Bẫy gà dính chó

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi daicogioigl, 18/5/13.

1. daicogioigl

daicogioigl New Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh em diễn đàn bẫy gà có khi nào gặp trương hợp hy hữu nỳ chưa. Sáng hôm nay mình xách 2 chú đi bẫy, 1 chú mồi kỳ cựu và 1 chú mới lên, khi tới địa điểm bẫy, mình đặt chú gà kỳ cựu ở quả đồi có chú gr gáy đầu tiên và tiếp tục di chuyển tới quả đồi gần đó đặt nốt chú gà còn lại và ở lại chỗ chú gà mồi mới lên để xem, khoảng 10p sau ngay khi đặt gà thì mình nghe được tiếng vui tai mà anh em ai cũng thích, ngồi một chập, 1 chú gr chạy về, lúc đó mình hồi hộp ngồi chờ dù bị muỗi cắn nhưng không dám đập chỉ lấy tay xử nó đi. Bên quả đồi đất , chú gà kỳ cựu vẫn vang vang tiếng. Chú gà mồi và gr gáy với nhau nên mình yên tâm ngồi rình, vài phút sau: " phạch phạch" thế là em nó nằm gọn trong tay mình, nhưng lúc đó bên kia lại không nghe tiếng gáy, mình vội vàng tháo gà chạy qua bên đó , thì lúc đó mình nghĩ trong bụng quá hay trúng to khi mới xuất trận đã được 2 chú. Nhưng khi sang tới nơi thì điều không tin vào mắt mình nữa: một chú chó của người đồng bào nằm dính, chạm tùm lum trong bộ dò của mình mà không thấy chú gà mồi đâu, nhìn xung quanh thì may mắn là chú nó ngơ ngác gần đó, thế là xách em gà còn lại, bắt chú gà mồi về, còn chú chó thì đành mất bộ dò, cắt dây cho chú chạy được thì chạy, không được thì die. Điều bực mình là mới sáng sớm, bọn đồng bào đã dắt chó đi săn làm mình mất bộ dò lẫn chú gà rừng, nhưng cũng thấy buồn cười vì lần đầu gặp trường hợp có 1 không 2 này

Last edited by a moderator: 19/5/13
  2. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác viết tiếng Việt không dấu, dịch mới mấy câu mỏi mắt quá nên bỏ qua. Lần sau nhớ cho thêm vài cái dấu nhe bác

loc ct and GALAIVINHLONG like this.
  3. locness

locness Active Member

Thích đã nhận:
    39
    viết bài không dấu ai mà đọc cho được, tại sao admin lại cho đăng lên nhỉ.......đọc tiêu đề tưởng là "bầy gà định cho(biếu)" nên thấy hí hử, ai dè là "bẫy gà dính chó" càng đọc càng không hiểu bạn này muốn kể cái gì nữa vì có đọc được chữ nào đâu mà hiểu, lần sau nhớ bỏ dấu nhe bạn....

Last edited: 18/5/13
    loc ct and GALAIVINHLONG like this.
  4. GALAIVINHLONG

GALAIVINHLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,013
    Bác ấy mới tham gia viết 1 vài bày nên chưa nắm hết nội qui. Các bác thong cảm! Lần sau nên viết có dấu để anh em lướt cho nhanh bác nhé!

loc ct thích bài này.
  5. XÓM_GÀ

XÓM_GÀ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    373
    không những viết phải có dấu.mà cũng cần phải CHẤM và PHẨY nữa nha bạn

loc ct thích bài này.
  6. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Trường hợp như bác mình đã có nghe kể,riêng thằng em chơi gà trong đại lộc còn bẫy được ăn trộm bằng dò nữa kia

Last edited: 18/5/13
    loc ct and cuongero like this.
  7. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Sao bác không ôm con chó đó về thịt luôn. Các bác ở gần rừng thích thiệt có gà mồi cứ đi bẫy thoải mái. ước gì!

8. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Vậy bạn còn hên đó, mình thì lại bị mất gà vì " kê tặc " đành xách bẫy về không thôi....và lần gần đây thì bị chồn cây chụp gà mồi bị toét ở vùng hậu môn và giờ thì em mồi này ở nhà gáy rất sung nhưng mang ra rừng là im phăng phắc, chắc cho nghỉ hưu " mất sức " thôi.

loc ct thích bài này.
  9. daicogioigl

daicogioigl New Member

Thích đã nhận:
    4
    sr các bác nha tại vì e lười gỏ dấu nên các bác dọc k hỉu với lại thời gian quá ngăn nên k kịp dánh dấu

thak bc1 trihuynh nha vì chịu khó sửa bài viết hộ mong anh em diễn đàn thông cảm nha minh cũng hơi lười gõ dấu vơ thời gian k cho phép mấy

10. trihuynh

trihuynh Guest

Theo quy định của diễn đàn, nhưng bài viết không dấu sẽ xóa mà không báo trước, tuy nhiên bài viết của daicogioigl khá hay nên tôi cố gắng sửa lại. Sau này em cố gắng viết có dấu vì nếu không: bài viết bị xóa thì rất đáng tiếc
    Cũng xin nói thêm: Các bài viết không dấu dễ làm cho người đọc hiểu sai nghĩa, nhất là khi có vài chữ viết sai. Như tối qua sau khi sửa bài cho daicogioigl xong so với bài sửa của listen_to_me, thấy có vài chỗ khác biệt ví dụ như em viết " ...qua hay chung to khi mới xuat tran duoc 2 chu....". Tôi sửa thành: Quá hay chứng tỏ khi mới xuất trận được 2 chú... Trong khi đó listen_to_me sửa thành: Quá hay trúng to khi mới xuất trận được 2 chú.... Cuối cùng tôi thấy listen_to_me sửa là chính xác nên tôi phải sửa lại theo listen_to_me.

11. daicogioigl

daicogioigl New Member

Thích đã nhận:
    4
    sr bác mình không ăn thịt chó với lại mình cũng cưng chó, ở nhà cũng nuôi mấy chú chó cảnh.
    ở chỗ mình mấy cái vụ kê trôm đó cũng không hiếm nên đi bẫy cũng lúc nào cũng phải canh chừng.

12. GaDongTaoHCM

GaDongTaoHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cái bẫy như thế nào mà chó bị mất chân thì tôi cũng không hiều luôn ?

13. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Mình cũng đã gặp phải tình cảnh như bạn rồi, nhưng mà hên là không dính chó. Bữa đó mình bẫy ở gần khu có nhà dân ở, nghe chú gà rừng gáy (cách chỗ có nhà khoảng 200m) mình bí mật áp sát, cắm giò, thả gà mồi rồi tìm chỗ nấp hồi hộp chờ đợi, sau một hồi gà rừng và gà mồi gáy đấu qua đấu lại, mình thấy tiếng loạt soạt chạy trên lá khô, rồi phạch phạch, quác quác, mình mừng quá nhảy ra khỏi chỗ nấp chạy đến thì hỡi ơi gà rừng đâu chả thấy mà thay vào đó là một chú gà tam hoàng khoảng 3kg, không biết từ đâu chạy đến, mặc dù hai chân đều dính giò nhưng vẫn hung hăng lao vào chiến em gà mồi của mình, còn em mồi cưng của mình thì vừa la vừa bay nhảy loạn xạ, mình vừa tức lại vừa buồn cười, vội vàng gỡ giò thả em tam hoàng ra rồi nhổ gà, vơ giò song giọt lẹ.

Last edited: 19/5/13
    minhtrithanhtra and loc ct like this.
  14. thaidinhdung

thaidinhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    261
    bác hên quá may mà em ga mồi kì cựu không sao........I-|

15. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    sao bác không lấy gậy đập chết con chó đó. không đem về thịt thì vú­­t vào rù­ng mạ­c kệ nó . cá­t bộ giò đi phí quá bác o­i bao nhiêu công sú­c làm 1 bộ giò chú­ có đo­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­n giản đâu.

16. bakhanh

bakhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    tình huống này khá thường gặp, vì chó của tộc thường thả lang, buổi sáng nó hay mò lên đồi kiếm gì đó bỏ bụng, may mà nó dính dò đó, ko thì chắc em gà mồi đã đc nó tha mất rồi.
    Mình đi đánh gà có lần gặp tình huống này
    - Gà rừng về rồi, nhưng ko vào đá mà cứ đi lòng vòng, mình núp trong lều hoang nhìn ra, cả 30' mà ko đá nên ko theo dõi nữa, bất chợt nghe gà kêu, chui đầu ra thấy gà mồi bị chó vồ, chó bị dính dò 1 cục, gà mồi thì mắc dây cắm vào đám bẫy rối, lao vào ôm gà mồi, cách 1m,mình bay người chụp gà (y như chụp ếch), con chó cách 2m thấy mình chụp lại chạy, thế là gà mồi lại bị giựt theo cách mình 1m, phải 3 lần như thế mới ôm đc gà trong tay, giựt đứt dây buộc chân gà, thấy con chó ghét quá thế là dùng chân đạp, thế mà nó cắn mình rách quần jean luôn (chân g vẫn để lại xẹo), định kiếm gậy phang chết, tìm đc gậy thì chó chạy đâu mất, tha luôn 1 đống bẫy rối, kiểm tra ra thì mất 3 bộ dò. về lại phải chạy đi tiêm ngừa, tới chiều quay lại hỏi chó nhà ai (tính mình sợ chết, e là chó bị dại thì bỏ mẹ hehe), may mà chó nhà, ông chủ con chó lại trả 1 đống bẫy rối, về vứt luôn. Cũng may là gà mồi già, chị sợ lúc đó, về tới nhà lại gáy phà phà.

Last edited: 1/6/13
    minhtrithanhtra thích bài này.
  17. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Ka ka ka bị chó nhà cắn thì hơi bị đen đấy bạn . mất 3 bộ giò thì tiếc nhỉ , em chỉ cần mất 1 chân đã tiếc đứt ruột rồi . hôm bữa đi bấy gà không được ngại thu giò về thế là ngâm qua đêm , sáng hôm sau đi thăm , bị chuột cắn đứt mấy chân tha đi đâu mất. Ôi tiếc ơi là tiếc , thế mà bác mất những 3 bộ mà không tiếc gì .