Bẫy khoen ở rừng sao khó thế

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi dang khoa, 26/5/06.

1. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ~X( :crying: các bac ơi chỉ dùm em cách nào để bẩy được chim khoen vì ơ quê em là ở BÌNH ĐẠI BẾN TRE có rất nhiều chim khoen nhưnh khi đi bẩy dù chim mồi rất dữ và để mồi là tàn ong và chuối cau nữa nhưnh nó vẫn đứng ở trên nấp hộc bẫy mà ko chịu xuống xin các bác chỉ dùm còn cách nào khác nữa ko

ancaraven thích bài này.
  2. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Thêm môt con mái nữa đi bạn, có thể thả con mái này chung với con trống luôn có thể nó sẽ vào đấy, không thôi chỉ dùng một con mái thôi cũng được nữa. Với lại bạn nói chung chung quá, phải nói rõ là bạn treo mồi như thế nào, vì vị trí treo lồng bẫy có quyết định nhiều vào việc thành công hay không? nếu bạn bậy chim bằng mồi cho nó ăn như vậy chưa chắc ngoài thiên nhiên nó ăn những thứ này đâu với lại ở quê bạn mấy thứ này đâu có thiếu...

ancaraven thích bài này.
  3. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Bẩy khoen ở rừng thì rất là khó rồi mặc dù khoen ở rừng rất nhiều , bẩy ở rừng chỉ thích hợp với loại chim hay đá như khướu chích chòe lửa .. với số lượng bầy ko quá lớn và hay ở một khu vực nào đó của rừng ko đi xa qua lảnh thổ khác của bầy khác thì khi bẩy thấy xuất hiện chim lạ nó mới vào để tranh giành lảnh thổ ... còn với khuyên ở rừng thường đi ăn theo bầy đi từ nơi này đến nơi khác , ko ở định cư một chổ nên rất khó bẩy khi một con đầu đàn đi cả bầy bay theo , hơn nữa với số lượng đông nên nó ít tranh giành lảnh thổ với nhau mà thường sống hòa bình với nhau nên bẩy sẻ rất khó vào mà duờng như nó chẳng chú ý gì đến con chim mồi của bạn , nhưng củng có cách bẩy nó bạn phải chú ý nơi các dòng suối hoặc các vũng nước trong rừng nơi nó hay xuống để uống nước để đặt bẩy có thể cho thêm các loại trái cây mà nó hay ăn ở rừng nơi nó hay đến theo bầy để kiếm ăn , ở nhửng nơi này số luợng ko đông nhưng bẩy dể vào hơn , còn với những chổ đông đi ăn theo bầy thì chim chỉ đúng trên nấp hộc như bạn nói mà khó vào , chổ này muốn bắt được thì trước tiên phải bắt được 1 con của bầy đó rồi dùng chính con này để bẩy , để bắt được một con có thể chú ý xem chim về thường đâu ở đâu khi đặt bẩy rồi dùng keo dính chuột để bôi vào các cành cây xung quanh mà nó hay đứng khi nó về đậu vào sẻ bị dính để gở ra oan toàn dùng dầu lửa để rửa keo rất hiệu quả

bachua and ancaraven like this.
  4. dang khoa

Thích đã nhận:
    6
    xin chỉ dạy thêm

hôm đó đi bẩy thi em treo lồng o nơi trống trải và gần cây trứng cá
    bác o trên nói là để khoen mái vào thì sợ chim trống ko keu nữa
    em sử dụng lồng bẩy 2 hộc và ko để mồi ở phía ngoài sử dụng cả trứng kiến vàng nữa do nhưnh chỉ bẩy được 1 con duy nhất các bác có loại mồi nào khác hay cách treo lồng bẩy ?.xin cám ơn!~X( :crying: :confused:

ancaraven thích bài này.
  5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Ối giời khuyên ngoài thiên nhiên thì biết trứng kiến là cái gì đâu.
    Cho trái cây vào làm mồi thôi.

khuyenkhuyen and ancaraven like this.
  6. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bạn cứ bỏ hoa hòe vào em nó thấy đẹp và ham chim là vào đá là sập bẫy ngay áh.
    An, thân chào bạn!!!

khuyenkhuyen and Giangnamhp like this.
  7. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chào cả nhà.
    Mấy hôm nay rỗi rãi đi bẫy thử, không thấy khuyên đâu- chỉ thấy mấy em chim sâu chui vào.
    Hình như các em nó cũng "lướt web" nên biết hêt các trò này rồi.

ancaraven thích bài này.
  8. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Chắc là vậy ý anh Nam ạh.
    Thân chào anh!!!

khuyenkhuyen and Giangnamhp like this.
  9. Giangnamhp

Thích đã nhận:
    902
    Chào An.
    Đã khỏe chưa An ơi. Mà sao vào phomuaban.com.vn không được vậy.

khuyenkhuyen thích bài này.
  10. quymn

quymn Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Mới hôm qua bẫy được một em mơ , nhưng nó chỉ được có vài chấm trên lưng hic buồn đứt cả ruột:(

11. Giangnamhp

Thích đã nhận:
    902
    Up ảnh lên đi bạn ơi, cho anh em được chiêm ngưỡng.

12. dang khoa

Thích đã nhận:
    6
    hôm nay hành quân đi thới thuận bẫy khoen.tình hình là vô mùa xoài chín r.nay đi thử coi đc e nào ko.hehe..khai lộc đầu năm.

13. Withyou

Withyou Active Member

Thích đã nhận:
    46
    Anh dang khoa ở chỗ nào Mỹ Tho vậy, cuối tuần đi bẫy cho em theo với!:-*

14. dang khoa

Thích đã nhận:
    6
    mùa khoen lại đến rùi.hổm nay định đi bẩy chơi.lâu quá không có cảm giác hồi hộp khi bẩy chim.có bán nào gần gần mình muốn đi đi bẩy chim không.có j lh mh đi về quê mh ở bình đại bến tre bẩy khoen chơi, hay ae nào ở mỹ tho có cùng sở thích chơi khoen thì lh mh. sđt :0983421736

15. joelee_sky

joelee_sky Active Member

Thích đã nhận:
    11
    bẫy đơn giản mà bác! choi vài nát chuối chín cùng chim mìo la ok! e bẫy đc rất nhiều! mỗi tội là vẫn chưa bít phân bịt trống mái! thế là e cứ nuôi hết :) rồi con nào hót thì nuôi ko hót thì bán với giá 10k\e

16. traimongtoi

traimongtoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Mùa này bẫy khuyên khó là đúng rồi :)
    Nếu bẫy khuyên líu đấu thì tốt nhất bạn bẫy vào buổi trưa, khoảng 12h đến 2h Làm con xe dạo phố thấy em nào líu là giương bẫy lên. chứ sáng sớm khuyên líu nhiều nhưng chả hiểu sao bẫy hoài mà tỉ lệ thành công ít lắm, nhưng buổi trưa thì hầu như xích được hết. Mình không giải thích được nhưng bạn cứ thử xem.
    Nếu bẫy khuyên đàn thì mỗi ngăn sập bạn cho 1 bông hoa đỏ tạo màu sắc gây sự chú ý, nếu ko có hoa tươi bạn dùng hoa nhựa rồi nhỏ mấy giọt mật ong cho hấp dẫn. Đồng thời mỗi ngăn cho 1/8 quả cam. Nếu là quýt nhỏ thì cho 1/2 quả, khuyên thích ăn loại này.
    Bạn cứ thử đi, hay lắm đấy, đặt bẫy thi thoảng phải chuyển chỗ nhé.
    Bẫy khuyên đàn được nhiều nhất là mùa đông, vì mùa đông thiên nhiên không ưu đãi thức ăn cho khuyên. Chứ mùa nay sâu và hoa quả ngoài thiên nhiên nhiều. Chim không ham mồi ta bỏ vào bẫy lắm.
    Mấy lời góp ý vậy thôi, chúc bạn và toàn thể anh em ABV luôn vui khỏe, có được nhiều chim hay.

17. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Khoen thì chổ nào chả có mà phải vào rừng hả bạn. Mình toàn bẩy lồng sập như sập khướu nhưng nhỏ hơn chứ không bẩy lồng như bạn đâu. Ở mình khuyên thì đầy dẫy. Treo lồng trước nhà thôi cũng dính vài em rùi.