Bầy gà nhà

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi hoang khang, 24/6/10.

1. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Lâu rồi không có con gà rừng nào ra hồn để khoe với mọi người. Hôm nay làm đại vài tấm này mọi người xem đỡ buồn mùa Wơ-cúp nha.

2. CM Sở Sao

CM Sở Sao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    trời ơi đàn gà nhà bạn nhìn mà phát thèm hihihi gà của bạn rất chuẩn........lai ít nhìn rất giống gà rừng, trong hình mình thấy có mấy con trống và mái rừng rặc phải ko bạn????????? bạn đánh về nuôi hay mua về thuần vậy????? rất hân hạnh được làm quen và giao lưu với bạn
    Thân

3. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    MÌnh còn một ít gà con nữa, nhưng làm biếng chụp nên chắc hẹn tuần sau. Gà này toàn do mình gầy ra và nuôi lên cả. Còn rặc hay không thì mọi người sành chơi nhìn là biết rồi. Gà mình nuôi ở Đồng nai, gần khu du lịch Vườn Xoài thuộc Tp Biên hòa.

4. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Nhìn bầy gà nhà bạn biết là trong mình chúng có một phần máu gà ác (gà ri). Dù sao thì mấy con trống cũng rất đẹp.

5. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    KHông biết có máu gà ác hay không chứ thịt nó rất ư là ngon . hehe ^^

6. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Gà này nuôi để thịt rồi. Chẹp chẹp thèm quá, gà ngon... gà ngon...

7. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    gà này mình nuôi chuyên để đãi những anh em thân thiết và để tặng những người mình yêu quý ... ăn thịt thôi. Do đó không màn đến đẹp xấu, thuần hay không thuần. Nên mong anh e đừng nặng lời nhé. ^^

8. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Bạn đúng là cao thủ , gà của bạn rất đẹp, mình đang muốn mua 1 con gà trống rừng rặc , Nếu bạn có gà trống thì bán lại cho mình, Thanks !

9. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    chào hoang khang.............mình thật sự khâm phục bạn rồi đó nha!!!!! hihihi bạn có 1 đàn gà thật sự rất rất là quý đó hihihi.........đối với mình thôi nha anh em nào có ý kiến gì thì thảo luận nhé.....àh bạn ở đồng nai ko biết gần Suối Tiên ko bạn?????? mình rất mong bạn chia lại mình 1 cặp gà tương đối để về gây giống với mấy chú gà nhà mình..........rất mong đc làm quen và học hỏi kinh nghiệm của bạn........mong tin trả lởi của bạn sớm
    Thân chào

10. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Có gì đâu mà khâm phục chứ bạn. MÌnh gầy giống, rồi giao cho thằng đệ nó nuôi. Mà loại này ai nói khó nuôi chứ mình thấy dễ thôi mà. Cho nó một cái chuồng rộng, rồi ngày cho ăn 2 lần. Nuôi gà khác thế nào thì nuôi nó y như vậy, cùng một chế độ thôi. Rồi trứng gà đẻ ra mình cho vào máy ấp do chính tay mình làm, ấp nỡ ra thì nuôi gà mồ côi cũng rất để dàng. Rồi gà lớn lên , con nào đẹp thì giữ lại, còn nào xấu thì, cho, ta95ng , hay hầm thuốc bắc. Rồi lớn chút nữa thì một là ăn thịt, hai là tặng, ba là bán lấy tiền lúa. Đơn giản vậy thui mà. Nếu bạn thích có một cặp thì chủ nhật ngày mai thì ra Khu DU lỊch Vườn Xòa, mình chia lại cho chơi. Mình chỉ ra trại vào chủ nhật hằng tuần thôi.

11. garung_kill

garung_kill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    hiih. thit dc het rùi. lai ac rui khang ơi. mà nuôi j2 nhje6u2 thế.

12. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    ùm, máu gà ác mạnh thật. NUôi cách nhau 4 cái chuồng mà vẫn lai được.hahaha....
    Các cao thủ thử nghĩ xem nhé. Nếu bầy gà nhà mình có máu gà ác thì trong 100 con gà con được sinh ra, sẽ có mấy con có 4 ngón??? (haha...) Ai giải trúng có thưởng. ^^

13. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    bàc hoang khang ơi...........cho mình sdt đi CN tuần sau mình qua bạn ok????? bạn chia lại mình vài cặp gà TC con nhé??????

14. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Gà của anh méc tiền lắm, với lai anh không bán gà con đâu, chỉ bán gà lớn thôi. ^^. EM đừng đề cập chuyện này, các MOD xoa bài viết thì không hay đâu. CÓ gì PM vào mật thư nhé. ^^

vanthaohotel thích bài này.
  15. Gallus

Gallus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Đừng đi loanh quanh cho anh em bị lạc hướng thưa Khang thí chủ! Mấy con gà của Khang thí chủ chắc có 1 phần máu rừng + 2 phần là máu gà Ác + 1 phần máu gà tre + .... bần đạo bó tay. Mấy con này làm gà mồi cũng không ổn, chơi kiểng thì không ăn ai rồi chỉ có mần thịt là nhất!!!!-Nam mô!!!

triviet and bi_gv like this.
  16. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    đại sư chẳng hay lâu nay đại sư đi đâu mà bần đạo ít thấy đại sư ghé vô đây với ae vậy

17. Gallus

Gallus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Mô Phật! Bần đạo dạo này bận đọc kinh thư, suy ngẫm cuộc đời nên cũng xa rời anh em chút chút! Tính dứt ra khỏi nhưng chưa được vì nghiệp Lửa còn nặng quá! Chắc tu hành cũng khó đắc đạo! Dạo này lại bị yêu Lửa mê hoặc nên việc tu hành cũng phần nào bị lơ là! Nam mô ....!
    Từ ngày bần đạo xuống tóc đến nay, tuy không thường xuyên đến Am Gà rừng nhưng cũng có đôi lần ghé lại thấy cũng hụt hẫng vì ngày càng giảm sút về lượng lẫn chất!
    Chẳng hay thí chủ bi_gv ngụ ở phương nao?

bi_gv thích bài này.
  18. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    Đa tạ!Gallus đại sư quan tâm ,bần đạo hiện đang cư ngụ tại phương Nam, Kinh Thành HCM, Gò Vấp .......! Chắc có lẽ vắn bóng của đại sư nên còn nhìu điều AE chưa NGộ ra được.......... nên có lẽ phần nào bị giảm sút........ Chắc đại sư phải ghé thăm Am thường xuyên rồi đó.........Mô Phật........

---------- Post added at 10:05 PM ---------- Previous post was at 10:00 PM ----------

Chẳng hay đại sư có thể cho bần đạo mạo mụi thình giáo 1 câu không ạ......... cái này anh em và bần đạo cũng thắc mắc " Sao gà rừng 75% khó nuôi và cách nuôi sao cho tui nó khỏe mạnh vậy....?"

Duc Long thích bài này.
  19. Gallus

Gallus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Mô phật! Hôm nay, ngày 08/7 bần đạo đang ở tp Hồ Chí Minh đây! Nếu được hội ngộ với các đạo sinh của Gà rừng thì hay quá!
    Bần đạo có ngu ý với câu hỏi của thí chủ "Sao gà rừng 75% khó nuôi và cách nuôi sao cho tụi nó khỏe mạnh vậy....?" như sau: Điều quan trọng nhất các bậc đạo sinh cần nên hiểu đó là "Gà rừng thì cũng như các loại chim rừng chưa thuần hóa khác Vì vậy cách nuôi gà rừng rặc hay gà rừng lai qua nhiều thế hệ (sau này bần đạo gọi là "Gà rừng chuẩn") cũng giống như việc nuôi các loại chim rừng khác. Điều đó có nghĩa là ta phải biết nó ăn gì ngoài thiên nhiên, từ đó mà ta có thức ăn hợp lý cho gà rừng có vậy mới mong đảm bảo thành công trong việc nuôi gà rừng.
    Gà rừng 75% mà thí chủ nói bần đạo tạm hiểu là qua hai lần đạp mái gà trống rừng rặc??? Theo bần đạo thì cỡ đó là tạm ổn chứ chưa được gọi là "gà rừng chuẩn" vì vậy cách nuôi cũng không phải là khó lắm, thí chủ cứ bổ sung thêm sâu worm, dế và thạch sùng cho em nó, thêm rau xanh, củ quả nữa thì em nó không đẹp mới lạ. Một điều rất quan trọng khi nuôi gà, đặc biệt là gà rừng mà các đạo sinh cần quan tâm đó là "Gà rừng không thích nuôi cách thổ", nếu muốn em nó đẹp, lông óng mượt, ít mọt thì cần phải có chỗ cho em nó tắm đất (cát), việc này cũng có ý nghĩa quan trọng đối với việc hỗ trợ tiêu hóa cho gà.
    Thí chủ cũng cần chú ý đặc điểm sinh học của em nó, nghĩa là vào lần thay lông đầu tiên trong khoảng tháng 6-11 âm lịch em nó sẽ có bộ lông đen, ngắn; lông mã kỵ ngắn, sẫm màu; lúc này thí chủ có nuôi gì thì em nó cũng vậy nhưng đây là giai đoạn vô cùng quan trọng-có ý nghĩa tiên quyết trong việc kỳ lông tới em nó có sung không? Có đẹp hay không? Giai đoạn này thí chủ phải tập trung cho em nó ăn uống đầy đủ, bổ sung Vitamin E và A, D3 cho em nó để dự trữ năng lượng, khoáng chất cho kỳ thay lông quan trọng lần sau, đảm bảo em nó không bị suy trong quá trình thay lông và bộ lông kỳ sau chắc, khỏe, mượt.
    Nam mô!!!!!!

cocghe and Duc Long like this.
  20. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    Hảo.. hảo ... Đa tạ Đại sư đả chỉ giáo..........Mô Phật

---------- Post added at 10:51 PM ---------- Previous post was at 10:49 PM ----------

Mà ở Thành Phố là ở đâu? , ở bao lâu vậy đại sư, mà chừng nào đại sư về quảng ngãi?