Bẫy Cu ở Đà Lạt.

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi Hoàng ĐL, 29/5/10.

1. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bài này em post cách nay 3 ngày rồi, nhưng bị mất tiêu, nay xin được post lại.
    Hôm qua em lại sách hai con chim lỡ đi dợt. Một con thổ rền và một con thổ đồng (mới bắt). Chuyến này may mắn thay, lại có chim về đấu.
    Con rền chiêu vài tiếng thì chim ngoài về, về cả cặp. Con mái thì ngồi ỳ một chỗ rỉa lông, con trống thì úi giời – về là gù, gù lê gù lết, bò ra cành thế mà gù. Nó gù liên tục, vây xoắn xít lấy con bổi lỡ. Con lỡ thì cũng tiếp trả, thúc gù với con chim rừng. Chim rừng già mồm hơn, nó bò quanh lồng gù hăm con chim lỡ. Con rền hôm nay thể hiện cũng khá, nó không tranh gù với chim rừng mà nó canh me. Con rừng gù chừng 2-3 tiếng là nó chụp gù đè, gù chừng 12-15 xấp nó ngưng để con rừng gù tiếp. Con chim rừng gù hết dây, đổi cành khác gù chừng 2-3 tiếng thì lại bị con lỡ chụp gù đè … cứ vậy chừng 25 phút, chim rừng tức chịu không nổi … hic!
    E thu được mấy đoạn nhưng ngồi xa quá hình ảnh không rõ, không nghe được tiếng gù của con thổ, các ACE xem tạm đoạn con chim rừng nhảy lầu vậy:

[video=youtube;x6GZDjPlmuQ]http://www.youtube.com/watch?v=x6GZDjPlmuQ&t=1s[/video]

[video=youtube;33zd50spaJU]http://www.youtube.com/watch?v=33zd50spaJU&t=2s[/video]

Đây là chuyến ra rừng lần thứ 4 của con thổ rền, con chim rừng này là tù binh đầu tiên của nó. Bắt xuống nhìn cũng đẹp, chim to tướng, chân to, tím, nhìn như sáp nến … – nhưng nước chơi cũng không hay lắm, chỉ gù với gù, thi thoảng thúc thì thúc trơn, ít có dặm.

E đang nhốt chung với con chim mái đang đẻ cho nó bớt hoảng + tập ăn uống. Hịc, ở với cái con mái cứ nằm bẹt xuống đáy lồng, đuôi thì cong cớn lên, cánh thì nhìm nhịp, mỏ thì cứ khẽ rên ư ử cả ngày như thế này … bố ông bổi nào mà chẳng mau hoàn vía chứ ??!

[video=youtube;uwLQIVWd95k]http://www.youtube.com/watch?v=uwLQIVWd95k&t=7s[/video]

Àh, có mấy cái lồng như nầy giam chim mới pà rồ nầy:

2. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    anh Hoàng ơi để cho em chu bổi đó đi.nếu anh để lại thì, cho em xin giá rồi em chuẩn bị tiền qua lấy nhé.

ancugay, pizzain, tdj_phan and 2 others like this.
  3. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Con này mình đã cho người bạn cùng cơ quan rồi. Để khi nào bẫy được con khác kha khá mình nhắn cho. Khi có chim mà bạn thích thì cứ đến bắt, tiền nong chi.

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    con bổi của anh hoàng từ từ hảy thải nhé để em coi lại, chim tơ mới nổi " chim y" chứ không phải chim già đâu bác, con này có nước dặm , kèm thưa và có bộ cườm đấu có rước . mà bác oánh đâu đó sao bữa trước dẫn em vô hầm rác có thấy con nào đâu toàn khói với ruồi bay nghi ngút chẹc chẹc cha này oánh quả lẻ nha hé hé. mấy tuần này vô Đambri oánh không được em nào he he chim nó ko thèm chơi với mồi chán wa.. em đi bẫy cút cũng khoảng 30 em cút về sào sả ớt đúng bài he he...chán oánh cu roài năm sau chuyển qua đá gà thôi.

5. Papa

Papa Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,119
    Bổi đẹp quá! Xin chúc mừng bác Hoàng ĐL. Lần sau nếu có tên tù binh nào gù lê gù lết như vầy hoặc gù lê lết hơn nữa thì Papa xin đăng ký 1 em nhé bác? Coi như Papa đã đặt cục gạch tiếp theo cho .... tương lai. Xin cảm ơn và chúc bác may mắn hơn nữa ở lần sau.

6. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    anh hoàng mới nuôi gáy mà đã có những chuyến đi thú vị thế. con buổi bẫy được đẹp quá, ở ngoài hàng thì hiếm khi tim được những chú như thế này lắm. còn chào mao thế nào anh.

7. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Thi thoảng có một con chim rừng nổi lên, mình pà rùa pà rá móc lụp trúng cội nên mới bắt được đó chứ. Cái vụ đá gà là đá theo nghĩa đen hay nghĩa bóng vậy Thiện ơi ?! - Mới cưới vợ thôi thì chịu khó "đá gà" theo nghĩa bóng đi :laughing:

Nếu Papa có dịp đi ĐLạt chơi mà thời gian cho phép, mình tình nguyện làm hướng dẫn viên, chỉ điểm viên cho Papa tự tay túm những con chim như vậy. Mình chỉ chọn vài con nuôi, ưng ý rồi thôi, không nuôi thêm nữa - nên có bắt được chim hay mấy thì hay, mình cũng sẽ không tiếc ACE cu cò thân hữu đâu.

CM vẫn dợt đều, nhưng mình chỉ dợt ở nhà thôi.

8. cu_ximui

cu_ximui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    282
    Thật khâm phục anh hoang DL tuy mới chơi mà có một tâm hồn rộng rãi với anh em trong hội, anh đã lĩnh hội đực cái đạo cái đức trong nghê. Chúc anh tìm được niềm vui trong mọi thú chơi cu hay ga

9. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    CHúc mừng Hoàng có chú tù binh đẹp cườm vàng cườm lưng loại này hăng lắm đây,, chúc mừng

Thân chào

ancugay, pizzain, dong_pham and 4 others like this.
  10. nonsense

nonsense Member

Thích đã nhận:
    89
    Chúc mừng anh hoangdalat cho ae xem đoạn film ấn tượng.
    góp ý anh nghe:
    - Con bổi gù củng được nhưng hơi nóng,lên mồi chắc sửa lồng dữ lắm đây, với lại gù không được nhanh.
    - anh gác lụp trống trơn như gác chào mào vậy, quá lộ lồng, nếu là bổi trận khi về thấy lụp bay mất tiêu rồi còn gì...nhưng bù lại quay film thì rất rõ nghe
    - cái lụp có cái cầu tử bằng me có mắt bị gọt đi sao thấy quen quá vậy anh?

ancugay, pizzain, chaomao.org and 6 others like this.
  11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Lồng đó do một người bạn thân rất ngưỡng mộ bác hoàng nên tặng bác hoàng làm kỷ niệm đó. Lồng là của bác nhật trị an làm đó đưa, Bác này có duyên thật mới chơi cu mà có 2 em móng trắng một em thổ cực hay nhé. bác hoàng rất rộng rãi nếu ai tới giao lưu bác ấy sẽ tặng Cu cho đấy... nếu bác ấy tặng cho thì ace cứ nhằm con thổ rền móng trắng mà lấy, bác ấy chơi chào mào ấy chứ cu cò gì hé hé ...không thì con thổ đồng ba cục gì đó mà gù càlăm cứ xách về là bác ấy vui toát cả mồ hôi ấy chứ.

12. vanhaoc

Thích đã nhận:
    91
    vậy hôm nào có em khác hay thì nhắn tin cho em nhé !cảm ơn bác Hoàng trước nhí ! hjhjhj.

ancugay and Hoàng ĐL like this.
  13. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Anh nonsense nói trúng phóc rồi.
    Con chim trong lồng khi bắt con này tuy không mệt vì đấu nhưng cũng mệt vì phải xoay theo con ngoài. Qua đây tôi lại thêm bài học nữa về treo lụp - treo lụp như trên thì đúng là tự mình hành con chim của mình trước.
    Có lẽ anh nonsense đã nhìn thấy cái lụp này ở ... đám cưới của Thiện chăng ??!

Con đồng thổ móng trắng, 3 hậu anh lại tống đi rồi, đưa cho người bạn chơi. Hắn mê quá mà cứ đi mua linh tinh rồi ra chẳng được con nào ra vía cả. Con chim kia cũng hay lắm, nó kèm dây kèm dưa gì đó, anh gọi nó là đồng tru vì khi chim về nó thúc gù mà như sói tru vậy, làm tươm tướp, chim loại nào nó cũng bắt nhanh (kể cả chim mái nó cũng túm tuốt). Nó chơi nhanh từ nết thúc, gù, chiêu. Ra một giọng chiêu 3 hậu mà nhanh hơn người ta chiêu hụt hậu :(. Nhưng như thế a lại không thích, bắt chim được thì tốt không được thì thôi, nết chơi cứ là phải thủng thẳng mới được.
    Cảm ơn Thiện đã chỉ cho anh. Không hỏi Thiện thì anh đã không bắt được con thổ đồng kia.
    Con rền nó nổi lên chơi đúng như Thiện đã nói trước. Hôm nào anh phải ôm cặp đến nhà Thiện đăng ký học nội trú mới được.
    Chim nhà anh giờ còn vài con phọt phẹt thôi, hê hê, chim nhà Thiện mới đáng bỏ công trấn cướp :D

ancugay, dong_pham, hoangan and 2 others like this.
  14. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    he he nhà em đã thuê bao cs 113 roài bác eh cướp hay xách cặp tới nhà em thì em bó tay ko có bàn học đâu báo trước xách mồi tới đấu thì có chỗ đó he he... khi nào xuống nhớ mang theo chai Vokka gì đó nhé he he... chim có là thừ 2, tình cảm ae là trên hết sẽ tiếp đón bác như một vị khách quí. về kinh nghiệm chơi chim một ngày gần đây nhất em sẽ chỉ cho bác hết mà, cơ bản là bác phải biết cách đánh thật chuẩn kinh nghiệm thật cứng về thế thần như bác Quang hay bác Loc CT là okê. cách nhìn chim cứ mang con thổ rền máng trắng ra học bài vào mỗi buỗi bác sẽ biết được.

15. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    bửa em đi vô trại hầm .....qua nghỉa địa ...đi xuống dốc chừng 1km chổ đó cu gáy nhìu lắm anh

ancugay, chaomao.org and Hoàng ĐL like this.
  16. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    làm gì có đâu mà nhìu, nhìu nhưng không đánh được cũng chán lắm. bác hoàng dạo này đang nghỉ phép hay đánh quả lẻ nhỉ? em thì dạo này cũng chán lắm. bác thiện có con nào mỏ cong đấy sao em không biêt? nhưng con đó em thấy thú vị đấy. con của em bữa nay nó gù nhiều lắm rồi, chắc ít bữa em cho nó đi vô rừng để xem nó thế nào.

ancugay and Hoàng ĐL like this.
  17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    he he con đó mới bắt 4 chai đó chú chiêu là gù, cứ 15 phút là tự đổ gù he he chim chứng đấy giờ mới chơi được nhưng là đồng nghe ko đã. chiều về mang trả lại ko bắt nữa đang theo 1 con đồng thổ mà nó chưa bán đợi suy nghĩ. chim kèm mắc nghe bài bản gù dư.

ancugay, cu_ximui and Hoàng ĐL like this.
  18. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Tùng phải không?
    A nghỉ phép nên có thời gian tha thẩn. Chim ĐL nay mới bắt cặp, phân vùng, chưa sung đâu. Vừa rồi anh với anh Phúc vào Da Sa chơi. Chim trong đó nhiều lắm, mỗi cặp ở một triền đồi - nhưng chưa sung, chưa chịu đấu nhiều. Chim mình vào cũng hỏi han đon đả nhưng xem ra chim rừng vẫn kiệm lời lắm.
    A đang đưa vợ con đi chơi vài bữa, cuối tuần này a về AE ta thử đi bắt con đồng thổ trong đồi cáp treo nhé. Con ấy cũng dữ nhưng chưa biết cội nó ở đâu mà mò vào - tiện thể cho mấy con nhỡ nó ra rừng luôn. Chim đang nổi mà giam mãi ở nhà cũng tội nó quá (tội nó thì ít mà do mình thít thì nhều, nhẩy ! ) :D

19. Trung_ĐL

Trung_ĐL New Member

Thích đã nhận:
    10
    hjhj ! thật là tiếc quá. Hôm bữa mà có thời gian theo a.H vào đồi cáp treo thì được xem con Thổ rền-lỡ ra trận òi ! hum, nhưng ko sao, sẽ cố gắng sắp xếp thời gian để cùng a.H ra quân trong lãnh địa suối vàng và cạn, vì theo tìm hiểu mấy bữa gần này thì cu trong đó khá nhiều và đặc biệt chưa ai vọc như cu ngoài Đà Lạt. Nên ACE mình gắng tìm vài chú về cháo đậu xanh+ 1lit hen ??!!! hjhj

ancugay, chaomao.org and Hoàng ĐL like this.
  20. vanhaoc

Thích đã nhận:
    91
    trời sao lại nấu cháo đậu xanh vậy bạn thế thì đâu còn thú chơi chim nữa chứ