Bầy KCĐ-KCPLT thứ 3

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi kitax, 27/5/07.

1. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Hôm nay, 27/05/2007, cặp KCĐ-KCPLT của em cho ra bầy mới. Đây là bầy thứ 3 kể từ ngày 01/04 đến nay.

Cá cha

Cá mẹ

Chuẩn bị

"Chiến Đấu"

Kết Quả

Còn đây là ..... "hậu quả"

Cám ơn,
    Kitax

Last edited: 27/5/07
  2. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cha cá nhà anh mắn đẻ wá hihi,nhưng mà trứng thấy nhỏ wá a hen,hy vọng đậu nhiều,chúc anh thành công

3. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    oh lại có bầy mời rồi hả Kitax, nhanh quá hen,chúc mừng cả nhà nha.
    Nhìn con trống bị cắn tội ghê hen,nhưng bù lại sẽ có bầy con đẹp.
    Chúc cá bạn mau lớn và đẹp nha.

4. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trùi đàn con sẽ có tương lai xán lạn đây...hehe chúc mừng bác nhá!
    Mai mốt post bầy cá con lên cho AE xem nha! Chúc mừng!

5. suutapcacanh

suutapcacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Tui mới tham gia nên chưa có thông tin về 2 bầy trước. Tuy nhiên nhìn bố mẹ như vậy, chắc bầy con cũng đẹp không kém đâu! Chúc bạn có đàn cá con như ý nhé!!!

6. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
  7. senkoboy04

senkoboy04 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đẻ xong mà bị cắn tanh bành luôn hen tội quá nhưng chúc bác tỉ lệ đậu nhiều cá lớn khỏe mạnh.

8. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @senkoboy04: hehe. Em này lấy vợ mà quên đội nón bảo hiểm nên cái đầu mới ra nông nỗi vậy đó bạn ơi ! :)

9. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi: thời gian cho 2 đứa nó kè kiếng là mấy ngày,tháo kiếng trước khi đẻ bao lâu?mình mới cho ép thử 1 bầy,thất bại.Mình cho kè kiếng 1 ngày,khi cá nái ló vòi trứng tháo kiếng ngăn=>óanh nhau dữ dội,tách ra cho tới lúc mái xả đợt trứng đầu tiên,lại tháo kính=>trống không làm việc và cũng chẳng cho mái làm luôn,đổi trống khác cũng vậy,rượt mái chạy lòng vòng,đổi tiếp trống khác nữa=>không óanh nhau,chấp nhận cho mái cắn thoải mái,thản nhiên đứng.....ăn trứng.:angry:
    Thật tức muốn chết,cuối cùng cho mái xả trứng bỏ luôn,có lẽ quy trình chưa đúng chăng,mong anh truyền cho chút kinh nghiệm để áp dụng cho lần sau,cảm ơn anh rất nhiều.#:-S

10. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi: thời gian cho 2 đứa nó kè kiếng là mấy ngày,tháo kiếng trước khi đẻ bao lâu?mình mới cho ép thử 1 bầy,thất bại.Mình cho kè kiếng 1 ngày,khi cá mái ló vòi trứng tháo kiếng ngăn=>óanh nhau dữ dội,tách ra cho tới lúc mái xả đợt trứng đầu tiên,lại tháo kính=>trống không làm việc và cũng chẳng cho mái làm luôn,đổi trống khác cũng vậy,rượt mái chạy lòng vòng,đổi tiếp trống khác nữa=>không óanh nhau,chấp nhận cho mái cắn thoải mái,thản nhiên đứng.....ăn trứng.:angry:
    Thật tức muốn chết,cuối cùng cho mái xả trứng bỏ luôn,có lẽ quy trình chưa đúng chăng,mong anh truyền cho chút kinh nghiệm để áp dụng cho lần sau,cảm ơn anh rất nhiều.#:-S

11. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Chào bạn,

Chia sẻ, chia sẻ với bạn. Đây là kinh nghiệm của mình:

1. Mình cho kè cá mái thường ít hơn 1 ngày, thông thường từ tối ngày hôm trước đến sáng hoặc trưa ngày hôm sau. Cho kè lâu cá trống xuống đầu, sợ lắm.

2. Về vấn đề tháo kiếng, có 2 trường hợp như sau:

a. Nếu bạn đợi khi cá mái bắt đầu đẻ rồi tháo kiếng, cá trống ít bị cắn hơn nhưng khi bạn tháo kiếng, cá mái sẽ tạm dừng đẻ khoảng 1 tiếng để oánh nhau với cá trống.

b. Tháo kiếng trước khi cá mái đẻ khoảng 1 tiếng, cách này mình hay làm, tụi nó sẽ ít cắn nhau hơn (nhưng vẫn có cắn) bởi vì cá mái không có thời gian để cắn. Nếu bạn để ý kỹ, nguyên nhân để 2 con cắn nhau sau khi tháo kiếng là do cá mái kiếm chuyện chứ cá trống ít khi cắn cá mái nếu nó đã chịu cá mái và không bị cá mái kiếm chuyện.

Về cách xem thời gian cá mái đẻ, nếu bạn để ý thì bạn sẽ thấy như sau:

- Đầu tiên, vòi trứng sẽ lòi ra, cả vòi trứng sẽ có màu hồng nhưng đen. Tư từ, vòi trứng sẽ lòi ra rõ hơn và chuyển sang màu hông nhưng ở đầu có màu đen. Sau đó, vòi trứng sẽ chuyển dần sang mau hồng hoàn toàn, mình cá nổi sọc, cá có dâu hiệu lăng xăng lăng xăng. Lúc này bạn có thể tháo kiếng ra, khoảng 1-1.5h sau cá sẽ đẻ.

Bầy KCĐ này 2 đợt đầu mình ép OK, đợt này hơi nôn nóng một chút (vì bụng cá mái to quá) nên thao kiếng ra hơi sớm, hậu quả bạn đã thấy đấy,... một cái hố bom ngay trên đầu con trống.

Thân,
    Kitax

12. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    theo mình thì bạn phải cho hai con ngăn kiếng ra để cho nó thấy nhau ,(nhưng lúc này là con mái đã có bụng bự rồi,chưa nhú vòi dài ra) wen khoảng 1toi 2 ngày thi bỏ kiếng ra dc (lúc bỏ kiếng ra con mái phải loi vòi),con mái ko bít làm nhiệm vụ là vì 1 là nó chua đủ tuổi để sinh sản hoặc là nó bằng con mái (điều kiện để ép là con trống phải lớn hơn1/3 con mái) hoặc

13. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    con trống bị vô sinh .chúc ban thành công đợt tiếp theo .thân

14. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn anh rất nhiều,hy vọng lần sau sẽ thành công,nếu ép được tạ ơn anh bằng cách nào nhỉ?!:blushing:

15. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @thanhgnoh: tạ ơn ah, dể thôi, bạn tặng mình con cá mái hoặc con cá trống nhé. Con nào cũng được .. :D :D :D .. hoặc cả 2 càng tốt. :D Đùa tí thôi, vài dòng chia sẻ có gì đâu mà phải tạ ơn nhỉ !!

16. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Sau hơn 1 ngày, trên 90% trứng đã đen đầu . Bầy này chắc cũng trên dưới 2000 em. Hy vọng .. hy vọng !! :D

17. Trunchiiii

Trunchiiii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hehe bác đày đọa con trống ghê quá.Bắt làm viẹc liên tục tội ghê.Mong cho bầy cá mau lớn hehe

18. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @Trunchiiii: Hehe. Tranh thủ lúc nó còn sung sức bóc lột được lúc nào hay lúc đó bác ạ. Đang kiếm một em KCX hàng khủng thay thế nó đây. Thấy nó có vẻ 'đuối' rồi !! :D

19. thanhgnoh

Thích đã nhận:
    1
    Vậy cảm ơn anh nhiều nhé,hôm nay 1 chú mái khác lại "cắn ổ",mình đang cho trống kè kiếng,thử làm theo cách của anh xem sao,hy vọng thành công.Sẵn đây cho mình hỏi cách post hình,thử mấy lần rùi mà hổng được,nếu được mình pót lên nhờ anh và các cao thủ khác óanh giá dùm mấy cặp cá của em xem có triển vọng gì k?Nếu tiện hướng dẫn chi tiết dùm nhé,lại cảm ơn anh nhiều,hi:x

20. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70