Bẫy Chòe Than Kí sự

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi BigBird, 10/7/10.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Hôm kia đi đánh Gáy thấy trên bãi có con Chòe hót hay quá, giọng nó hót mấy lần tưởng Mi hót vì vừa đánh đc 1 đôi Mi trên đó xong, tưởng lại có Mi xổng nữa :laughing::laughing: thế là hôm qua vác thêm chòe đi đánh, tóm cổ em nó luôn.

Nghe giọng thì quá hay mà lúc bẫy đc nhìn trông dáng dấp, lông lá, mỏ xấu, chán hẳn. Lại còn được cái khoản đầu vỡ bét nhè nhưng đã lành nhưng trọc lốc nữa chứ. :crying::crying: Con này lúc cho trong túi giấy đi đánh chòe ở bãi khác nó nghe thấy tiếng con ngoài hót cũng hót xổng đấu lại ngay. Đi đánh chòe bao năm chưa gặp con như thế này bao giờ :D:D Đoán e Đuổi này chắc cũng đã có tuổi lồng nên sáng nay cho vào lồng bẫy mang đi làm mồi luôn.

Còn nhớ ông anh chơi cũng thân về chòe Than, mấy năm trước đi chọc chòe than trong bu cùng, ông ý bảo " ...mày đừng có chọn kỹ quá mà chả bắt đc con nào đâu, đến xấu như....... mà giọng nó hát còn hay, nổi lên 1 thời thế cơ mà..." :laughing::laughing::laughing:

Mang con Đuổi này đi đánh bẫy luôn mà con này hót gọi chim về đấu đá dữ quá, chim đuổi ở ngoài về hót đấu xà xuống gần lồng 5-7 lần mà nó dọa cho ko dám nhảy, lại bay đi mặc dù đánh đúng thung ở của nó luôn thế mới đau. Ko ngờ 1 con đuổi mới đánh đc 1 hôm mang đi bẫy mà dám hót hét kinh thế. Chắc chủ cũ nuôi cũng đã có tuổi lồng, treo lên thì đứng nhưng cầm vào lồng thì vẫn giẫy.

Lần sau đi đánh chắc phải cầm theo con chòe non đi kèm vậy, để cho con nuôi từ non lên bắt bổi còn con này treo giấu vào bụi để hót gọi chim về thôi chứ tình hình này ko ổn lắm :D:D

Lúc nào em nó thay lông xong xuôi e sẽ chụp ảnh, up lên để các bác xem em nó ntn chứ bây giờ e nó trông như con Ma mọi, kinh người. :(:(

2. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    gì hên dữ vậy bác . Khi nào chim xong lông post lên vài tấm hình cho anh em chim ngưỡng nha.

ladylovez thích bài này.
  3. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    hôm nào bác đi bẫy chòe cho em bám càng với nhá :D .................................

4. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Mấy hôm nay trời nắng thấy Chòe bên đường bắt đầu hót ác, giọng lại còn lai giọng Họa Mi nữa nên sáng nay thấy nó đấu với chim nhà, ngứa ngáy chân tay nên dồn con chòe mồi vào lồng bẫy mang sang treo. Và đây là chú em, kết quả sau 10' mở hàng đầu xuân lấy lộc đầu xuân vào Mùng 3 Tết đối với Chòe sau khi thất bại ngày hôm qua mang gáy mồi đi định mở hàng đầu năm lấy may. Hôm qua Cụ ông còn trêu, trông sạch sẽ đẹp đẽ thế mà đi Chúc Tết còn vác theo cả Gáy để chui bờ bụi bẫy nữa. Đến chịu :D

Em mồi đầu năm đang bắt đầu căng nên téng em nó kinh quá, đến lúc hạ lồng rồi mà mồi vẫn bu vào đánh. Năm trước thì e bị xổng 1 chú chòe mơ non 2 vụ và 1 chú đuổi 1 vụ sang bên đường mà ko thể nào bẫy lại được thế mới đau. Chú này chắc là chim đuổi nhà bác nào nuôi cùng Họa Mi nên bị học giọng.

Con Bổi này to chim, dáng dấp khá đẹp

Còn Gáy với Mi nữa, e sẽ cố gắng lấy lộc trước khi không khí Tết qua đi :D:D:D

Last edited: 5/2/11
  5. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    em bổi mới bẫy dc mặt mày tướng tá coi bộ ngon lành wá bác ơi, chuyển vào Nam cho em dc ko :D

6. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Con này về vào cám với sâu và châu chấu mà nó ko ăn mà chân lại bị đau chắc do con mồi nó mổ, cắn xé nên ngày hôm sau e phóng sinh nó rồi bác ạ. Hôm nay đi bẫy chòe thì lại dính con Bách Thanh nhảy vào còn Gáy thì lại dính Cuốc nên lại phải phóng sinh cả 2 con thế mới đau.

7. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Mới đầu năm mà bác Long may mắn thế, oánh Chòe được Bách thanh, oánh Gáy được toàn...đồ nhắm. Hôm rồi con chuột đồng, nay lại con Cuốc rõ to. Loại ấy mà nướng lên thì tốn rượu lắm anh ạ. Hí hí.

ladylovez, Loc abc and BigBird like this.
  8. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hihi, đúng là chim hay thì a ko đánh đc, đánh đc toàn đồ nhậu ko àh. Tiếc là từ lần đi đánh gáy với bác thanhchim đc con Rắn giáo khá to nhưng chả có ai nhậu cả nên bỏ thế là từ đó tới giờ toàn phóng sinh thôi Bảo à. Tay nghề chế biến của a cũng tốt lắm nhưng chắc mọi người sợ chén món a làm xong lại phải làm vài viên becberin của gáy thành ra chả có ai dám nhậu mấy thứ a đánh đc cả :D:D:D Bác nào ở HN muốn nhậu các món của Đồng quê dân dã thì đi đánh chim với em nhé, sẽ có đủ các món mời các bác :D:D:D=))

Last edited: 9/2/11
    hieubds, diepna and hoctro_mechim like this.
  9. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Có em ở HN, em rất thích đi bây đi đánh chim. Hôm nào bác đi đánh mà vào cuối tuần thì cho em theo với nhé. Em đi để giết thời gian và thỏa mãn niềm thích thu thôi. hihihihi. sđt: 0987169997

BigBird thích bài này.
  10. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hehe, ok bác. Nhìn avatar của bác thế là những mồi nhậu linh tinh dính bẫy của e ko bị uổng phí rồi :D:D có gì sẽ alo bác nhé.

ladylovez and diepna like this.
  11. quangthang

quangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Chòe than máu chiến nên có thể nói là bẫy nó dễ nhất trong các loài chim (Có thể chỉ sau bẫy khuyên thui :) )

BigBird thích bài này.
  12. Hưng_bg

Hưng_bg Member

Thích đã nhận:
    19
    xem ra bác Long năm nay , phải làm lễ giải đen thôi ! chứ cứ như vậy anh em bùn quá ! Chúc bác sớm lấy lại phong độ nhé!

BigBird thích bài này.
  13. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Cho em thắc mắc tí, bác bigbird o HN mà sao còn nhiều chim rừng thế? hay bác đi tỉnh khác?

BigBird thích bài này.
  14. tanbg

tanbg Active Member

Thích đã nhận:
    15
    aiza. câc bác cho em hỏi là mùa bẫy chòe kéo dài từ tháng mấy đến tháng mấy nhỉ . dạo này em đi bẫy bọn nó chỉ hót đấu thôi ko về đánh gì cả. em thu hoạch được 6 em tất cả rồi nhưng chia cho bạn bè cùng chơi hết chỉ để lại 2 em thôi. mà chim mồi thì em chưa có toàn đi mượn thôi

15. chao mao

chao mao Guest

con mi của anh em bắt về biết sang lồng tắm và vẫn chưa thấy hót nhưng con đó có tương lai. nếu có con gì anh ko thích thì chuyển cho em nhé
    .

16. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hehe, thế thì tốt rồi. Cố chăm bẵm cho nó tốt vào em nhé, con Mi khá đẹp, tiếc là.....

Dạ em ở HN bác ạ. Em chỉ đi đánh loanh quanh ở HN thôi chứ ko đi tỉnh bác à. Ở đâu cũng có chim cả, cái chính là phải thích thì sẽ tìm ra chỗ có chim thôi bác. Chỗ có chim toàn thấy nghẹo và Rắn sợ kinh người bác ạ, e đập chết 2 con rồi và mới gặp 2 con rất to nhưng lúc đó ko có gì trong tay cả thành ra ko dám cho em nó lên đĩa :D

17. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Hôm nào đi bẫy được chòe than tặng anh nhé, Long ơi

BigBird thích bài này.