đi bẩy , ở quê các cụ chơi chim cu, ngày xưa ko có ai mà ko biết đi bẩy , đi bẩy như là thú đam mê ko bỏ được , các cụ kể có khi vài ngày gặp con cu hay nó ko chịu nhảy nhưng vần cứ theo , bây giờ phần đông chúng ta ko có thời gian , còn nhiều việc phải làm , ko thể ai củng có điều kiện đi bẩy, để chiêm ngưỡng, giọng hót ngoài thiên nhiên , và những pha hồi hộp đợi chim vào lồng , còn một số người đi bẩy thì lại ko cần biết chim hay dở thế nào cót sao bắt được chim , với kỷ thuật hiện đại như hiện nay thì bằng nhiều biện pháp những tay bẩy chim ,có thể nói là con chim nào có bay về thì con đó bị bắt , bất kể nó có đậu lên cầu hay ko , ở đây mình ko chi tiết nhiều những cách bắt hủy diệt , chỉ nói những thú vị của đi bẩy chim thôi , chắc các bác yêu chim của ABV ai củng mong cho mình có con chim thật hay , nhưng ko ai mong chim rừng bị bắt quá nhiều , phải ko mấy bác !!

Last edited: 20/7/07
  5. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Khu đất hoang ven sông hồng là ở đâu vậy Bạn ơi. Có ở HN không ạ. Bạn chỉ giúp mình với để sửa soạn lên đường

6. trandagon

Thích đã nhận:
    6
    Ở ngay gần trung tâm HN . Bạn xuất phát từ đâu và thích bẫy loại nào ? Tôi cũng muốn xem bạn bẫy !

7. tấn đạt

tấn đạt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi ở HN có chin cớ đỏ không? ở đó có ai chơi loại đó ko, nếu có chim đó thỉ các bác thử bẫy nó xem.

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hoạ Mi nó bắt cặp rồi thì bẫy làm gì. Để nó sinh sản đi biết đâu sau này lại nghe Mi trời hót
    Bẫy mấy loại kia nó nhiều chọn vài con hay mà chơi.
    Nếu bác bình đi bẫy thì cho em đi với

9. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Em cũng ké với bác Bình nhé! Vụ đi bẫy my nè hấp dẫn đây!:-$

10. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    có bác nào bẫy được đại bàng ko,cho em theo với,bẫy con đó mới thú(hehehe,nói chơi thôi,đại bàng lên núi may ra...)

11. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Hì hì cái vụ đi bẫy chim này hay đây!
    Anh em ta tổ chức 1 cuộc off đi bẫy chim vào sáng chủ nhật ngày 22/7 này được không? Thời gian 8h00 tập trung tại cửa khẩu An Dương. Không bẫy được chim thì cho chim mồi giao lưu thi đấu cũng tốt các bác ạ!
    Đề nghị các bác có chim mồi loại gì thì mang loại đó đi:D sau đó buổi trưa uống bia được không các bác?
    Nếu nhất trí các bác đăng ký ngay nhé
    1 Locabc - 01 cu mồi - tel 0913586568
    2 Binhnv????
    3.Quang DT???
    4
    và quan trọng nhất là người dẫn đường trandagon

12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Em 1 chân nhé các bác
    Ai đi thì vào điểm danh nhanh nhanh nhé, từ 3 người trở lên là đi được rồi
    Bác trandagon cho anh em cái điểm hẹn đi với, thời gian nữa

13. trandagon

Thích đã nhận:
    6
    Khu đất hoang này ở gần bãi An Dương giáp Phường Tứ Liên ( Có thể đi vào theo dốc Tân Ấp , gần mấy sân quần vợt ) nên địa điểm tập trung ở An Dương là ngay gần đó rồi . Sáng nay , đi qua tôi thấy có tiếng cu gáy gù đấu nhau rất căng . Đứng nghe một lúc thấy có tiếng hai con khướu ( 1 trống mun lai - một mái bạc má ) và một số chim khác nhưng không nghe , nhìn thấy mấy cặp mi . Không biết có ai bẫy chưa ( Chỗ này thỉnh thoảng có một ông già hay vào bãychào mào bằng lưới ) . Nhưng anh em chú ý đây không chỉ là điểm tập trung lý tưởng của chi rừng thôi đâu , cũng là nơi đầy rẫy kim tiêm dùng rồi quăng bừa bãi ! Vì vậy mọi người nhớ phải đi giầy hoặc dép đế dày nhé . Khi đi điện cho tôi theo số máy 0913074140 nhé .

14. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Chà chỗ lý tưởng mà cũng dữ tợn vậy à hihi
    Anh em đi nhìn cẩn thận và chúc vui.

15. trandagon

Thích đã nhận:
    6
    Tôi đổi số máy cũ sang số máy mới nhé ( Sim cũ đã bị hỏng ) : 0936902964

16. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Nhất trí thôi bác Lộc ABC em góp vui 01 con chòe than mồi nhé! :laughing:

17. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Vụ bẫy chim cò này hấp dẫn quá, các pác cho e theo 2chân với :D . E khoái nhất là bẫy mi, e đăng ký 1lồng mi, có cần chim mái ko các pác nhỉ?theo e bẫy mi là cứ fải có thêm con mái nữa mới chắc ăn :D

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Thống nhất vậy nhé. Em góp vui 1 lồng K mái.
    Mai đúng 8 giờ nhé
    Mà cửa khẩu an dương nó ở đoạn nào vậy. Gần đến UBNN phường Tứ Liên chưa

19. trandagon

Thích đã nhận:
    6
    Lúc sáng không thấy họa mi hót . Buổi trưa tôi cẩn thận ghé qua xem lại nghe thấy tiếng hót . Theo tôi anh em tập trung trên đường cạnh sân quần vợt khách sạn Thắng Lợi ( phía giáp đê ) . Chỗ đó rộng , dễ đậu xe chờ nhau mà đường vào nơi bẫy ngay chỗ đó rẽ ra sông Hồng .

20. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Thống kê lại nhá
    1. Locabc - Cu
    2. Binhnv - Chào mào?
    3. Trandagon - hoa tiêu
    4. Anh_hung908 - Vành Khuyên mái
    5. QuangDT - Than (bác nài trước bẩu bẫy cho iem con than mà chưa thấy đâu hic hic)
    6. Chim long ca chau - Mi (nhà mấy con rồi bẫy làm jề nữa)

8h cạnh sân quần vợt khách sạn Thắng Lợi. Bác nào nhà gần chịu trách nhiệm mang sào nhỉ????