Bẫy gà và hỏi về gà mồi bể .

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Nguoidaukho, 4/12/14.

1. Nguoidaukho

Nguoidaukho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    Nhờ mấy bác sành về gà chỉ giáo giúp . Sáng nay em đi bẫy gà tki gặp 1 con gà rừng khá già nghe mấy người xung quanh nói nó ở đây hơn 3 năm mà ko ai bẫy đc nó , e bẫy cu tiện mang theo gà đi chơi luôn . Vừa mới vào rừng thì cắm dò đại đại vậy nhỡ may nó về thì ăn hên , còn đâu e tập trung vào chim cu . Mới cắm đc vài chân dò thì cách e tầm 7-10m nghe tiếng vỗ cánh và gáy lúc , vội vàng cắm cho xong 1 bộ rồi đi kiếm chỗ núp , cu gáy rồi gà gáy nghe đã cả tai luôn , cu với gà cứ ở ngoài đấu mà ko về , đc khoảng hơn 1 tiếng thì cu vẫn gáy binh thường nhưng gà tki im cũng ko nghe thấy vỗ cánh bươi đất tục mái gì hết , khoảng độ 5-10p im lặng bõng nhiên con gà rừng gáy ngay chỗ gà mồi vậy là sau 3-4 tiếng gáy thì e nghe phak phak 2 cái rồi ào ào như gà bị dính dò mak ko nghe thấy con nào la hết . Sau đó e chay xuống thì e gà rừng dính bẫy , gà mồi thi tóp người lại nhử ko giám đá gà bổi mà dựng tóc gáy . E mang gà bổi cột rồi cho vào balo rồi ra chõi gà mồi e mang ra chỗ có ánh nắng cắm xuống vừa quay đi thì gà mồi đạp cánh gáy vẫn gáy chí chóe mak gáy sung hơn trước đập cánh nhiu hơn trước nữa và gáy liên tục rất đều , e lại mang cob gà bổi ra tki gà mồi nhìn thấy dựng tóc gáy , cất gà bổi đi lại tiếp tục gáy . Mang gà về nhà e thấy gà mồi sung lắm đập cánh suốt sung hơn mọi ngày nhưng vẫn sợ gà bổi cứ thấy là dưg tóc gáy . Có ở gần rừng có con gà chuối chak hơn 3kg e nhử gà mồi vẫn đá bình thường . Vậy bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi gà em còn xài đc ko hay bị bể rồi . Nếu dưỡng lại đc thì làm cách nào . Mong các bác chỉ giáo giúp . Lần đầu tiện mang gà đi bẫy và gà e cũng lần đầu tiênj bất đc bổi chắc cũng là lần cuối cùng luôn quá . Tuy bẫy đc gà nhưng cũng là ngày xui xẻo . Về nhà đặt gà mồi trước nhà đang gáy chí chóe tự nhiên kêu oác oác chạy lên thì thằng kia đang ôm con gà trong tây cũng may là chạy lên kịp nên lấy lại gà rồi cho nó đi vì e đang buôn bán nên sợ nó phá đành phải cho nó đi nhẹ nhàng như ko có gì
    Đây là hình ảnh gà bổi
    Cặp chân
    Gà mồi lúc mới bắt bổi xong cột gần đó vẫn gáy bình thường còn sung hơn mọi ngày đập cánh nhìu hơn
    Dò e tự làm
    Còn đây là hậu quả vừa cu vừa gà , 1 con diều hâu hư luôn con mồi
    Cảm giác buồn vui lẫn lộn . Em tự tay đổ gà và tự chọn mồi rồi tự làm dò và đi bẫy đc 1 con gà rừng kể ra cũng nghệ thuật và công phu vì vậy cung vui vui đc tí . Cảm ơn các bác đã xem và mong các bác chỉ giáo thêm .

2. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    chắc con mồi của bác còn tơ quá đúng ko? theo mình mình nghĩ con gà mồi của bác chưa phải bể đâu. mà do nó thấy con bổi đó già quá nên nó không giám ho he thôi. bác chăm sóc một vài tháng nữa đánh chắc sẽ ok. lần sau mồi tơ mà bẫy mồi già thì bác nên giăng thêm vài bộ giò xa tí chứ giăng gần quá, gà bổi già về đá mạnh nó sẽ bể luôn đó.chúc mừng bác. con diều hâu kia cũng đc bữa rượu đó nha kaka.

ViThang, loc ct and Nguoidaukho like this.
  3. Nguoidaukho

Thích đã nhận:
    181
    Cảm ơn bác nhìu lắm , bác đúng là 1 cao thủ rồi , đúng như lời bác nói , con gà e còn tơ chưa đầy 8 tháng . Bác và mọi người chỉ giáo thêm cho em là gà như thế nào thì gọi là gà bể và làm cách nào để gà ko gáy khi đang nằm trong giỏ . Em xin chân thành cảm ơn .

4. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Gà bể là gà ra rừng sợ không gáy, hoặc gáy nhưng khi nhìn thấy bổi về thì im re, dựng lông ót. Thấy bổi lại gần kêu quác quác và tìm cách bỏ chạy. Muốn gà không kêu trong giỏ thì khi cắm giò kẹp nó vào nách hoặc tìm cách treo dốc cổ nó xuống đất. Thân chào

5. Nguoidaukho

Thích đã nhận:
    181
    Cảm ơn bác đã chỉ giáo . Hi vọng con gà ko bị bể và chiều nay có niềm vui nho nhỏ là chim cu bị dính diều hâu đã gáy lại và chú gà vỗ cánh gáy suốt chập tối vẫn gáy . Hình như bác Lộc là hội trưởng cu gáy thì phải . Chúc bác và gia đình luôn khỏe mạnh . Thân !

loc ct and babaqn like this.
  6. ViThang

ViThang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Ngươi anh em ơi tôi chúc mừng ngừoi anh em đá thu phục được em bổi. Tôi cúng đồng ý theo baba gà của ngươi ae chưa sao đâu tôi cúng bị như vậy rồi đấy con mồi của ngươi ae còn tơ va gặp bổi già nên nó 1 phần sợ 9 phần nể nên nó thế thôi háy thỉnh thoảng luyện nó băng cách cầm gương cho vào trước mặt nó nó sé mổ vào gương nó sé rạn đấy hehe chúc thành công con mồi của tôi cúng từng làm vậy hiệu quả lắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:27 PM ----------

Đấy là cách mình không có còn nào để luyện tập vơi nó nên minh cầm gương cúng được đấy mình cúng từng thử và nói vậy thối có gì xin lối người ae nhé

7. Nguoidaukho

Thích đã nhận:
    181
    Cảm ơn người anh em rất nhìu , hiện nay mình nhử gương nó cũng ko giám đá nhưng nó rất sung , bỏ ra ngoài chỗ nào có cây cối nó đập cánh rất nhìu và cứ xoay vòng vòng xòe cánh nhìn đểu lắm , lúc trước nó chỉ có đập cánh 1 lần là gáy còn bây giờ nó đập cánh , rồ đập canh vài lần mới gáy . Hi vọng nó sẽ hồi lại . Có dịp nào người anh em ghé mình giao lưu nha . Chúc gia đình người anh em luôn khỏe mạnh . Than

babaqn thích bài này.
  8. vonggaccu

vonggaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Treo ngược tội nghiệp nó quá, gà mồi lãi dãy bạch bạch, sợ cắm xong dò thì Gr đã bay mất he he... Em cũng có con mồi nằm ở trong túi mà nó vẫn gáy quá, Em làm cái rọ bịt mồm nó lại như bịt mỏ để vần gà chọi ý là được thôi.

loc ct thích bài này.