Bẩy cu rừng

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi thientam@, 26/8/13.

1. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    thứ bảy tới ngày 1 tháng 9 này minh chuẩn bị chuyến đi rừng đầu tiên nhờ các bác tư vấn cho ..........,nên chuẩn bị gì và tránh rủi ro thế nào .đa tạ

2. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Cụ nêm tham khảo thêm bài viết của bác Trọng Nguyên. Em chỉ xin bổ sung thêm kinh nghiệm nằm lòng là khi tìm bãi đánh cụ nên nhớ câu " Xa mình nhưng gần của người ta" nhe. Cứ nghĩ rằng mình đem chim đi tập, đi hít thở không khí của núi rừng, đi .... là ok

3. genzothang

genzothang Active Member

Thích đã nhận:
    150
    đánh cu và gác cu đầu tiên thì ghe có vẻ giống nhau, nhưng thực tế ở đây là 2 vấn đề khá khác nhau đó bạn àh ^^! cứ đi cho vui đã, còn lại tính sau. tôi khuyên bạn nếu bạn hút thuốc thì lên mang theo bao thuốc lá hút cho khuây khoả bạn à!

4. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Bác đi rừng nào để còn biết mà tư vấn cho Bác ......

5. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Một chút ít kinh nghiệm của em, xin phép được chia sẻ cùng bác. Cái này em chỉ đề cập đến trường hợp oánh cu xa thôi.

- Chuẩn bị về mặt tâm lý : Mùa này mưa bão thất thường và không phải mùa chim sung nên cần xác định trước là đi...cho vui thôi.
    - Chuẩn bị về mặt sức khỏe : Từ đây đến CN cũng còn được mấy ngày, nên tẩm bổ, nắng nôi cho chim đầy đủ. Ít nhất thì ra rừng nó cũng chịu chơi...để mà nghe.
    - Chuẩn bị về hành trang : Canh chỉnh xe cộ lại trước khi đi, xăng cộ đầy đủ, đồ nghề tác chiến cũng nên chuẩn bị từ ngày trước. Lúc cần là lên đường thôi. Nếu đi từ hai ngày trở lên thì nên mang một ít thuốc như cảm, đau bụng, dầu gió, băng cá nhân. Cuối cùng là áo mưa nếu không muốn ca bản...mưa rừng.
    - Chuẩn bị về thức ăn : Ưu tiên buổi sáng là cơm, mang theo ít lương khô, sữa tươi, thuốc lá. Quan trọng nhất là mang đủ nước uống.

Hơi dài dòng một chút phải không bác, nói chung cứ đi thì khắc có kinh nghiệm. Chúc bác một chuyến đi thật vui và nhiều may mắn !

Thân ái,

6. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    đa tạ các cụ nhiều.........mình đi đăk nông đó cụ đầu gợi ý thêm giúp minh nhé.cám ơn

7. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    không biết cụ đi vùng nào đắc nông chứ tuần trước em có đi mà lên gặp mưa. nếu đi xe máy thì cụ chuẩn bị như cụ Bảo nói là ok rùi .nhớ đừng quên áo mưa là được mùa này kiểu gì lên cũng gặp mưa cụ ah

8. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Các cụ trên chỉ hết rồi.... em thì góp ý thêm là cụ nên mang theo 2 con mực khô, 1 thùng 333 cũng được. Tới trưa mấy em mồi nghỉ thì mấy ae làm việc.... Tới 2h chiều đảm bảo phong độ 200% :laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

9. VTH

VTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    các bác í chỉ đúng hết rồi nhưng còn một cái rất là quang trọng nữa đó bác nếu bác sợ bị sốt rét thì nhớ mang theo một lọ soffel chống muỗi nữa nhé,em bi sốt rét hoài nên rút kinh nghiệm rồi,hai là bác dùng một ít soffel bôi lên móc lụp trước khi treo mồi thì đở sợ kiến vàng hơn.

10. hoanhhoach

hoanhhoach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    đi về có thành quả thì up lên cho ae xem với nha!chúc chủ thớt có 1 chuyến đi vui vẻ và gặt hái nhiều thành công thân!

11. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Hơ hơ, tôi thì tôi góp ý thêm tí tẹo thế này: Bác nên mang theo cái gì đó để lót ngồi mà đợi (đợi cu mình gáy và đợi cu rừng về, đợi bổi nhảy .....nói chung là phải đợi).

Chẳng là thế này, có lần tôi đi gác cu, đứng chán rồi lại ngồi, ngồi chán rồi lại đi ...cuối cùng không có chỗ nào ngồi, đành bứt mấy cái lá gì đó to to lót ngôi cho mát và đỡ đỏ mông (toàn đất đỏ mà hi hi), ngồi thì ngó qua, ngó lại, nhổm lên nhổm xuống, ai dè mấy cái lá nát bét. Báo hại mấy cái lá đó chẳng biết loại gì mà nó có nhựa ngấm vào quần đen ngòm, tối về tắm thấy nguyên mảng... chỗ đó cũng tím đen luôn, mấy ngày mà không hết ...

Vì thế tôi khuyên thêm là nên mang cái gì đó để ngồi ..."đợi em về".

Last edited: 28/8/13
  12. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Nếu bác đi Đăknông thì nhớ mang sơ-cua thêm một cái sim Viettel. Lên đó Mobifone hay Vinaphone gần như là vô dụng. Và cuối cùng, nên đi nhóm từ hai người vì trên đó sơn nữ nhiều lắm á ! :devil:

Thân,

13. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    "chỗ đó cũng tím đen luôn".... Chỗ đó là chỗ nào vậy bác? Bác vui tính ghê nhe. Chắc chắn là bác còn nhiều kinh nghiệm nữa, mong chia sẽ để anh em tham khảo.

14. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    cám ơn các bác rất nhiều chân thành chia sẽ với các bạn 1 điều cách chơi chim cu của mình chỉ 1 năm thôi cũng bắt được trên 10 e bổi bước đầu mình k mai gặp toàn người sống cơm gạo với nghề này,nên họ k chân tình với mình lắm , khi vào diển đàn này mình học hỏi + tiền + đam mê và thành công ngoài mong đợi ,1 mai mắng nửa mình đã gặp được các tiền bối ở chợ đệm .binh chánh.tphcm chỉ dẩn thêm nên mới có chuyến đi rừng này hy vọng chuyến đi này gặp mai mình sẽ kể cho các bạn nghe nhiều nửa ........thân..........chúc các bạn 1 ngày vui vẽ.....................................

15. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Cũng đơn giản thôi hà, các món có thể kể:

- Thức ăn cho cu: lúa & món nó thích. Chứ đi đường lỡ đổ hết thức ăn trong lụp là tớ đói, chủ cũng ...meo luôn.
    - Dụng cụ sửa xe lặt vặt, đồ vá xe, bơm, ruột xe sơ cua.
    - Quần áo dài tay, màu lá rừng, nón và nhớ mang giày.
    - Một cái võng vừa ngồi (như bác Bình đã kể), vừa nằm nghỉ.
    - Những món khác như áo mưa, thức ăn,... các bác đã kê ra rồi

Chúc bác một chuyến đi vui vẻ

16. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    hihihihi.....chào các bác....chuyến đi này là 1 thành công lớn .nhóm mình đi 15 người toàn cây đa cây đề cổ thụ .nhưng về tay không hết 10 người .5 người có bổi tổng số 10 e bổi người được nhiều bổi nhất lại là tân binh tư mình, mà lại được đến 4 em mới chết chứ. nhưng chỉ có 1 em xem được 3 em còn lại chỉ mấy e thịt thôi .theo mình thấy thôi nhé chào , tháng sau mới đi nửa mùa này it cu quá các bác à..cám ơn các bác chia sẻ ...thân chào